Mỗi tuần một chuyên đề

Công ty thuê thêm kho chứa hàng (ko thay đổi trụ sở kinh doanh) có cần phải đăng ký với Sở kế hoạch

• Thread starter aotimnd82
  • Ngày gửi
A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi
Em chào các bác,

Các bác cho em hỏi, Cty em có thuê 1kho với mục đích chỉ để chứa hàng hóa.Địa đỉểm kinh doanh vẫn như cũ - ko có gì thay đổi
Vậy em có phải đăng ký với Sở KHDT TP Hà Nội ko?
Em nộp mẫu 08/MST cho cục thuế họ ko nhận - bảo là pải đăng ký trên sở - mà em có thay đổi trụ sở đâu - chỉ là thuê thêm kho với mục đích chứa hàng
bác nào biết chỉ dùm em gấp gấp ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh
Ðề: Công ty thuê thêm kho chứa hàng (ko thay đổi trụ sở kinh doanh) có cần phải đăng ký với Sở kế hoạch đầu tư TP HN KO?

Ko cần phải đăng ký với thuế đâu, chỉ cần hợp đôgnf thuê kho với chủ kho, chủ kho sẽ có trách nhiêm giải trình

A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi
Ðề: Công ty thuê thêm kho chứa hàng (ko thay đổi trụ sở kinh doanh) có cần phải đăng ký với Sở kế hoạch đầu tư TP HN KO?

Ko cần phải đăng ký với thuế đâu, chỉ cần hợp đôgnf thuê kho với chủ kho, chủ kho sẽ có trách nhiêm giải trình

Em cảm ơn anh ạ.
Em cũng hỏi một số người bảo là ko phải đăng ký gì hết. Nhưng ko hiểu sao trên Thuế lại hướng dẫn là phải đăng ký với Sở KHDT.

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh

Hi hi
E làm việc với thuế thì chả thế

N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM

Vấn đề này bạn nên gọi hỏi SKHDT thì tốt hơn.

nmc0805

nmc0805

Guest
18/9/06
29
0
1
Lang Son

Theo quy định của luật quản lý thuế thì kho hàng không thuộc đối tượng phải đăng ký thuế.Trừ khi kho hàng có phát sinh hoạt động kinh doanh thì phải đăng ký , kê khai nộp thuế.Nghĩa là phải được cấp mã số thuế hay còn gọi là mã số kinh doanh.Trong khi đó bên ĐKKD thì không có căn cứ để cấp MS kinh doanh cho KHO được.Mà chỉ có thể là cấp MS của chi nhánh hoặc địa điểm kinh doanh (có chức năng là kho chứa hàng) thui.Chắng nhẽ chỉ vì cái kho bạn lại phải thành lập chi nhánh... - KHO.hoặc cửa hàng kinh doanh - kiêm KHO. Có lẽ đây là vấn đề vướng mắc của bên thuế và bên ĐKKD đây?!

A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi

Em có hỏi cán bộ thuế - anh ấy bảo nếu em Mở chi nhánh, VP đại diện và cửa hàng thì mới phải đăng ký với Sở KH. Còn thuê kho với mục đích chứa hàng thì ko cần đăng ký mà chỉ cần làm công văn báo với thuế để họ biết. Nhưng ở phòng 1cửa họ ko nhận công văn. Họ lại hướng dẫn em lên Sở để đăng kývà họ bảo Cán bộ thuế ko phải phòng tuyên truyền lên ko biết.

ui chả biết đường nào mà đi.

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

Cty mình cũng đang vướng vấn đề này. Cty mình thuê kho của 1 đơn vị có ngành nghề chuyên cho thuê kho, bãi để chứa hàng bán dần. Có ký hợp đồng và hàng tháng có xuất hóa đơn. Bên mình không biết nên không đăng ký với sở KH cũng không khai báo thuế. Giờ thuế về QT họ gạt ra hết đấy.

vitcutduoi

vitcutduoi

0936368638
17/12/08
129
0
16
42
Quần Long Hội

Cty mình cũng đang vướng vấn đề này. Cty mình thuê kho của 1 đơn vị có ngành nghề chuyên cho thuê kho, bãi để chứa hàng bán dần. Có ký hợp đồng và hàng tháng có xuất hóa đơn. Bên mình không biết nên không đăng ký với sở KH cũng không khai báo thuế. Giờ thuế về QT họ gạt ra hết đấy.

trường hợp thuê kho của 1 đơn vị có đăng ký kinh doanh dịch vụ kho bãi thì bạn không cần phải đăng ký với Phòng đkkd. Tuy nhiên cần có Hợp đồng và chứng tử để hạch toán một cách đầy đủ và chính xác.

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Em có hỏi cán bộ thuế - anh ấy bảo nếu em Mở chi nhánh, VP đại diện và cửa hàng thì mới phải đăng ký với Sở KH. Còn thuê kho với mục đích chứa hàng thì ko cần đăng ký mà chỉ cần làm công văn báo với thuế để họ biết. Nhưng ở phòng 1cửa họ ko nhận công văn. Họ lại hướng dẫn em lên Sở để đăng kývà họ bảo Cán bộ thuế ko phải phòng tuyên truyền lên ko biết.ui chả biết đường nào mà đi.
Bộ phận một cửa hướng dẫn bạn đúng rồi. Kho chứa hàng là một địa điểm phụ thuộc của công ty, chính vì vậy bắt buộc phải được thể hiện trên Giấy Chứng nhận doanh nghiệp. Việc này nhằm minh bạch thông tin, thể hiện đầy đủ các địa điểm trực thuộc của doanh nghiệp một cách chính thức và mang lại cho doanh nghiệp nhiều quyền lợi, đặc biệt trong các cuộc kiểm tra của quản lý thị trường và công tác hạch toán kế toán. Kho hàng chứa hàng không có mã số thuế riêng, cũng không phải nộp thuế môn bài.

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

trường hợp thuê kho của 1 đơn vị có đăng ký kinh doanh dịch vụ kho bãi thì bạn không cần phải đăng ký với Phòng đkkd. Tuy nhiên cần có Hợp đồng và chứng tử để hạch toán một cách đầy đủ và chính xác.
Bên mình có ký hợp đồng và hàng tháng có hóa đơn đàng hoàng mà giờ cơ quan thuế vẫn đang kiên quyết gạt của mình ra đấy. Mình không biết dùng thông tư, văn bản nào để lý lẽ với thuế đây :017:

• Like
Reactions: lapbitas
P

pavelinh

Sơ cấp
Ðề: Công ty thuê thêm kho chứa hàng (ko thay đổi trụ sở kinh doanh) có cần phải đăng ký với Sở kế hoạch đầu tư TP HN không?

Bên mình cũng đang gặp vấn đề này. Đang lo khi thuế xuống họ gạt ra. Ai có kinh nghiệm vụ này cho ý kiến đi.

G

getout

Sơ cấp
15/3/11
33
0
6
35
Hà nội
Ðề: Công ty thuê thêm kho chứa hàng (ko thay đổi trụ sở kinh doanh) có cần phải đăng ký với Sở kế hoạch đầu tư TP HN không?

Mọi người ơi cho mình hỏi. công ty mình có hợp tác với 1 cá nhân mở của hàng bán đồ vật liệu xây dựng ngay gần trụ sở làm việc của công ty. goi là hợp tác chứ thợc chât là cá nhân đó mượn tên cty mình để nhập hàng và xuất hàng có hóa đơn đỏ. vậy mình có phải khai báo gì với cơ quan thuế không. xin cảm ơn!

O

oanhoanh88

Guest
24/10/13
6
0
1
35
Hà Nội
Công ty mình có thuê kho của 1 công ty khác để chứa hàng, giờ bên thuế yêu cầu mình nộp mẫu 08/MST, có ai biết mình ghi vào mục nào, ghi như thế nào chỉ giúp mình với!

K

kimsinh

Guest
20/9/08
20
3
3
36
Hải Phòng City
Các anh chị cho em hướng giải quyết trường hợp này với ạ:
Công ty em nhập khẩu hàng từ TQ , trụ sở công ty đăng ký kinh doanh là tại địa điểm A, công ty thuê kho hàng tại địa điểm B chỉ để hàng( ko đăng ký với thuế hay làm thủ tục đăng ký với sở KHĐT). Trên tờ khai ghi địa chỉ theo địa điểm A, nhưng thực tế sau khi thông quan thì hàng chuyển thẳng về kho hàng B ( phiếu nhập kho thẳng về kho B). Công ty xuất hàng đi các tỉnh bằng xe công ty thuê cố định, khi xuất hàng kế toán làm phiếu xuất kho giống như hóa đơn (01) liên, lưu cùng chứng từ; đồng thời làm Phiếu xuất kho kiêm giấy điều động xe (01 liên) giao cho lái xe đi trên đường ( không lư giữ chứng từ). Tham khảo thêm công văn số 3397/TCT-KK ngày 1/9/2010; công văn số 1870/TCT -CS ngày 21/5/2014 ; Thông tư 39/TT-BTC ngày 31/3/2014
AC cho em hỏi:
1. Em có phảo làm Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ không? nếu lập thì lập vào thời điểm nào ạ. VD: sau khi hàng hóa được thông quan thì làm phiếu nhập kho về địa chỉ A ( trên phần mềm) sau đó làm thêm 1 Phiếu XK kiêm VCNB toàn bộ số hàng NK về từ địa chỉ A đến địa chỉ B (Không làm trên PM, chỉ làm trên file Excel) => trên phần mềm và sổ sách kế toán vẫn chỉ thể hiện 1 địa chỉ A thì có được không ạ? như thế có sai về hạch toán kế toán không? pháp luật về thuế đã hợp lý chưa? nếu không làm phiếu XK kiêm VCNB theo mẫu 03/VCNB thì khi quyết toán thuế em có bị loại trừ các hóa đơn thuê kho không ạ?
2. em có cần lưu giữ chứng từ về giấy điều động xe cùng với PXK cho khách hàng ko ạ?
Em cảm ơn

T

Thuc Doan

Guest
12/11/08
1
1
1
Bien Hoa, Dong Nai
Hom nay cong ty minh cung bi truong hop tuong tu va minh da nghien cuu rat ky ket hop voi tu van cua Cuc Thue va So KHDT nen rut ra ket luan nhu sau
1/ Neu cac ban co hop dong thue kho va kho do co chuc nang kinh doanh mat hang ban dang ky goi thi ko can phai dang ky
2/ Neu kho minh goi hang khong co chuc nang kinh doanh nganh hang cua minh thi ban phai dang ky voi So KHDT day la dia diem kinh doanh - Kho Chua hang cua Cty.
3/ Muc phat cua viec vi pham trong truong hop nay la tu 5m den 10M.
Cac ban hay cap nhat va co huong xu ly de khon bi vi pham nhe

K

killer2272003

Guest
23/11/16
1
0
1
42
Bên em cũng đang bị vấn đề trên. Do cũng nghĩ là thuê kho để hàng nên ko làm thông báo cho thuế or đăng ký gì cả?? Bây giờ có cách nào để giải quyết ko ah?? Mong các bác tư vấn giúp.

H

Hải Đà Tiên

Guest
6/3/17
2
0
1
37
Em chào các bác,

Các bác cho em hỏi, Cty em có thuê 1kho với mục đích chỉ để chứa hàng hóa.Địa đỉểm kinh doanh vẫn như cũ - ko có gì thay đổi
Vậy em có phải đăng ký với Sở KHDT TP Hà Nội ko?
Em nộp mẫu 08/MST cho cục thuế họ ko nhận - bảo là pải đăng ký trên sở - mà em có thay đổi trụ sở đâu - chỉ là thuê thêm kho với mục đích chứa hàng
bác nào biết chỉ dùm em gấp gấp ạ.

Bạn ơi , vấn đề này bên bạn đã giải quyết xong chưa? Bên mình cũng đang vướng mà ko biết phải làm thế nào cả

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Theo mình kho hàng vẫn là 1 địa điểm phụ thuộc của công ty, đăng ký kho hàng thì bạn cũng ko phải đóng thuế môn bài, địa điểm này cũng ko có MST riêng đâu. Đăng ký thể hiện đầy đủ các địa điểm trực thuộc của doanh nghiệp một cách chính thức, tiện lợi cho các cuộc kiểm tra của quản lý thị trường và công tác hạch toán kế toán.
Đương nhiên cũng có điểm mâu thuẫn răng rõ ràng là kho hàng nhưng lại đăng ký dưới dạng địa điểm kinh doanh, nhưng chính ra vẫn có hoạt động xuất - nhập, bên bạn cũng phải hoạch toán chi phí thuê kho này nữa mà.

H

Hải Đà Tiên

Guest
6/3/17
2
0
1
37
@viethlu : Cho mình hỏi luôn , mình đăng ký với SKHDT thì thủ tục cần những gì, bạn hướng dẫn cụ thể giúp mình được không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA