[CMA - Kế toán quản trị Mỹ] Hỏi và đáp

• Thread starter Sukaru
  • Ngày gửi
S

Sukaru

Guest
17/7/13
2
0
0
36
HCM
Hiện tại VN đã có chương trình đào tạo chứng chỉ CMA – Kế Toán Quản Trị của Mỹ (bằng cấp tương đương ACCA và CIMA). Thời gian học chỉ 8-12 tháng, học phí mình ko rõ, nhưng rẻ hơn rất nhiều so với ACCA hay CIMA. Ai biết thêm thông tin gì về chứng chỉ CMA này thì chia sẻ nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh
Ðề: [CMA - Kế toán quản trị Mỹ] Hỏi và đáp

8-12 tháng thì làm gì có chuyện tương đương ACCA...................

S

Sukaru

Guest
17/7/13
2
0
0
36
HCM

So sánh giữa ACCA và CMA thì theo mình như vầy:
- ACCA học bao quát rất nhiều lĩnh vực từ Kế toán tài chính, Kế toán quản trị, Kiểm toán, học thêm cả môn Luật và Thuế nữa. Chi phí học khoảng 120tr, thời gian học từ 3-4 năm. Bằng cấp có giá trị quốc tế (của Anh quốc), có thể làm trong nhiều lĩnh vực như Kế toán, Kiểm toán, Phân tích tài chính...
- CMA học chuyên sâu vào Kế toán quản trị. Chi phí học khoảng 50tr, thời gian học khoảng 1 năm. Bằng cấp có giá trị quốc tế (của Mỹ), học xong có thể làm việc ở vị trí cấp quản lý của Kế toán như Kế toán trưởng, Giám đốc tài chính...
Ai biết thêm thông tin gì thì chia sẻ nha

T

Thong Min

Guest

Cái bạn ở trên nói chuyện liên quan ghê làm đang hào hứng vào đây xem thông tin CMA.
Nếu thời gian học CMA là 1 năm thật thì cũng đỡ vì người đi làm mà phải học 2 3 năm mới lấy được thì chắc gì mà học nổi. Học phí CMA theo mình thì không dưới 50 60 triệu đâu vì ở Việt Nam chả có bao nhiêu nơi cấp được chứng chỉ này. Ra nước khác học có khi hao gấp đôi gấp ba ấy chứ. Tiền nào của nấy, chứng chỉ quốc tế thì đào tạo phải tốt mới mong đậu nổi

napu2807

napu2807

Sơ cấp
2/7/12
18
10
3
HCMC

Nếu mình đăng ký học CMA thì nên đăng ký mua sách gốc của IMA. Có cả hard copy và phần mềm hỗ trợ luyện thi online luôn.

• Like
Reactions: Yukita
D

Daisy Cao

Guest
9/5/15
2
0
1
45
Mình nghĩ nếu các bạn đến trung tâm đào tạo học thì ngoài việc bạn được cung cấp kiến thức, chia sẻ kinh nghiệm, bạn còn được giảng viên hoặc các anh chị đi trước chia sẻ bí quyết thi. Mấy chứng chỉ nước ngoài khó lắm, không biết cách học sẽ khó mà thi đậu. Mình biết có chỗ luyện thi là trung tâm Smart Train, các bạn tìm hiểu thử xem sao nha.

V

Vita109

Guest
14/7/15
3
1
3
31

8-12 tháng thì làm gì có chuyện tương đương ACCA...................

Về bản chất thì chứng chỉ ACCA và CMA khác nhau rồi nên so sánh tương đương với ACCA thì hơi khập khiễng.

Phân biệt ACCA và CMA thì bạn @Sukaru đã nói ở trên rồi mình không nói lại. Chỉ phân biệt thêm là CMA tập trung chuyên sâu về kế toán quản trị nên sẽ bỏ bớt đi những phần học cơ bản nên thời gian học sẽ rút ngắn lại. Và CMA cũng là chứng chỉ của Mỹ nên tính thực dụng cũng cao hơn, chủ yếu tập trung đào tạo phần học viên còn thiếu để áp dụng được vào công việc luôn. Và ai học CMA cũng phải có kiến thức nhất định về kế toán, tài chính rồi.
Riêng về ACCA thì hiện tại tập trung học thì mất tầm 1,5-2 thôi vì ACCA ngay từ đầu thiết kế chương trình cũng đã dành một số môn học để cung cấp những kiến thức cơ bản nhất.
Vì vậy tùy mục đích và yêu cầu công việc đòi hỏi cụ thể mà mình nên cân nhắc học ACCA hay CMA tránh lãng phí thời gian và tiền bạc.

qln89

qln89

Guest
6/6/15
6
2
3
Các anh chị cho em hỏi chút. Em đọc phía trên thấy có nói bằng CMA của Mỹ cấp, vậy cụ thể là do ai cấp ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các anh chị cho em hỏi chút. Em đọc phía trên thấy có nói bằng CMA của Mỹ cấp, vậy cụ thể là do ai cấp ạ?
CMA do Viện kế toán quản trị Mỹ cung cấp (IMA). Thông tin về CMA của US ở đây:

http://www.imanet.org/cma-certification/cma-certification-overview

Nội dung bài thi CMA:
http://www.imanet.org/docs/default-...y/cma_exam_content_overview_2015.pdf?sfvrsn=2

Ở Mỹ thì chứng chỉ tương đương với ACCA là CPA:
Nội dung thi CPA thống nhất ở US: http://www.aicpa.org/BecomeACPA/CPA...bleDocuments/CSOs-SSOs-Effective-Jan-2015.pdf

• Like
Reactions: Thanh Nam
K

Kế Toán Già

Guest
13/7/15
5
2
3
Phú Nhuận
So sánh ACCA với CMA thì làm sao mà so sánh nhỉ? so sánh CMA của Mỹ với CIMA của anh thì ok. Cùng mổ xẻ vấn đền nhé:
Theo tôi mục tiêu học để chance job hoặc áp dụng ngay và luôn cho cv KTQT thì nên chọn thằng CMA của Mẽo, còn học để đi dạy, hay có dư thời gian nghiên cứu thì chọn thằng CIMA của Anh
Ngoài ra soát xét đến nều kinh tế thì anh Mẽo về Tài chính thì các bằng cấp về tài chính của nó cũng được đánh giá rất cao trên thế giới....

N

Nhung Hồg

Guest
16/7/15
1
0
1
33
Tân Mai - Hà Nội
Em chào anh/ chị, anh chị tư vấn giúp em với ạ, em có biết về chứng chỉ CMA của Hoa Kỳ nhưng chưa hiểu sâu lắm, nhờ mọi người chia sẻ ý kiến giúp em với. Thank anh/chi nhiều nhiều ...

H

HaViVien

Guest
18/7/15
1
1
1
32
Mình thì lại thấy học CMA có vẻ dễ hơn, ít môn hơn CIMA đồng nghĩa với thời gian học cũng ngắn hơn, các môn học cũng đẫ được chắt lọc lại mang tính thực tiễn cao...

• Like
Reactions: Thanh Nam
napu2807

napu2807

Sơ cấp
2/7/12
18
10
3
HCMC
CMA (Certified Management Accountant) là chứng chỉ Kế toán Quản trị Hoa Kỳ
  • CMA được cấp bởi Hiệp Hội Kế Toán Quản Trị Hoa Kỳ IMA (Institute of Management Accountants), một tổ chức nghề nghiệp danh tiếng toàn cầu được thành lập năm 1919 với hơn 70.000 hội viên được công nhận tại hơn 120 quốc gia
  • CMA có nội dung chương trình chuyên sâu và tập trung về các kiến thức và kỹ năng thiết yếu trong công tác kế toán quản trị và quản trị tài chính doanh nghiệp, là sự chuẩn bị tốt nhất để trở thành Giám đốc Tài chính hoặc chuyên gia Tư vấn Tài chính chuyên nghiệp
  • Thời gian học ngắn: có thể hoàn thành chương trình CMA trong 8 tháng
Chương trình CMA có 2 phần
Phần 1: Financial Planning Performance and Control
Phần 2: Financial Decision Making

...dành cho
  • Nhân sự trong lĩnh vực Kế toán - Tài chính muốn tăng cơ hội thăng tiến lên các vị trí quản lý phòng Tài chính - Kế toán của doanh nghiệp
  • Các chuyên viên tư vấn Kế toán quản trị, các chuyên viên tư vấn ERP, các giảng viên dạy kế toán quản trị, ban lãnh đạo doanh nghiệp và những người quan tâm nắm vững kế toán quản trị và quản trị tài chính doanh nghiệp
  • Sinh viên năm cuối đại học có định hướng làm việc trong lĩnh vực ktqt, quản trị tài chính doanh nghiệp

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
napu2807

napu2807

Sơ cấp
2/7/12
18
10
3
HCMC
@qln89 Đúng rồi đó bạn, nếu có định hướng nghề nghiệp rồi, bạn nên tìm hiểu và đầu tư cho chứng chỉ CMA.
Gửi bạn bài phỏng vấn về Sự Chuyển Hóa Vai Trò Của Tài Chính Trong Giai Đoạn Hiện Nay qua đó thấy được tầm quan trọng của CFO và giá trị mà chứng chỉ CMA mang lại cho các CFO

Bài phỏng vấn được thực hiện bởi ông Jeff Thomson – Chủ tịch kiêm Giám Đốc Điếu hành Hiệp hội
Như tôi thường nhận định, các CFO và chuyên viên tài chính cấp cao đang chuyển đổi từ việc chỉ chú trọng “đo đếm tài sản” thành việc chủ động “tạo ra tài sản”. Theo báo cáo vừa được công bố bởi BlackLine và Middle Market Executive, CFO tại những công ty quy mô vừa cũng đang trải nghiệm sự chuyển đổi tương tự. Tôi có dịp trao đổi với Therese Tucker, Nhà sáng lập kiêm Giám Đốc Điều hành của BlackLine – đơn vị cung cấp biện pháp kiểm soát tài chính & phần mềm tự động hóa dựa trên điện toán đám mây, về sự chuyển hóa vai trò của tài chính và tác động của công nghệ đối với thay đổi này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

Karina1703

Guest
24/3/14
3
0
1
HCM
Mình đang có nhu cầu học thêm chứng chỉ kế toán để chuyển qua công ty mới. Nhưng cũng phân vân quá không biết học gì? ACCA thì mình biết nhiều rồi, nhưng thời gian học lâu quá mình hơi nản chí. Còn CMA nghe lạ quá. Bạn nào học rồi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.

qln89

qln89

Guest
6/6/15
6
2
3
@qln89 Đúng rồi đó bạn, nếu có định hướng nghề nghiệp rồi, bạn nên tìm hiểu và đầu tư cho chứng chỉ CMA.
Gửi bạn bài phỏng vấn về Sự Chuyển Hóa Vai Trò Của Tài Chính Trong Giai Đoạn Hiện Nay qua đó thấy được tầm quan trọng của CFO và giá trị mà chứng chỉ CMA mang lại cho các CFO

Thanks bạn. Thực ra thì mình mới làm kế toán chưa được lâu, hiện đang tìm hiểu một số chứng chỉ quốc tế chuyên ngành để học thêm. Như bạn nói thì bằng CMA cũng cần thiết cho CFO nữa, vậy tức là học CMA xong không phải chỉ làm được mỗi kế toán quản trị thôi hả bạn?

napu2807

napu2807

Sơ cấp
2/7/12
18
10
3
HCMC
Mình đang có nhu cầu học thêm chứng chỉ kế toán để chuyển qua công ty mới. Nhưng cũng phân vân quá không biết học gì? ACCA thì mình biết nhiều rồi, nhưng thời gian học lâu quá mình hơi nản chí. Còn CMA nghe lạ quá. Bạn nào học rồi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.
Bạn muốn chuyển sang công ty mới vậy bạn dự định apply vị trí nào có thể chia sẻ thêm để mình cùng trao đổi vì mình học để phục vụ cho việc thăng tiến trong nghề nghiệp nếu bạn chọn 1 hướng khác mà học mình chứng chỉ không phù hợp thì rất uổng tiền

napu2807

napu2807

Sơ cấp
2/7/12
18
10
3
HCMC
Thanks bạn. Thực ra thì mình mới làm kế toán chưa được lâu, hiện đang tìm hiểu một số chứng chỉ quốc tế chuyên ngành để học thêm. Như bạn nói thì bằng CMA cũng cần thiết cho CFO nữa, vậy tức là học CMA xong không phải chỉ làm được mỗi kế toán quản trị thôi hả bạn?
Hi @qln89 ,
Bạn đọc sơ về định nghĩa kế toán quản trị nhé
Kế toán quản trị hay kế toán quản lý là lĩnh vực chuyên môn của kế toán nhằm nắm bắt các vấn đề về thực trạng, đặc biệt thực trạng tài chính của doanh nghiệp; qua đó phục vụ công tác quản trị nội bộ và ra quyết định quản trị. Thông tin của kế toán quản trị đặc biệt quan trọng trong quá trình vận hành của doanh nghiệp, đồng thời phục vụ việc kiểm soát, đánh giá doanh nghiệp đó.
Thông tin mà kế toán quản trị cần nắm bắt bao gồm cả thông tin tài chính và thông tin phi tài chính.
Bản chất của thông tin trong kế toán quản trị là thông tin quản lý, không phải thông tin tài chính đơn thuần. Trước khi tập hợp thông tin kế toán quản trị phải biết rõ mục đích của thông tin đó.
Vai trò trách nhiệm truyền thống của kế toán quản trị đang được mở rộng bao hàm cả các nhu cầu đối với quá trình ra quyết địnhchiến lược kinh doanh. Cán bộ kế toán quản trị ngày nay không còn đơn thuần làm công việc đo, đếm. Các kỹ năng tài chính của người làm kế toán quản trị có được từ kinh nghiệm và đào tạo đã được sử dụng rộng rãi trong nhiều hoạt động của doanh nghiệp. Người làm kế toán quản trị ngày nay cần phải hiểu được các lĩnh vực chức năng khác như marketing, tài chính, quản trị hòa quyện với các quyết định của kế toán thế nào.

Như vậy, để có thể ra các quyết định về tài chính đòi hỏi bạn phải có vị trí cao trong phòng tài chính hoặc kế toán của công ty, hiểu rõ guồng máy hoạt động của công ty. CMA cung cấp cho bạn các kỹ năng để xử lý các thông tin đó lúc đó bạn đang làm công tác kế toán quản trị.
Ngoài ra, bạn vẫn có thể áp dụng kiến thức và tư duy vào các việc khác có liên quan đến tài chính kế toán. Mình được biết một chị là Giám Đốc Phòng Phát Triển Dự Án Tín Dụng Hợp Tác Quốc Tế tại một ngân hàng, chị đã có bằng CMA và chia sẻ rằng những kiến thức của CMA hỗ trợ chị rất nhiều trong công việc. Có những việc trước đó mình đã làm nhưng chưa hệ thống được nhưng khi học xong biết phần việc đó nằm trong quá trình nào và dễ dàng nắm bắt. Và khi nhìn hồ sơ của doanh nghiệp chị cũng dễ dàng đánh giá tài chính doanh nghiệp của công ty đó và có quyết định chính xác trong việc thẩm định.

CMA có nội dung chương trình chuyên sâu và tập trung về các kiến thức và kỹ năng thiết yếu trong công tác kế toán quản trị và quản trị tài chính doanh nghiệp, là sự chuẩn bị tốt nhất để trở thành Giám đốc Tài chính hoặc chuyên gia Tư vấn Tài chính chuyên nghiệp.

• Like
Reactions: kemdaudo
qln89

qln89

Guest
6/6/15
6
2
3
@Karina1703: bạn cũng đang làm kế toán hả? Mình thấy dạo này xu hướng học chứng chỉ kế toán nước ngoài để có thêm cơ hội phát triển nghề nghiệp ngày càng tăng nhỉ.

@napu2807: Mình đồng ý với bạn là công tác kế toán hiện nay không nên chỉ gói gọn trong việc "đo, đếm" tài sản công ty, mà kế toán viên cần nắm vững cả những thông tin phi tài chính khác để có thể cố vấn cho cấp trên khi cần thiết. Nếu chứng chỉ CMA trang bị cho người học kỹ năng này thì rất tuyệt :cool:

• Like
Reactions: Karina1703

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA