Từ một chút ứng dụng Conditional Formating...

Thảo luận trong 'Ứng dụng Excel' bắt đầu bởi adam_tran, 23 Tháng mười một 2005.

9,356 lượt xem

1. adam_tran

adam_tran Steel Partner

Trong bảng chấm công hay một schedule nào đó, bạn thường muốn tô màu cho ngày thứ 7 và Chủ Nhật. Nếu làm bằng tay thì mất công dò xem ngày nào là ngày cuối tuần, nếu làm bằng VBA thì khỏi nói rồi. File tớ gửi kèm theo đưa ra 1 ví dụ rất đơn giản dùng Conditional Formating để tự động thực hiện yêu cầu trên mà không cần dùng đến VBA.
    Bạn chỉ cần nhập năm và tháng, bảng trên sẽ tự động tô màu ngày thứ 7 (xanh) và CN (vàng).
    Từ ứng dụng đơn giản này, điều tớ muốn các bạn chú ý là ứng dụng của công thức trong name, conditional formating, validation... mà hiện tại có rất ít bài viết đến (ngoài bài Sức mạnh của name của chị handung107).

Last edited: 23 Tháng mười một 2005
  2. Bình_OverAC

Bình_OverAC Over Abnormal / Crazy

hehe, em edit cái file của anh Adam một tí thôi.
    Vì ngày trong tháng đôi khi chỉ có 28 ngày

Các file đính kèm:

3. adam_tran

adam_tran Steel Partner

Good job!
    Vội đi ăn trưa nên không để ý... :biggrin: Anh xóa luôn file của anh.

4. Secret_grasses

Secret_grasses Thành viên hoạt động

Cám ơn anh Adam_tran và NguyênBình đã đưa ra một ví dụ rất đơn giản về ứng dụng conditional formatting trong việc chấm công. Em vừa tham khảo bài viết về hàm chấm công của anh Duyệt thấy rất hay. (Bài này anh Duyệt đã post cũng khá lâu rồi.)
    Em đưa đường dẫn để mọi người cùng tham khảo nhé.
    http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=6026

5. Tuanktcdcn

Tuanktcdcn Lão già ham vui

Định dạng trong bảng chấm công là rất quan trọng. Mình tìm hiểu Conditional formatting chỉ cho ra được 3 điều kiện định dạng, có ai có cách thêm >3 điều kiện định dạng không? Trước đây mình làm một bảng chấm công cho một người bạn làm khách sạn thì có nhiều loại công lắm: công chính, công ngày Lễ,CN, công làm ca, ốm, phép,...trong một số đó (>3) cần định dạng các màu khác nhau. Nếu chỉ dùng Conditional formatting có ai làm được không? Xin chỉ ra anh em cùng học hỏi.

6. adam_tran

adam_tran Steel Partner

Lão già này đánh đố các tiểu bối rồi... :biggrin: nếu không dùng VBA thì chờ Version sau của Excel vậy.

7. ptdzung

ptdzung Thành viên hoạt động

Tôi có một câu hỏi về Conditional Formating, tìm mãi thấy có mỗi bài này nên mạn phép hỏi luôn ở đây.
    Trong 1 cell có 3 điều kiện định dạng, khi có 2 điều kiện xẩy ra thì nó chỉ thực hiện 1 điều kiện đứng trước. Các bạn cho hỏi làm thế nào để cả 2 điều kiện đều được thực hiện.
    Xin cám ơn

8. levanduyet

levanduyet Welcome

Excel thực hiện ưu tiên theo từng điều kiện. Vậy theo yêu cầu của bạn, chỉ có cách bạn cố gắng "gom" 2 điều kiện thành 1 mà thôi. Còn nếu không bạn phải dùng Format conditional của chính bạn (i.e dùng VBA đấy!)
    Thân,

Lê Văn Duyệt

9. ptdzung

ptdzung Thành viên hoạt động

Cám ơn bạn Duyệt, các điều kiện của tôi không gộp được vì chúng độc lập với nhau. Chắc phải nghiên cứu lại VBA. Tôi có đọc bài "Định dạng theo điều kiện" trong trang web Levanduyetexcel, nhưng nó đơn giản quá. bạn còn trang nào cụ thể hơn không?