bán hàng nhưng không xuất hoá đơn thì không vào sổ có được không

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
anh chị cho em hỏi cái nhé:
ở công ty em bán hàng cho 1 số gia đình nên họ ko yêu cầu xuất hoá đơn. sếp bảo em ko vào sổ các khoản thu đó để đỡ đóng thuế TNDN.làm vậy có được ko ạ? em có nên làm 2 quyển phiếu thu (1 để thoe dõi nội bộ, một để các bác thuế làm việc) có được ko? em ko ro lắm,các anh chị chỉ hộ em nhé :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
xuro3 nói:
ở công ty em bán hàng cho 1 số gia đình nên họ ko yêu cầu xuất hoá đơn. sếp bảo em ko vào sổ các khoản thu đó để đỡ đóng thuế TNDN.làm vậy có được ko ạ? em có nên làm 2 quyển phiếu thu (1 để thoe dõi nội bộ, một để các bác thuế làm việc) có được ko? em ko ro lắm,các anh chị chỉ hộ em nhé :wall:
Bạn xuro3 lưu ý! Những vấn đề tương tự thế này không được phép bàn luận công khai trên diễn đàn. Đề nghị bạn nhìn lên Menu Bar và đọc lại nội quy diễn đàn nhé.

Còn theo mình & trả lời theo luật pháp thì chắc chắn câu trả lời cho câu hỏi của bạn sẽ là "không".

Nếu còn có thắc mắc gì tương tự thế này, bạn có thể nhắn tin riêng cho mình hoặc một số anh chị có kinh nghiệm trên diễn đàn (bạn đọc các bài đã viết chắc sẽ tự đánh giá được) để trao đổi thêm nhé.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
xuro3 nói:

Theo bạn mà ghi 2 phiếu thu là ghi hai sổ rồi thì không được đâu, vi phạm nghiêm trọng đấy. Nếu cần thì bạn nên làm theo chị VietHuong nhe.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
To Xuro3, bạn mà cứ làm tiếp tục như vậy thì đến lúc hàng hóa của bạn đã hết trong kho mà trên sổ của bạn vẫn còn tồn nhiều thì các bác thuế vẫn nhìn ra được đấy bạn ạh (Bạn nên nhớ rằng cơ quan thuế họ quản lý nhiều loại hình khác nhau có nghĩa là họ biết nhiều vấn đề lắm!). Các điều bạn đang tính làm đều hòan toàn sai!!

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
xuro3 nói:
ở công ty em bán hàng cho 1 số gia đình nên họ ko yêu cầu xuất hoá đơn. sếp bảo em ko vào sổ các khoản thu đó để đỡ đóng thuế TNDN.làm vậy có được ko ạ? em có nên làm 2 quyển phiếu thu (1 để thoe dõi nội bộ, một để các bác thuế làm việc) có được ko? em ko ro lắm,các anh chị chỉ hộ em nhé
Kiểu này thì ........... hic hic có ngày vào nhà đá đó bạn ơi. Cách để trốn thuế thì ko ai mà ko biết nhất là đối với dân kế toán nhưng vấn đề là ............. có ổn không? Hàng hoá của bạn trên bảng nhập xuất tồn còn, nhưng trong kho ko còn, nếu như thuế hoặc công an kinh tế họ bất ngờ kiểm tra thì ...... hic hic..... nguy to đấy. Tốt nhất là như vậy nè, đối với những khách hàng vãn lai chúng ta nên tập hợp doanh thu của những khách hàng này lại để cuối tháng ta xuất hoá đơn một lần. Còn ko thì........ nhưng mà tớ ko được phép nói ở đây làm sao bây chừ.............
:banana: :banana: GOOD NIGHT:banana: :banana:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
xuro3 nói:

Em mới bắt đầu với kế toán thì kiếm đọc mấy thông tư, văn bản để biết thêm luật qui định phải làm gì đi. Kế toán tài chính làm theo luật định đó.

Vào thư viện của WKT này load về mà tìm hiểu.

K

kieuoanhtce

Guest
30/11/05
2
0
0
39
thu duc
chà , em thấy các bác nói chuyện hay wa, em cũng rất muốn được các bác truyền đạt cho những kinh nghiệm trên vì sự thật thì hâu như công ty nào cũng vướng vào những vấn đề nay . Hi vọng dược các bác chỉ bảo
Kieuoanh_tce@yahoo.com

S

soundless

Guest
5/11/05
7
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi trường hợp này với. Có môt đơn vị A muốn thanh toán một dịch vụ mà bên mình làm cho bằng cách chuyển khoản qua Ngân hàng nhưng đơn vị A này lại không lấy Hoá đơn VAT. Họ chỉ chuyển tiền bằng số tiền trước thuế thôi,như vậy mình phải tính làm sao? Nếu viết HĐ VAT xuất ra thì số tiền 131 thu không hết được ( vì còn số vat) như vậy số 10%vat đó cho vào chi phí ah?Còn nếu không xuất hoá đơn VAT đầu ra thì số phát sinh qua sổ 112 mà họ chuyển đó thì hạch toán ra làm sao? Mình mà không xuất HDvat thì không được ghi nhận doanh thu đó rồi mà khi họ quyết toán thông qua sổ 112 là họ sẽ biết ngay là mình không xuất HDvat. Các bác giúp mình trường hợp này với nhé. Nếu không viết HDvat thì cách làm tốt nhất là phải làm sao?...Thanks a lot.
Chúc vui.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA