Thuế Nhà Thầu-Cho mình hỏi với

• Thread starter tien map
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Công ty mình cần chi trả thuế nhà thầu cho tác quyền sách. Mình đã lục tìm thông tư 05 về thuế nhà thầu, Nghị định 158 về thuế GTGT.

1. Nhưng không thấy nói rõ tiền bản quyền có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hay không và thuế suất là bao nhiêu?. Các cao thủ biết văn bản nào ghi rõ post cho mình với

2. Mình có consult với một "già làng" về thuế nhà thầu cho tác quyền. Chị ấy bảo thuế suất 10% gồm 2 phần.

5% là thuế GTGT
5% là thuế TNDN

Như vậy mình được phép khấu trừ 5% cho thuế GTGT đầu vào

Như vậy có đúng không? có thông tư nào qui định rõ về chuyện này không?

Mình đang cần gấp. Cảm ơn các cao thủ nhiều nhiều !!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tien map nói:
2. Mình có consult với một "già làng" về thuế nhà thầu cho tác quyền. Chị ấy bảo thuế suất 10% gồm 2 phần.

5% là thuế GTGT
5% là thuế TNDN

Hihi, già làng đã nói thì chớ sai!
Bạn tham khảo cái TT05 mà bạn có nêu ý. Mục thuế suất GTGT và TNDN, phần dịch vụ.

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Thank U Lan Nhu nhieu. Như vậy thì thuế nhà thầu cho tiền bản quyền được áp cho mức thuế dịch vụ?

Mình lo vì không thấy nói đó là dịch vụ...sợ các chú thuế lại bẻ này bẻ kia....Sorry nếu mình hỏi hơi bị ngu một chút...lần đầu gặp phải mà!!!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tien map nói:
Thank U Lan Nhu nhieu. Như vậy thì thuế nhà thầu cho tiền bản quyền được áp cho mức thuế dịch vụ?

Mình lo vì không thấy nói đó là dịch vụ...sợ các chú thuế lại bẻ này bẻ kia....Sorry nếu mình hỏi hơi bị ngu một chút...lần đầu gặp phải mà!!!
Thế bây giờ bác nghiên cứu hộ em, trong ba mục 1-2-3-4, bây giờ nên đưa nó vào mục nào là hợp lý nhất????

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
tien map nói:
Công ty mình cần chi trả thuế nhà thầu cho tác quyền sách. Mình đã lục tìm thông tư 05 về thuế nhà thầu, Nghị định 158 về thuế GTGT.

1. Nhưng không thấy nói rõ tiền bản quyền có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hay không và thuế suất là bao nhiêu?. Các cao thủ biết văn bản nào ghi rõ post cho mình với

5% là thuế GTGT
5% là thuế TNDN

Như vậy có đúng không? có thông tư nào qui định rõ về chuyện này không?

Mình đang cần gấp. Cảm ơn các cao thủ nhiều nhiều !!!!

Cái này phải phân biệt Nhà thầu nước ngoài và nhà thầu trong nước. Nhà thầu nước ngoài thì mới áp dụng TT05, nhà thầu trong nước thì là hoạt động kinh doanh bình thường, áp dụng thông tư 120

Nếu đây là nhà thầu nước ngoài thì phần thuế GTGT chỉ là nộp hộ, trả hộ nhà thầu, không phải là khoản thuế được khấu trừ. Khi ký hợp đồng các bạn cần chú ý đến điều khoản hợp đồng về thuế nhà thầu. Thuế GTGT đầu vào chỉ được khấu trừ dựa trên hóa đơn phát hành của nhà thầu, đối với nhà thầu nước ngoài sẽ không có khoản này trên hóa đơn.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
nedved nói:
Nếu đây là nhà thầu nước ngoài thì phần thuế GTGT chỉ là nộp hộ, trả hộ nhà thầu, không phải là khoản thuế được khấu trừ. Khi ký hợp đồng các bạn cần chú ý đến điều khoản hợp đồng về thuế nhà thầu. Thuế GTGT đầu vào chỉ được khấu trừ dựa trên hóa đơn phát hành của nhà thầu, đối với nhà thầu nước ngoài sẽ không có khoản này trên hóa đơn.
Đề nghi bác Ned về ngâm cứu lại TT05:biggrin:

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Theo mình thì VAT nộp hộ cho nhà thầu nước ngòai cũng là phần VAT đầu vào của DN mình. Như vậy mình phải được khấu trừ phải không?
Lấy VD trong thông tư 05 thì phần VAT nộp hộ sẽ được khấu trừ đầu vào.

Tuy nhiên, khi xuất hóa đơn, nhà thuầu nước ngòai sẽ chỉ xuất giá trị Net. Còn phần gross up mình tự tính và tự nộp. Như vậy phần được khấu trừ có được xem là hợp lệ?(vì trong hóa đơn không ghi phần thuế này)

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tien map nói:
Tuy nhiên, khi xuất hóa đơn, nhà thuầu nước ngòai sẽ chỉ xuất giá trị Net. Còn phần gross up mình tự tính và tự nộp. Như vậy phần được khấu trừ có được xem là hợp lệ?(vì trong hóa đơn không ghi phần thuế này)
Hic, mấy món thuế này là của VN mà bác bắt nhà thầu nước ngoài ghi lên hóa đơn của họ thì coi sao đc. Ko thể suy diễn như nhà cc trong nước đc, vì đối tượng đi nộp thuế là khác nhau.

Xét về bản chất thì đối tượng chịu thuế là DN mua dịch vụ nên DN sẽ đc khấu trừ lại là phải rồi. Luật đã quy định cho phép khấu trừ số thuế nộp hộ này thì bác cứ theo thế mà làm, sao phải lăn tăn nữa nhỉ!?

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Nếu DN nộp hộ thuế TNDN , phần này DN có đựoc tính vào CP không
Ví dụ : Xây nhà xưởng ,giá hợp đồng là giá không có thuế. DN phải tự nộp thuế gtgt và TNDN . phần thuế TNDN có được tính vào nguyên giá nhà xưởng Các bạn có ý kiến gì không

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vhh nói:
Nếu DN nộp hộ thuế TNDN , phần này DN có đựoc tính vào CP không
Ví dụ : Xây nhà xưởng ,giá hợp đồng là giá không có thuế. DN phải tự nộp thuế gtgt và TNDN . phần thuế TNDN có được tính vào nguyên giá nhà xưởng Các bạn có ý kiến gì không
Được.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Tác quyền sách

To: Tiến_mập
tien map nói:

5% là thuế GTGT
5% là thuế TNDN

*Đang đề cập đến tác quyền sách:
- Trước hết, không thể nói thuế suất 10% gồm 2 phần được, mà thuế nhà thầu phải trả cho tác quyền sách gồm:
+ Thuế GTGT nhà thầu, và
+ Thuế TNDN nhà thầu

- Thuế suất áp dụng để tính toán:
+ Thuế suất thuế GTGT để tính Thuế GTGT nhà thầu là 10% (Áp dụng thuế suất quy định tại Luật thuế GTGT và các VB hướng dẫn thực hiện: Thông tư 84/2004/TT-BTC và Thông tư 120/2003/TT-BTC tại điểm 3.27, Mục II, Phần B...).
Ở đây tác quyền xem như mục các loại hàng hóa, DV khác (vì chưa được nêu một cách cụ thể trong Thông tư)

+ Tỷ lệ để tính Thuế TNDN nhà thầu phải là 10% - "thu nhập bản quyền", chứ không thể là "dịch vụ" được. Bởi vì khái niệm về "Tiền bản quyền" đã được định nghĩa rõ ngay tại phần đầu của Thông tư 05/2005/TT-BTC rồi.

Các lưu ý khác về công thức tính, gross-up, "cái lọ-cái chai"... thì trong Thông tư 05 đã tường thuật khá cụ thể & chi tiết rồi.

Các câu trả lời của Lannhu cũng khá chuẩn rồi.

Chúc vui!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thanks bác VHD, em chỉ để ý tới bảng tỉ lệ VAT mà ko chú ý cái bảng CIT, trong đó khoản thu nhập bản quyền được tách ra khỏi khoản mục dịch vụ.
Thực ra tác quyền sách cũng là 1 lạoi dịch vụ trong vô vàn dịch vụ khác, mà VBPL ko thể liệt kê chi tiết ra hết đc.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hi all,
theo mình biết thì khi trả tiền bản quyền cho nhà thầu nước ngoài thì không phải nộp thuế GTGT chỉ nộp thuế thay nhà thầu là thuế TNDN thôi. Hình như là 10%. Hôm trước mình có đọc 1 văn bản mà Thuế trả lời cho một đơn vị mua bản quyền sản phẩm từ nước ngoài đấy.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
The Hoang nói:
Hi all,
theo mình biết thì khi trả tiền bản quyền cho nhà thầu nước ngoài thì không phải nộp thuế GTGT chỉ nộp thuế thay nhà thầu là thuế TNDN thôi. Hình như là 10%. Hôm trước mình có đọc 1 văn bản mà Thuế trả lời cho một đơn vị mua bản quyền sản phẩm từ nước ngoài đấy.
Tức là dịch vụ này thuộc đối tượng ko chịu VAT???
Bạn có nhớ số CV ko???

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
The Hoang nói:
Hi all,

- Trả tiền bản quyền- nói chung - là có rất nhiều loại bản quyền. Tuy nhiên chỉ đề cập ở đây là "Tác quyền sách".

- Còn bản quyền mà cán bộ đề cập, đó là bản quyền về phần mềm và dịch vụ phần mềm. --> Đương nhiên là ko có thuế GTGT rồi (không chịu thuế).

Cần lưu ý thêm: Tránh dùng từ "bản quyền" khi kê khai nộp thuế nhà thầu đối với HHDV này - được hưởng ưu đãi thuế GTGT (theo luật: QĐ 128/2000/CP-TTg của CP, TT 123/2004/TT-BTC... ).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Đây rồi,
Bác tien map xem CV 663/TCT ngày 9/3/2005 để áp dụng cho cty bác nhé!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
ở đây mình không nói đến bản quyền phầm mềm, mình không lầm thì đó là bản quyền sử dụng 1 thương hiệu gì đó, thì nó cũng giống tác quyền sách vậy thôi. Để mình tìm số công văn rồi báo cho các bác tham khảo nhé

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
uh, Lannhu tìm đúng rồi đấy. Đó là công văn mình đã đề cập đấy. Các bác tìm tham khảo nhé. Nội dung cụ thể thì tìm mua cuốn CÁC VĂN BẢN QUY ĐỊNH VÀ HƯỚNG DẪN VỀ THUẾ" tập II-2005 do Cục thuế TP. HCM phát hành nhé.
have fun!

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
The Hoang nói:
ở đây mình không nói đến bản quyền phầm mềm, mình không lầm thì đó là bản quyền sử dụng 1 thương hiệu gì đó, thì nó cũng giống tác quyền sách vậy thôi. Để mình tìm số công văn rồi báo cho các bác tham khảo nhé

The_Hoang à:

Ở đây bạn có sự nhầm lẫn giữa khái niệm về "Chuyển giao công nghệ" và "Quyền tác giả". 2 Khái niệm này là hoàn toàn khác nhau, được điều chỉnh trong các văn bản quy phạm pháp luật khác nhau.

A- Về khái niệm: Bạn đọc lại Thông tư 05/2005/TT-BTC, phần đầu Thông tư đã định nghĩa rõ về 2 khái niệm này rồi.

B- Về phạm vi điều chỉnh 2 khái niệm trên nó nằm trong VBQPPL cụ thể sau:

+ "Chuyển giao công nghệ": Theo Luật dân sự và các văn bản hướng dẫn thi hành đáng lưu ý có Nghị định của Chính phủ số 45/1998/ND-Cp ngày 01/07/1998, Nghị định 63/CP ngày 23/10/1996, Nghị định 06/2001/NĐ-CP Sửa đổi bổ sung NĐ 63, Thông tư 1254 ngày 12/07/1999 -HD ND 45/CP của Bộ Khoa học và công nghệ ... và các văn bản hướng dẫn thi hành. Download theo link sau: http://z19.zupload.com/download.php?file=getfile&filepath=312

+ "Quyền tác giả": Theo Luật dân sự và các văn bản hướng dẫn thi hành- Nghị định 76/CP của Chính Phủ ngày 28/06/1996... Thuế suất GTGT trong việc tính thuế Nhà thầu của em này tớ đã đề cập No.11 (trang nay). Download theo link này: http:http://z19.zupload.com/download.php?file=getfile&filepath=353

C- Công văn 663/TCT mà tớ đã upload ở dưới đây, mà Hoàng nói đến, đề cập đến "Chuyển giao công nghệ", cụ thể hơn là "Tiền bản quyền trả cho việc sử dụng nhãn hiệu hàng hóa". Công văn 663/TCT đã upload để các bạn tham khảo, theo link sau:
http://z24.zupload.com/download.php?file=getfile&filepath=682

Vấn đề này thuộc đối tượng quy định trong chuyển giao công nghệ và sở hữu công nghiệp.
Trích Nghị định 45/1998/NĐ-CP của Chính Phủ về chuyển giao công nghệ:

"[FONT=.VnTime]§iÒu 4. Néi dung chuyÓn giao c«ng nghÖ[/FONT]
[FONT=.VnTime]ChuyÓn giao c«ng nghÖ bao gåm:[/FONT]
[FONT=.VnTime]1. ChuyÓn giao c¸c ®èi tuîng së h÷u c«ng nghiÖp: s¸ng chÕ, gi¶i ph¸p h÷u Ých, kiÓu d¸ng c«ng nghiÖp vµ nh·n hiÖu hµng hãa ®ang trong thêi h¹n ®uîc ph¸p luËt ViÖt Nam b¶o hé vµ ®uîc phÐp chuyÓn giao.[/FONT]
[FONT=.VnTime]2. ChuyÓn giao c¸c bÝ quyÕt vÒ c«ng nghÖ, kiÕn thøc duíi d¹ng phu¬ng ¸n c«ng nghÖ, c¸c gi¶i ph¸p kü thuËt, quy tr×nh c«ng nghÖ, tµi liÖu thiÕt kÕ s¬ bé vµ thiÕt kÕ kü thuËt, c«ng thøc, th«ng sè kü thuËt, b¶n vÏ, s¬ ®å kü thuËt, phÇn mÒm m¸y tÝnh (®uîc chuyÓn giao theo Hîp ®ång chuyÓn giao c«ng nghÖ), th«ng tin d÷ liÖu vÒ c«ng nghÖ chuyÓn giao (sau ®©y gäi t¾t lµ c¸c th«ng tin kü thuËt) cã kÌm hoÆc kh«ng kÌm theo m¸y mãc thiÕt bÞ.[/FONT]
[FONT=.VnTime]3. ChuyÓn giao c¸c gi¶i ph¸p hîp lý hãa s¶n xuÊt, ®æi míi c«ng nghÖ.[/FONT]
[FONT=.VnTime]4. Thùc hiÖn c¸c h×nh thøc dÞch vô hç trî chuyÓn giao c«ng nghÖ ®Ó Bªn nhËn cã ®uîc n¨ng lùc c«ng nghÖ nh»m t¹o ra s¶n phÈm vµ/hoÆc dÞch vô víi chÊt l­îng ®uîc x¸c ®Þnh trong Hîp ®ång bao gåm:[/FONT]
[FONT=.VnTime]a) Hç trî trong viÖc lùa chän c«ng nghÖ, huíng dÉn l¾p ®Æt thiÕt bÞ, vËn hµnh thö c¸c d©y chuyÒn thiÕt bÞ nh»m ¸p dông c«ng nghÖ ®uîc chuyÓn giao;[/FONT]
[FONT=.VnTime]b) Tu vÊn qu¶n lý c«ng nghÖ, tu vÊn qu¶n lý kinh doanh, huíng dÉn thùc hiÖn c¸c quy tr×nh c«ng nghÖ ®uîc chuyÓn giao; [/FONT]
[FONT=.VnTime]c) §µo t¹o huÊn luyÖn, n©ng cao tr×nh ®é chuyªn m«n vµ qu¶n lý cña c«ng nh©n, c¸n bé kü thuËt vµ c¸n bé qu¶n lý ®Ó n¾m v÷ng c«ng nghÖ ®uîc chuyÓn giao.[/FONT]
[FONT=.VnTime]5. M¸y mãc, thiÕt bÞ, phu¬ng tiÖn kü thuËt kÌm theo mét hoÆc mét sè néi dung nªu t¹i c¸c kho¶n 1, 2, 3 vµ 4 §iÒu nµy." [/FONT]

Đương nhiên, chuyển giao công nghệ được quy định là đối tượng Không chịu thuế GTGT theo điểm 24/ mục II/ Phần B của Thông tư 120 về thuế GTGT.

Lưu ý dễ gây nhầm lẫn trong việc xác định thế nào thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, theo tôi nghĩ đó là:
+ Vấn đề là công nghệ nào Nhà nước bảo hộ không được phép chuyển giao, thì tùy trường hợp cụ thể để xác định cho thích hợp.
+ Đối với những hợp đồng chuyển giao công nghệ có kèm theo máy móc thiết bị thì việc không thu thuế chỉ thực hiện đối với phần giá trị công nghệ chuyển giao.
+ ...

Hoan nghênh Tổng Cục Thuế đã xác định rõ vấn đề này cho ACE nhà Kế-Tài chúng ta! :wall:

Sửa lần cuối:
L

Lieu Nguyen

Sơ cấp
27/9/05
16
0
1
TP HCM
Các anh chị thông thái quá! Vô forum này học hỏi được thật nhiều...
Cho mình hỏi 1 câu về Thuế nhà thầu cho sản phẩm phần mềm 1 chút. Phần mềm cũng là 1 sản phẩm. Thế thì tại sao khi nhập khẩu Máy móc thiết bị để hình thành doanh nghiệp được miễn thuế NK, nhưng phần mềm thì không được miễn thuế nhà thầu (gỉa sử rằng là thời gian sử dụng phần mềm theo HĐ ký là trên 3 năm chẳng hạn). Trên thế giới hiện nay, 1 phần mềm thiết kế có giá từ vài trăm nghìn đến vài triệu USD cho 10 user sử dụng trong thời gian tối thiểu 1 năm. Nếu đơn vị trong nước mua về sử dụng thì phải đóng thuế nhà thầu 5% - vị chi cũng vài chục nghìn đô chứ không ít.
Vậy có bác nào có cao kiến để khi nhập phần mềm này được miễn thuế nhà thầu một cách hợp pháp không xin được nghe ý kiến.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA