Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
8

8787

Guest
17/1/09
18
0
1
37
Hải Phòng
ko sao cả, bên bạn k kê khai thì k đc khấu trừ thuế thôi, nhưng mà cước đt có tên cty là cp hợp lý sao lại k kê khai nhỉ?[/QUOTE
Công ty mình 3 năm nay không có doanh thu chỉ duy trì hoạt động thôi bạn ạ. Lỗ kết chuyển phải đến gần 200 triệu rồi. Đợt trước công ty mình có mua thêm bàn ghế có hóa đơn đầu vào khoảng 8t triệu mà chị kế toán cũng không kê khai vào. Chị ấy bảo công ty toàn lỗ không có doanh thu cũng chẳng cần thêm chi phí nữa và hủy luôn tờ hóa đơn ấy đi. Hàng tháng bên mình vẫn làm tờ khai thuế GTGT chỉ có HĐ cước điện thoại phát sinh. Nhưng mà tháng này chú thu tiền cước ghi sai: cước từ 20/8 - 20/9/2014 mà lại ghi ngày hóa đơn là 1/9/2014 nên mình cũng định tháng này bỏ tờ hóa đơn ấy đi không kê khai nữa bạn à.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmcuong162

Guest
19/12/13
51
0
8
33
Binh Thuan
mọi người cho em hỏi, e vừa kiểm tra lại hóa đơn của tháng 7/2014 phát hiện có 1 HĐ viết sai số tiền trong HĐ (nhưng HĐ này không xé ra giao cho khách hàng) nhưng đã báo cáo và nộp thuế tháng 7/2014. Cho em hỏi giờ phải làm sao mọi người. (HĐ của tháng 7/2014 là 7tr, nhưng giờ e muốn sửa lại là 2tr)

T

trantung.miha

Guest
3/11/14
1
0
1
34
Chào cả nhà. mọi người giúp mình với . bên mình bán hàng trong tháng tháng 11 này bên khách hàng có thông báo hủy 1 hóa đơn từ tháng 9. nhưng mình đã kê thuế và làm tình hình sử dụng hóa đơn tháng 9 rồi, bây giờ xử lý hóa đơn hủy tháng 9 như nào được. thanks cả nhà nhé

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào cả nhà. mọi người giúp mình với . bên mình bán hàng trong tháng tháng 11 này bên khách hàng có thông báo hủy 1 hóa đơn từ tháng 9. nhưng mình đã kê thuế và làm tình hình sử dụng hóa đơn tháng 9 rồi, bây giờ xử lý hóa đơn hủy tháng 9 như nào được. thanks cả nhà nhé
Hoá đơn đã kê khai thuế thì ko thể hủy mà làm hoá đơn điều chỉnh
Cách thức thực hiện bạn tham khảo ở bài viết này
CV Số : 4099/CT-TTHT của CT HCM ngày 02 tháng 6 năm 2014
Hd xử lý các trường hợp sai xót trên hoá đơn
Tại link này
http://forum.webketoan.vn/threads/2219561-cac-luat-nghi-dinh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014/page-3

F

fullmoon174

Guest
13/11/14
3
0
1
33
Mình nộp thông báo phát hành hóa đơn qua mạng. Mình nộp ngày 16/10/2014, ngày bắt đầu sử dụng là 21/10/20124. Hôm nay mình lên cục thuế, họ báo là chưa nhận được thông báo. Hóa đơn này mình dang sử dụng rồi.
Theo thông tư 39, thông báo phát hành hóa đơn phải gửi lên cục thuế chậm nhất 5 ngày trước khi sử dụng hóa đơn.
Vậy mình có được sử dụng hóa đơn như đã thông báo không?

H

halam2011

Sơ cấp
26/2/14
25
1
3
40
Hà Nội
Mình có 1 HĐ đầu ra tháng 7/2014 đã khai sai số tiền. Đáng nhẽ đúng phải là 3.813.636đ thì mình lại kê khai trong tờ khai là 3.183.636đ, dẫn đến số tiền sai lệch là 63.000đ. Vì tháng 7 mình vẫn được khấu trừ nên không phát sinh số thuế phải nộp. Nhưng sang tháng 8 thì lại phát sinh thuế phải nộp. Mình đã nộp thuế tháng 8 rồi. Giờ chênh lệch 63.000đ vậy mình phải làm như thế nào?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nếu hóa đơn sai thì 2 bên lập biên bản ghi nhận sai sót, xuất lại hoá đơn khác để điều chỉnh
Nếu hóa đơn đúng mà chỉ kê khai sai thì kê khai bổ sung điều chỉnh (theo hướng dẫn tại Khoản 5 Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC): mở lại tờ khai của tháng bị sai, đánh dấu là Tờ khai bổ sung, nhập lại số liệu cho đúng, ghi và kết xuất để nộp cho thuế.

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Mình nộp thông báo phát hành hóa đơn qua mạng. Mình nộp ngày 16/10/2014, ngày bắt đầu sử dụng là 21/10/20124. Hôm nay mình lên cục thuế, họ báo là chưa nhận được thông báo. Hóa đơn này mình dang sử dụng rồi.
Theo thông tư 39, thông báo phát hành hóa đơn phải gửi lên cục thuế chậm nhất 5 ngày trước khi sử dụng hóa đơn.
Vậy mình có được sử dụng hóa đơn như đã thông báo không?
In thông báo kết quả nộp hồ sơ qua mạng, trình với cục thuế, Hóa đơn sử dụng bình thường !

H

halam2011

Sơ cấp
26/2/14
25
1
3
40
Hà Nội
Nếu hóa đơn sai thì 2 bên lập biên bản ghi nhận sai sót, xuất lại hoá đơn khác để điều chỉnh
Nếu hóa đơn đúng mà chỉ kê khai sai thì kê khai bổ sung điều chỉnh (theo hướng dẫn tại Khoản 5 Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC): mở lại tờ khai của tháng bị sai, đánh dấu là Tờ khai bổ sung, nhập lại số liệu cho đúng, ghi và kết xuất để nộp cho thuế.

Em lập tờ khai bổ sung của tháng 7/2014 rồi. Tháng đó vẫn còn được khấu trừ nên không phát sinh số thuế phải nộp.
Nhưng tháng 8 thì phát sinh số thuế phải nộp. Khi kê khai bổ sung tháng 7 thì tháng 8 phát sinh số thuế nộp thêm là 63.000đ.
Giờ tháng 12 cũng đã kê khai rồi, tháng 12 em vẫn còn được khấu trừ. Vậy em có cần khai bổ sung tháng 12 không? Vì trong bảng cân đối vẫn đang dư bên có của 3331 là 63.000đ. Em muốn làm hết số đó trong bảng cân đối.

chimcanhcut07

chimcanhcut07

Guest
17/8/15
1
0
1
34
Chào cả nhà. Các bác cho em hỏi chút: Em lỡ tay gạch chéo 2 liên hóa đơn lưu giờ e phải làm thế nào ạ? Liên hồng em đã gửi cho khách hàng rồi. Các bác chỉ cho e với. Tks all ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà. Các bác cho em hỏi chút: Em lỡ tay gạch chéo 2 liên hóa đơn lưu giờ e phải làm thế nào ạ? Liên hồng em đã gửi cho khách hàng rồi. Các bác chỉ cho e với. Tks all ạ
Bạn hạch toán doanh thu, khai thuế đầy đủ, báo cáo THSD hóa đơn vào cột sử dụng, làm biên bản đối chiếu công nợ với khách hàng, có hợp đồng mua bán đầy đủ, PXK...là được nhé! Lỡ tay rồi thì lúc đấy chỉ có giải trình với CQT là em lỡ tay, thực ra em cũng có trốn thuế gì đâu. Bác Thuế cũng thông cảm và cho qua thôi bạn. Không cần phải lo lắng quá!

• Like
Reactions: KhanhNguyen94
H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

Mất thì thông bấo đã mất, xin nộp phạt ở mức tối thiểu, rồi nữa làm luôn biên bản hủy hóa đơn đó là xong cmnr :)
Bây giờ mất bị nộp phạt cao lắm ạ. nhưng trường hợp mình xé ra gửi CPN bị thất lạc thì mình làm biên bản hủy với bên mình xuất hóa đơn hay mình coi như chưa giao cho khách và công ty tự làm biên bản hủy ạ? Trường hợp nào mình không bị phạt ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA