Ngày trên quyển phiếu chi không theo trình tự thời gian

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
ở công ty em mới thành lập, khi chưa có kế toán thì vẫn có người ghi sổ phiếu chi nhưng trên sổ đó các ngày tháng lung tung, đảo lộn cả(ví dụ như: phiếu chi số 13 là của ngày 12/8 nhưng sang phiếu chi số 14 lại là ngày 8/8.) , vậy nếu em để nguyên như vậy có ổn ko?công ty mới nên các nghiệp vụ còn ít, giờ em huỷ bỏ quyển phiếu chi cũ đi để làm lại quyển PC mới theo trình tự thời gian có được ko ạ?em chưa biết nên giải quyết thế nào nữa,các bác cố vấn giúp em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
xuro3 nói:
ở công ty em mới thành lập, khi chưa có kế toán thì vẫn có người ghi sổ phiếu chi nhưng trên sổ đó các ngày tháng lung tung, đảo lộn cả(ví dụ như: phiếu chi số 13 là của ngày 12/8 nhưng sang phiếu chi số 14 lại là ngày 8/8.) , vậy nếu em để nguyên như vậy có ổn ko?công ty mới nên các nghiệp vụ còn ít, giờ em huỷ bỏ quyển phiếu chi cũ đi để làm lại quyển PC mới theo trình tự thời gian có được ko ạ?em chưa biết nên giải quyết thế nào nữa,các bác cố vấn giúp em với nhé!
Bạn xuro3 thân mến! Các phiếu thu - chi đều phải đánh số thứ tự liên tục và không nhảy số (Tăng dần) theo thứ tự thời gian. Việc ở cty của bạn viết như vậy là không đúng và bạn cần chỉnh sữa lại cho đúng.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
cảm ơn Sangvo đã cố vấn giúp em, à vậy em hỏi cái nhé: vốn góp của các cổ đông có đc ghi vào phiếu thu chủa công ty ko vậy, em thấy ở công ty này họ ghi hết vào phiếu thu các khoản gốp cổ phần của các thành viên.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
xuro3 nói:
cảm ơn Sangvo đã cố vấn giúp em, à vậy em hỏi cái nhé: vốn góp của các cổ đông có đc ghi vào phiếu thu chủa công ty ko vậy, em thấy ở công ty này họ ghi hết vào phiếu thu các khoản gốp cổ phần của các thành viên.
Tất cả các khoản thu được (Kể cả góp cổ phần) đều lập phiếu thu bạn nhé.
Thân

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
vậy bác ơi, khi hoạch toán các khoản thu (vốn góp) đó thì cho vào tài khoản nào ạ? TK 411 có được ko? TK nào thì hợp lý nhất ạ? em gà mờ quá, bác chỉ giúp em cái.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
xuro3 nói:
vậy bác ơi, khi hoạch toán các khoản thu (vốn góp) đó thì cho vào tài khoản nào ạ? TK 411 có được ko? TK nào thì hợp lý nhất ạ? em gà mờ quá, bác chỉ giúp em cái.

Không hạch táon vào 411 chứ khạch toán vào đâu nữa. Bạn làm mọi người hốt hoảng lên đó!

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
cực kỳ xin lỗi mọi người vì những câu hỏi hơi ngớ ngẩn của em.giờ thì em biết mình phải làm gì rồi.mong mọi người chỉ giáo thêm ạ,em lính mới mà.

T

tieumuoi202

Guest
14/11/06
19
0
0
TP.HCM
Chào cả nhà.
Giải quyết TH của bạn xuro3 đưa ra là phải lập lại phiếu thu-chi là đúng rồi.
Nhưng em có thắc mắc là khi làm lại phiếu thu chi thì phải có đầy đủ chữ ký theo mẫu, vậy còn chữ ký của người nộp tiền / người nhận tiền thì sao?
Chẳng lẽ phải đi tìm từng người liên quan để ký tên à ????
Mọi người cho ý kiến nhé!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
tieumuoi202 nói:
Chào cả nhà.
Giải quyết TH của bạn xuro3 đưa ra là phải lập lại phiếu thu-chi là đúng rồi.
Nhưng em có thắc mắc là khi làm lại phiếu thu chi thì phải có đầy đủ chữ ký theo mẫu, vậy còn chữ ký của người nộp tiền / người nhận tiền thì sao?
Chẳng lẽ phải đi tìm từng người liên quan để ký tên à ????
Mọi người cho ý kiến nhé!
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9882
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=7370
Bạn đọc lại đề tài này nhé
Thân
Mina

Sửa lần cuối:
D

DoanThienHuong

Guest
29/5/08
31
1
0
Ha Noi
Bạn Tieumuoi202 thân mến. Việc làm lại phiếu thu chi buộc phải có người ký là điều đương nhiên rồi.Bạn có điều kiện thì có thể tìm những người đó để ký còn nếu không thì ký thay hoặc còn một cách khác nữa mà kế toán vẫn thường áp dụng khi không có người ký mà.

S

saobangc2

Guest
12/5/08
2
0
0
Hải Dương
chào cả nhà !
Như bạn Thiên Hương đã nói, phải làm lại phiếu thu chi và phải có đầy đủ chữ ký của các bên có liên quan và nếu không có người ký "một cách khác nữa mà kế toán vẫn thường áp dụng khi không có người ký" là cách gì vậy?
Các bạn hãy giúp mình với mình không hiểu cho lắm.
Thanks !

H

hoangthithuong

Guest
17/5/08
4
0
0
40
Ha Noi
Bạn Tieumuoi202 thân mến. Việc làm lại phiếu thu chi buộc phải có người ký là điều đương nhiên rồi.Bạn có điều kiện thì có thể tìm những người đó để ký còn nếu không thì ký thay hoặc còn một cách khác nữa mà kế toán vẫn thường áp dụng khi không có người ký mà.

cách đó là cách gì ạ?

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
các bạn cho mình hỏi khi thuế xuống QT có kiểm tra PC, PT không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA