Treo ngược

• Thread starter nedved
  • Ngày gửi
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
thank you very much

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CaFeOm

User đã bị cấm truy cập
24/12/05
2
0
0
Piachigorsk
Các bác cho em hỏi ? Nếu một chí phí nào đó cần treo trong 6 tháng nhưng tháng phát sinh là tháng 8 trong năm thì hách toán thế nào ? Cho qua 142 rồi cuối năm cho vào 242 hay cho luôn vào 242 nhỉ ? vì 142 không có số dư mà .
Giúp em với sắp quyết toán rùi !!

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
theo em thấy thì nên cho luôn vào tài khoản 242 vì trên thực tế là 6 tháng nhưng lại liên quan tới hai niên độ kế toán nên mình cho luôn vào tài khoản 242 là đúng

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To: cafeom
bạn cho vào 242 đi vì tính thời gian nó đã ở niên độ kế toán năm sau rồi.
To: lannhu : Mình tìm mệt quá . Nói thật cũng "lươi huyền". Nếu đằng ấy có lòng save vào một file nào đó rồi mail cho mình. Nếu không được thì cũng " No have chi " Dẫu sao cũng cám ơn.Chúc vui vẻ

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình đã nhận được rồi . Cảm ơn bạn.
Nhưng mình đọc thấy hệ thống TK này chỉ áp dụng cho các DN vừa và nhỏ thôi chứ không phải là hệ thống TK kế toán DN ( áp dụng cho các DN ) . Ở đây mình thấy TK đầu 4 có một vài TK thiếu , TK đầu 5 thiếu TK rất quan trọng là 515, TK đầu 6 thiếu 641 ..
Nếu so sánh hai bảng TK với nhau thì còn rất nhiều điều cần phải bàn luận . Do đó kết luận lại theo chủ quan của mình là hệ thống TK theo QĐ 144/2001 chỉ áp dụng cho DN vừa và nhỏ chứ không phải hệ thống TK kế toán DN áp dụng cho các DN .
Do đó nếu bạn nào nói 142 không sử dụng nữa thì đã đặt câu hỏi thảo luận giới hạn ở phạm vi kế toán trong DN vừa và nhỏ rồi. Bởi vì nếu theo QĐ 144/2001 thì còn có các TK mình tạm liệt kê ở trên không có. Như vậy thì rất mâu thuẫn với thực tế đang hạch toán ở các DN cho đến thời điểm này .
Có lẽ ở trong một phạm vi nào đó chúng ta mới có thể khẳng định là TK này có sử dụng hay không sử dụng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Theo QĐ 144, sửa đổi-bổ sung 1177, chế độ kế tóan DNVVN thì tài khoản 142 đã bị bãi bỏ, chỉ sử dụng 242 thôi.

Còn TT89 thì chỉ ghi là bổ sung TK242, mà ko nhắc đến việc bỏ TK 142 hay ko!?

Tuy nhiên, trong hướng dẫn cách hạch tóan 242 trong TT89 có đọan: "Các lọai chi phí nêu trên nếu chỉ liên quan đến năm tài chính hiện tại thì khi thực tế phát sinh được ghi nhận ngay vào chi phí SXKD trong năm tài chính đó mà ko phản ánh vào TK 242". Theo đọan này thì những khoản chi phí trả trước phát sinh chỉ liên quan đến năm hiện hành thì ko thực hiện phân bổ vào TK nào cả (cả 142 và 242) mà ghi nhận ngay vào CP.

lequanghuy nói:
Mình đã nhận được rồi . Cảm ơn bạn.
Nhưng mình đọc thấy hệ thống TK này chỉ áp dụng cho các DN vừa và nhỏ thôi chứ không phải là hệ thống TK kế toán DN ( áp dụng cho các DN ) . Ở đây mình thấy TK đầu 4 có một vài TK thiếu , TK đầu 5 thiếu TK rất quan trọng là 515, TK đầu 6 thiếu 641 ..
Nếu so sánh hai bảng TK với nhau thì còn rất nhiều điều cần phải bàn luận . Do đó kết luận lại theo chủ quan của mình là hệ thống TK theo QĐ 144/2001 chỉ áp dụng cho DN vừa và nhỏ chứ không phải hệ thống TK kế toán DN áp dụng cho các DN .
Do đó nếu bạn nào nói 142 không sử dụng nữa thì đã đặt câu hỏi thảo luận giới hạn ở phạm vi kế toán trong DN vừa và nhỏ rồi. Bởi vì nếu theo QĐ 144/2001 thì còn có các TK mình tạm liệt kê ở trên không có. Như vậy thì rất mâu thuẫn với thực tế đang hạch toán ở các DN cho đến thời điểm này .
Có lẽ ở trong một phạm vi nào đó chúng ta mới có thể khẳng định là TK này có sử dụng hay không sử dụng.
Bác nói thế này thì ko bít đọan trên của em còn có ý nghĩa gì nữa ko!?

To: lannhu : Mình tìm mệt quá . Nói thật cũng "lươi huyền".
:wall: :wall: :wall:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To lannhu :"Tuy nhiên, trong hướng dẫn cách hạch tóan 242 trong TT89 có đọan: "Các lọai chi phí nêu trên nếu chỉ liên quan đến năm tài chính hiện tại thì khi thực tế phát sinh được ghi nhận ngay vào chi phí SXKD trong năm tài chính đó mà ko phản ánh vào TK 242". Theo đọan này thì những khoản chi phí trả trước phát sinh chỉ liên quan đến năm hiện hành thì ko thực hiện phân bổ vào TK nào cả (cả 142 và 242) mà ghi nhận ngay vào CP."
Thôi thì thông tư nói vậy thì mình cũng ghi nhận cho dù có nhiều cái mình thấy rất hạn chế. Ví dụ đơn giản thôi là phân bổ CCDC trong 6 tháng được thực hiện phân bổ 3 lần. Lần 1 có thể cho thẳng vào chi phí nhưng hai lần sau đã đến thời hạn phân bổ đâu mà hạch toán vào chi phí được . Vậy cho nó treo ở 1421 là quá hợp lý. Nếu không cho treo như vậy thì giá trị phân bổ của 2 lần kia cho vào TK nào bây giờ. Vào luôn chi phí thì quá không hợp lý vì chưa đến thời hạn phân bổ ? Vậy phải làm sao đây?
Mình không chất vấn gì cậu đâu nhé . Hi Hi đừng hiểu lầm nhe. Thôi để đến khi thông tư khác ra đời hy vọng là sẽ không còn chỗ "không cân " như vậy nữa ? Tạm biệt lannhu nhé! Chúc vui vẻ!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
test...........

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
lannhu nói:
Hờ hờ, tớ đã kiểm tra lại thông tin hành lang.:biggrin:
Theo QĐ 144, sửa đổi-bổ sung 1177, chế độ kế tóan DNVVN thì tài khoản 142 đã bị bãi bỏ, chỉ sử dụng 242 thôi.
Còn TT89 thì chỉ ghi là bổ sung TK242, mà ko nhắc đến việc bỏ TK 142 hay ko!?

Tuy nhiên trong hướng dẫn cách hạch tóan 242 có đọan: "Các lọai chi phí nêu trên nếu chỉ liên quan đến năm tài chính hiện tại thì khi thực tế phát sinh được ghi nhận ngay vào chi phí SXKD trong năm tài chính đó mà ko phản ánh vào TK 242". Theo đọan này thì những khoản chi phí trả trước phát sinh chỉ liên quan đến năm hiện hành thì ko thực hiện phân bổ vào TK nào cả (cả 142 và 242) mà ghi nhận ngay vào CP.

Túm lại, quy định và hướng dẫn là như thế. Nhưng nếu DN muốn báo cáo KQKD theo tháng, quý chẳng hạn thì vẫn sử dụng 142 để phân bổ cho đúng kỳ. Vì ngoài 142 ra chẳng có TK nào thích hợp hơn.:biggrin:

Hichic, sao lung tung quá vậy. Túm lại là, TK142 vẫn sử dụng đó chứ. Nếu không thì không còn TK nào thích họp để phân bổ những khoản chi phí phát sinh của công cụ, dụng cụ nữa. Vi phạm nhiều nguyên tẵc kế toán lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA