Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

Đúng là càng cải cách hành chính thì mức độ hành là chính càng tăng...hỏi sao nền kinh tế nó lại trì trệ vây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Mình có nhận được một hóa đơn đầu vào ký chức danh là tổng giám đốc nhưng tra thông tin về doanh nghiệp đó thì chỉ thấy chức danh là Giám đốc thôi, vậy hóa đơn này có hợp lệ không nhỉ?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mình có nhận được một hóa đơn đầu vào ký chức danh là tổng giám đốc nhưng tra thông tin về doanh nghiệp đó thì chỉ thấy chức danh là Giám đốc thôi, vậy hóa đơn này có hợp lệ không nhỉ?
Có thể trang web đó cập nhật chưa kịp thời. HĐ đó ko sao bạn nhé?

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Công ty mình chuẩn bị đặt in hóa đơn lần 2, nhà in khác nhà in cũ, tên công ty đã thay đổi so với lần 1, mình có thắc mắc mong bác bạn giúp
"Kí hiệu mẫu hóa đơn" lần 2 của mình ghi là 01GTKT3/001 hay 01GTKT3/002, giải thích chi tiết cho mình hiểu, chân thành cảm ơn

Công ty mình chuẩn bị đặt in hóa đơn lần 2, nhà in khác nhà in cũ, tên công ty đã thay đổi so với lần 1, mình có thắc mắc mong bác bạn giúp
"Kí hiệu mẫu hóa đơn" lần 2 của mình ghi là 01GTKT3/001 hay 01GTKT3/002, giải thích chi tiết cho mình hiểu, chân thành cảm ơn

P

pinepinechan

Guest

Cty em có 1 hoá đơn đầu vào ngày 27/3/2013. Hoá đơn đó bên em chưa kê khai khấu trừ VAT đầu vào. Cuối tháng 12 năm ngoái bên em phát hiện ra nên đã hạch toán vào chi phí ( do quá thời hạn 6 tháng). Nhưng hiện tại theo thông tư mới thì bỏ quy định 6 tháng , em muốn kê khai khấu trừ lại hoá đơn đấy thì có đuợc không ạ? Có thông tư hướng dẫn nào cụ thể hơn đối với trường hợp bỏ sót hoá đơn không ạ. Em đọc TT39 không thấy nói rõ.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Cty em có 1 hoá đơn đầu vào ngày 27/3/2013. Hoá đơn đó bên em chưa kê khai khấu trừ VAT đầu vào. Cuối tháng 12 năm ngoái bên em phát hiện ra nên đã hạch toán vào chi phí ( do quá thời hạn 6 tháng). Nhưng hiện tại theo thông tư mới thì bỏ quy định 6 tháng , em muốn kê khai khấu trừ lại hoá đơn đấy thì có đuợc không ạ? Có thông tư hướng dẫn nào cụ thể hơn đối với trường hợp bỏ sót hoá đơn không ạ. Em đọc TT39 không thấy nói rõ.
Hóa đơn 2013 thì giới hạn 6 tháng; hóa đơn 2014 mới không còn giới hạn, nên em làm vậy là hợp lý.

Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về hóa đơn, còn muốn xem rõ thì phải xem văn bản của thuế GTGT, cụ thể là thông tư 219/2013/TT/BTC

Hóa đơn bỏ sót năm 2014 thì có thể xem công văn 1818/TCT-KK ngày 19/5/2014 để biết thêm.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Theo mình đc biết thì kể từ lần phát hành thứ 2 trở đi, nếu ký hiệu hóa đơn ko thay đổi thì mẫu hóa đơn vẫn là 01GTKT3/001, còn ký hiệu hóa đơn thay đổi thì mẫu hóa đơn sẽ là 01GTKT3/002....

C

caodung221288

Sơ cấp
4/2/09
5
0
0
35
Ha Noi

Cả nhà giúp em trường hợp này với. Em có 1 cái hóa đơn xuất ngày 25/07/2014 nhưng em nhận được hóa đơn từ ngày 20/07/2014 ( Họ chuyển sớm cho em). Do sơ suất, không để ý nên em đã hạch toán hóa đơn trên vào ngày 24/07/2014. Em chẳng biết phải làm sao nữa? huhu

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cả nhà giúp em trường hợp này với. Em có 1 cái hóa đơn xuất ngày 25/07/2014 nhưng em nhận được hóa đơn từ ngày 20/07/2014 ( Họ chuyển sớm cho em). Do sơ suất, không để ý nên em đã hạch toán hóa đơn trên vào ngày 24/07/2014. Em chẳng biết phải làm sao nữa? huhu
Bạn viết ko rỏ ràng mình đọc mãi mới hiểu ý bạn muốn hỏi, có phải hoá đơn đầu vào ngày 25/07 bạn lở hạch toán vào ngày 24/07 thì bây giờ đưa qua lại ngày 25/07, có phải bạn bc thuế tháng rồi ah?

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

Nhờ các ace chỉ bảo
1.hóa đơn đầu ra cty mình ko ghi họ tên ng mua, mà chỉ ghi tên đơn vị địa chỉ, MST thì có ổn ko ak?
2.kt cũ ghi họ tên ng mua là tên cty CP A. và tên đơn vị thì bỏ trống. và có địa chỉ ,MST thì có sao ko ak

C

chuppachupp

Trung cấp
26/4/14
58
19
8
Thái Bình

Mình k hiểu ý bạn lắm @@

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Thì hoạch toán lại chứ sao. Bạn làm ở pm mà.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nhờ các ace chỉ bảo
1.hóa đơn đầu ra cty mình ko ghi họ tên ng mua, mà chỉ ghi tên đơn vị địa chỉ, MST thì có ổn ko ak?
2.kt cũ ghi họ tên ng mua là tên cty CP A. và tên đơn vị thì bỏ trống. và có địa chỉ ,MST thì có sao ko ak
1.Hoá đơn xuất cho cty thì tên ng mua có thể có hoặc ko
2.Nhiều khi kế toán ghi nhầm như thế nhưng cũng ko ảnh hưởng gì, nhưng đã là hoá đơn xuất cho cty thì phải đảm bảo tính chính xác và đầy đủ tên cty, địa chỉ , MST

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

1.Hoá đơn xuất cho cty thì tên ng mua có thể có hoặc ko
2.Nhiều khi kế toán ghi nhầm như thế nhưng cũng ko ảnh hưởng gì, nhưng đã là hoá đơn xuất cho cty thì phải đảm bảo tính chính xác và đầy đủ tên cty, địa chỉ , MST
@quynhhuong Ghi nhầm tên người mua thành tên đơn vị mà ko ảnh hưởng gì hả

L

Lilith

Guest
23/6/14
3
0
0
33
Hà Nội

Các anh chị giúp em trường hợp này được ko ạ. Công ty em ký hợp đồng với 1 bên, trên hợp đồng ghi rõ thanh toán qua TK Tech. TK này bên em đã đăng ký vs bên thuế và gửi cả bản sao y mẫu 04 với 08 sang cho đối tác rồi. Nhưng đến lúc thanh toán, kế toán bên đó vẫn thanh toán như số TK bên em in trên hóa đơn VAT, tức là TK 1 ngân hàng khác. Em nghĩ có lẽ nên làm thêm cái biên bản bổ sung hợp đồng thay đổi lại TK ngân hàng để thanh toán, nhưng em chưa gặp trường hợp này bao giờ nên cũng ko rõ phải trình bày ra sao. Anh chị nào biết giúp em với ạ

C

caodung221288

Sơ cấp
4/2/09
5
0
0
35
Ha Noi

Mình làm tại ngân hàng. Các bút toán qua ngày mình không thể hủy và hạch toán lại được bạn ạ @zuzutit @ chuppachupp

Mình làm tại ngân hàng, các bút toán qua ngày đểu không điều chỉnh và hạch toán lại được. Nhất lại là qua tháng nữa. Hôm nay mình mới đi nộp báo cáo thuế tháng này nè. hix

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

@quynhhuong Ghi nhầm tên người mua thành tên đơn vị mà ko ảnh hưởng gì hả
tên công ty mình dài nên toàn ghi chỗ tên người mua thành đơn vị luôn. Mình thấy cái này thì có ảnh hưởng gì đâu nhỉ.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

tên công ty mình dài nên toàn ghi chỗ tên người mua thành đơn vị luôn. Mình thấy cái này thì có ảnh hưởng gì đâu nhỉ.
vậy thì bạn đọc lại TT39, cứ theo quy định mà làm :D

8

8787

Guest
17/1/09
18
0
1
37
Hải Phòng
Các bạn ơi cho mình hỏi chút, bên công ty mình có hóa đơn đầu vào cước điện thoại viết tên công ty nhưng chị kế toán bên mình không kê khai vào tờ khai thuế GTGT cũng như không cho vào chi phí. Vậy không biết có sao không bạn nhỉ?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Các bạn ơi cho mình hỏi chút, bên công ty mình có hóa đơn đầu vào cước điện thoại viết tên công ty nhưng chị kế toán bên mình không kê khai vào tờ khai thuế GTGT cũng như không cho vào chi phí. Vậy không biết có sao không bạn nhỉ?

ko sao cả, bên bạn k kê khai thì k đc khấu trừ thuế thôi, nhưng mà cước đt có tên cty là cp hợp lý sao lại k kê khai nhỉ?

• Like
Reactions: 8787

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA