Hoá đơn, chứng từ

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Các bạn giúp mình với: Công ty mình là dự án khu du lịch sinh thái và mới thành lập năm 2004.Hiện tại công ty chỉ có chi chứ chưa có doanh thu mãi tới khi kết thúc dự án mới có dthu. Nhưng từ khi thành lập tới nay cty đã chi ra hàng tỷ đồng cho việc san lấp mặt bằng, khu tái định cư cho dân, làm đường bộ, thuê máy móc của dân ( máy ủi, công nông), mua lại cây của dân( đền bù). Mình muốn hỏi để làm hợp lý chứng từ cho tất cả những việc phát sinh thực tế này thì cần những thủ tục gì ạ? Tuy phát sinh ở chi nhánh nhiều như vậy, nhưng hàng tháng ở văn phòng chính mình mới chỉ kê khai hàng tháng cho chi cục thuế một khoản rất ít như ( xăng dầu là chính............). Vậy thì những khoản chi hàng tỷ đồng đó công ty em chỉ tìm cách lập chứng từ hợp lý để đưa vào chi phí hợp lý thôi ạ? Và cuối năm em vẫn hạch toán vào 911, lên bảng cân đối bình thường chứ ạ? Các bạn giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
hangsau nói:
Các bạn giúp mình với: Công ty mình là dự án khu du lịch sinh thái và mới thành lập năm 2004.Hiện tại công ty chỉ có chi chứ chưa có doanh thu mãi tới khi kết thúc dự án mới có dthu. Nhưng từ khi thành lập tới nay cty đã chi ra hàng tỷ đồng cho việc san lấp mặt bằng, khu tái định cư cho dân, làm đường bộ, thuê máy móc của dân ( máy ủi, công nông), mua lại cây của dân( đền bù). Mình muốn hỏi để làm hợp lý chứng từ cho tất cả những việc phát sinh thực tế này thì cần những thủ tục gì ạ? Tuy phát sinh ở chi nhánh nhiều như vậy, nhưng hàng tháng ở văn phòng chính mình mới chỉ kê khai hàng tháng cho chi cục thuế một khoản rất ít như ( xăng dầu là chính............). Vậy thì những khoản chi hàng tỷ đồng đó công ty em chỉ tìm cách lập chứng từ hợp lý để đưa vào chi phí hợp lý thôi ạ? Và cuối năm em vẫn hạch toán vào 911, lên bảng cân đối bình thường chứ ạ? Các bạn giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều.:wall:
Cty bạn thành lập năm 2004 thì hàng năm vẫn phải báo cáo thuế và lập Báo cáo tài chính nên bạn phải hạch toán tất cả các khoản thu chi và cân đối bình thường.
Để hợp lý các khoản chi của cty bạn cần lập các chứng từ cho từng công việc cụ thể với những cá nhân hay đơn vị trực tiếp thi công như: Hợp đồng, hóa đơn, biên bản nghiệm thu, bàn giao, chứng từ chi tiền,...

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Sangvo nói:
Cty bạn thành lập năm 2004 thì hàng năm vẫn phải báo cáo thuế và lập Báo cáo tài chính nên bạn phải hạch toán tất cả các khoản thu chi và cân đối bình thường.
Để hợp lý các khoản chi của cty bạn cần lập các chứng từ cho từng công việc cụ thể với những cá nhân hay đơn vị trực tiếp thi công như: Hợp đồng, hóa đơn, biên bản nghiệm thu, bàn giao, chứng từ chi tiền,...
Công ty mình thực tế hình thành bộ máy là vào năm nay, nhưng các hoạt động để tạo nên dự án lại phát sinh từ những năm trước như: giải toả, san lấp mặt bằng.........Vì thế cuối năm nay tôi mới bắt đầu báo cáo tài chính và thuế bạn ạ. Bạn làm ơn có thể nói giúp cho mình rõ hơn về Hoá đơn khi mà công ty chúng tôi chỉ thuê cá nhân chứ không phải đích danh một công ty nào, và chứng từ tiền có phải giấy biên nhận tiền của từng cá nhân mà chúng tôi thuê? Bạn hãy giúp tôi nói rõ hơn, khái quát về biên bảo nghiệm thu và bàn giao được ko? Tôi mới ra trường nên chưa rõ về nội dung những biên bản này. Mong bạn cố gắng giúp tôi với. Cảm ơn bạn nhiều.
Thân!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
hangsau nói:
Công ty mình thực tế hình thành bộ máy là vào năm nay, nhưng các hoạt động để tạo nên dự án lại phát sinh từ những năm trước như: giải toả, san lấp mặt bằng.........Vì thế cuối năm nay tôi mới bắt đầu báo cáo tài chính và thuế.

Trước khi thực hiện giệc giải toả, san lấp mặt bằng.....thì cần phải lập dự án. Khi lập dự án thì phải có chủ đầu tư chứ nhỉ ? Từ lúc đó thì công ty của bạn đã phải hình thành rồi......Có thể là kế toán mới nên bạn không biết những thủ tục dã thực hiện trước đó.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Virgin nói:
Trước khi thực hiện giệc giải toả, san lấp mặt bằng.....thì cần phải lập dự án. Khi lập dự án thì phải có chủ đầu tư chứ nhỉ ? Từ lúc đó thì công ty của bạn đã phải hình thành rồi......Có thể là kế toán mới nên bạn không biết những thủ tục dã thực hiện trước đó.
Đúng thế! Công ty tôi đã có tất cả những cái đó. Nhưng khi đó công ty chúng tôi không có kế toán và cũng không kê khai thuế hay báo cáo tài chính gì và bây giờ tôi là người đầu tiên phải làm việc này. Trước đây, vấn đề san lấp hay gải toả.... đã được sự đồng ý của các cấp chính quyền, nhưng do chủ đầu tư không hiểu về việc lập các chứng từ hợp lệ cho những việc đó nên đến bây giờ vẫn chưa có giấy tờ gì như HĐ, biên bản bàn giao, nghiệm thu, HĐ, tiền..........

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA