Công ty thuê thêm kho chứa hàng (ko thay đổi trụ sở kinh doanh) có cần phải đăng ký với Sở kế hoạch

• Thread starter aotimnd82
  • Ngày gửi
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn làm thông báo lập địa điểm kinh doanh theo thông tư 20/2015/TT-BKHĐT về hướng dẫn thủ tục đăng ký DN nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn làm thông báo lập địa điểm kinh doanh theo thông tư 20/2015/TT-BKHĐT về hướng dẫn thủ tục đăng ký DN nhé
Sao: Thuê kho chứa hàng mà: (..làm thông báo lập địa điểm kinh doanh theo thông tư 20/2015/TT-BKHĐT..) ?? Thế nào là nơi SX ? Thế nào là địa điễm Kinh doanh ? ....

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Sao: Thuê kho chứa hàng mà: (..làm thông báo lập địa điểm kinh doanh theo thông tư 20/2015/TT-BKHĐT..) ?? Thế nào là nơi SX ? Thế nào là địa điễm Kinh doanh ? ....
Cái này em cũng nói ở trên đó chị. Nó là 1 cái bất cập vì rõ là kho hàng nhưng lại đăng ký là địa điểm kinh doanh mà. Nhưng trong tên của địa điểm kinh doanh vẫn ghi là "KHO HÀNG - CÔNG TY ............"
Cái này thì em xác thực vì đã làm rất nhiều lần rồi mod nhé.
Hai nữa là trong thuật ngữ của Luật Doanh nghiệp, không tồn tại khái niệm kho hàng,
Các đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp chỉ có: Chi nhánh, Văn phòng đại diện và Địa điểm kinh doanh thôi ạ.

• Like
Reactions: Fuji Mountain
H

Hoaketoanthue

Guest
5/9/16
40
8
8
38
Hải Dương
Theo tôi, nếu bạn thuê kho của người khác để chứa hàng thì bạn không cần phải đăng ký vì người cho thuê có trách nhiệm đăng ký kinh doanh đối với việc kinh doanh kho.

Trong trường hợp nếu nơi cất giữ hàng thuộc quyền quản lý sử dụng của công ty bạn thì bạn nên đăng ký kho chứa hàng là một địa điểm kinh doanh của công ty bạn vì khi đó cơ quan thuế, quản lý thị trường sẽ đến "hỏi thăm" giấy phép của bạn.

M

Mai Bom

Guest
21/3/17
1
1
1
31
Bên em cũng đang vướng mắc vấn đề này, mong các vị giúp đỡ.
Cty em có trụ sở chính ở HN, muốn thuê 1 kho chứa hàng (để phân phối cho chủ đầu tư) ở HCM.
Theo em tìm hiểu thì kho hàng phải đăng kí dưới hình thức chi nhánh(đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp )
CƠ mà vì mỗi cái kho lưu hàng, mà phải đi làm thủ tục thành lập chi nhánh thì khổ quá.
Doanh nghiệp em là 100% vốn nước ngoài.
Em hỏi các vị có kinh nghiệm nhiều rồi, cho em chắc chắn cái.

• Like
Reactions: lapbitas
T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Cái này em cũng nói ở trên đó chị. Nó là 1 cái bất cập vì rõ là kho hàng nhưng lại đăng ký là địa điểm kinh doanh mà. Nhưng trong tên của địa điểm kinh doanh vẫn ghi là "KHO HÀNG - CÔNG TY ............"
Cái này thì em xác thực vì đã làm rất nhiều lần rồi mod nhé.
Hai nữa là trong thuật ngữ của Luật Doanh nghiệp, không tồn tại khái niệm kho hàng,
Các đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp chỉ có: Chi nhánh, Văn phòng đại diện và Địa điểm kinh doanh thôi ạ.
Chị ơi không đăng kí kho thì bị loại chi phí ạ. năm 2016 công ty em có thuê kho để sản xuất và chứa thành phẩm nhưng không đăng kí ạ

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Nguyên tắc là được gạt, vì bạn không giải trình được chi phí, tại sao có hoạt động tại đó mà không khai báo. Nhưng còn tuỳ chuyên viên quản lý thuế của bạn có để ý đến ko, khi quyết toán có bị soi ra không thôi.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Đúng rồi nhé bạn, nếu bạn có thuê kho hàng thì phải khai báo coi như là 1 địa điểm kinh doanh nhé. Các chi phí liên quan sẽ dc coi là chi phí hợp lý và được hạch toán tk 156. Còn nếu thuê kho mà ko muốn khai báo thì bạn loại hết các chi phí liên quan đến kho nhé. Vì có quyết toán họ sẽ kiểm tra kỹ giấy phép đó, nếu có kho, họ sẽ kiểm tra kho nữa.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Hồi trc mình quyết toán mà hạch toán qua TK 156, mặc dù mình ko có kho còn bị soi nữa kìa, phải làm giải trình là hạch toán qua 156 cho dễ theo dõi mới kết chuyển sang 632.

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Hồi trc mình quyết toán mà hạch toán qua TK 156, mặc dù mình ko có kho còn bị soi nữa kìa, phải làm giải trình là hạch toán qua 156 cho dễ theo dõi mới kết chuyển sang 632.
Nguyên tắc là được gạt, vì bạn không giải trình được chi phí, tại sao có hoạt động tại đó mà không khai báo. Nhưng còn tuỳ chuyên viên quản lý thuế của bạn có để ý đến ko, khi quyết toán có bị soi ra không thôi.
Bên em thuê đưa vào sản xuất. Em đưa hạch toán 627 và tính vào giá thành sản phẩm nhập kho rồi chị. Giờ công ty em không thuê kho đo nữa, đén lúc quyết toán thì em chỉ có thể đưa ra hợp đồng, hóa đơn thuê xưởng thôi ạ

N

nguyenngoc151189

Guest
31/3/11
1
1
1
34
tu liem - ha noi
Công ty mình cùng thuê kho bên dịch vụ để chưa hàng. Có hợp đồng, hóa đơn nhưng vừa rồi quyết toán thuế yêu cầu phải đăng ký bổ sung kho hàng lên sở ké hoạch đầu tư. Chi phí không bị loại nhưng bị phạt chưa đăng ký thông tin kho 1.400.000. Giờ mình đang làm hồ sơ bổ sung đây.

• Like
Reactions: lapbitas
T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
Công ty mình cùng thuê kho bên dịch vụ để chưa hàng. Có hợp đồng, hóa đơn nhưng vừa rồi quyết toán thuế yêu cầu phải đăng ký bổ sung kho hàng lên sở ké hoạch đầu tư. Chi phí không bị loại nhưng bị phạt chưa đăng ký thông tin kho 1.400.000. Giờ mình đang làm hồ sơ bổ sung đây.
phạt là tốt rồi bạn. mình sợ bị loại thôi í. ahihihi

N

Nguyễn Nhường ZIV

Guest
12/4/17
2
0
1
34
Hom nay cong ty minh cung bi truong hop tuong tu va minh da nghien cuu rat ky ket hop voi tu van cua Cuc Thue va So KHDT nen rut ra ket luan nhu sau
1/ Neu cac ban co hop dong thue kho va kho do co chuc nang kinh doanh mat hang ban dang ky goi thi ko can phai dang ky
2/ Neu kho minh goi hang khong co chuc nang kinh doanh nganh hang cua minh thi ban phai dang ky voi So KHDT day la dia diem kinh doanh - Kho Chua hang cua Cty.
3/ Muc phat cua viec vi pham trong truong hop nay la tu 5m den 10M.
Cac ban hay cap nhat va co huong xu ly de khon bi vi pham nhe
Bạn ơi, bạn có thể cho mình xin mẫu mà bạn đã điền gửi lên sở KHĐT đc không!!!

H

Hongnguyen511

Sơ cấp
4/4/17
18
0
1
29
Mn ơi. cho e hỏi. Cty e thuê 1 nhà dân để hoạt động. để tránh nộp thuế môn bài, hồ sơ thành lập văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, em tính làm 1 hợp đồng thuê nhà làm kho và k thông báo cho cơ quan nào. Như v bên e có bị loại chi phí k ạ? E nên làm thế nào đây ạ? :(

Q

Quỳnh Capuccino

Sơ cấp
24/5/17
1
0
1
29
Bạn ơi, mình chỉ cần làm hồ sơ gửi lên Sở kế hoạch và đầu tư, có cần nộp mẫu 08 lên thuế nữa không bạn nhỉ?

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn ơi, mình chỉ cần làm hồ sơ gửi lên Sở kế hoạch và đầu tư, có cần nộp mẫu 08 lên thuế nữa không bạn nhỉ?
Không bạn nhé, gửi hồ sơ lên Sở KHĐT thành lập địa điểm/VPDD/CN là ok rồi

G

giaythuytinhaof

Sơ cấp
24/8/11
2
1
3
hà nội
Không bạn nhé, gửi hồ sơ lên Sở KHĐT thành lập địa điểm/VPDD/CN là ok rồi
Bạn Viethlu ơi, bạn có làm dịch vụ đăng ký địa điểm kinh doanh này không ạ? Mình đang muốn thuê bên luật làm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA