Bị treo ngược màn hình!

• Thread starter WhoamI
  • Ngày gửi
W

WhoamI

Cao cấp
:wall: Em đang làm trên Excel, ấn tổ hợp phím shift + alt + mũi tên xuống...thì tự nhiên màn hình bị đen ngòm và sau đó thì toàn bộ các giao diện con trỏ chuột bị treo ngược. Khởi động ở chế độ safe mode thì mới hoạt động bình thường. Không biết nó bị bệnh gì, mong các pác ra tay cứu giúp em gấp gấp chứ không em đến phải treo ngược như cái màn hình này mất thui.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Xin chúc mừng!

:banana:
Chúc mừng "người ngớ ngẩn" nhé!
Lỗi này không phải do Excel đâu, đừng đổ oan cho Excel nhé. Anh chưa hình dung được "toàn bộ giao diện của trỏ chuột bị treo ngược" nó như thế nào. Có phải các windows bị lộn ngược từ trên xuống dưới không? (Nếu đúng vậy thì phải làm việc ở trạng thái cực kỳ vất vả nhỉ!). Máy em hiện đại thật!...
Anh đoán là máy của em có cài trình điều khiển màn hình và shift + alt + round down là một shortcut key. Em thử khởi động ở chế độ normal và nhấn shift + alt + up xem sao (vì theo logic thì shortcut kye này làm ngược lại với thao tác của em).
Nếu không được thì kiểm tra xem có đúng có chương trình quản lý mà hình không - làm theo chỉ dẫn sẽ được.
Nếu vẫn không được: khởi động lại máy ở chế độ VGA (ấn F8 khi máy đang khởi động để lựa chọn menu khởi động)
Nếu vẫn không được: Kiểm tra lại các properties của Desktop - thiết lập lại
Nếu vẫn không được: Other WKT mem support, pls
:0frown:

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
WhoamI: Cậu vào Control Panel --> Intel(R) Extreme Graphics
Chọn tap Hotkey và Rotation nhé.
Trong thời gian này cậu sẽ phải bị khó chịu vì phải nhìn ngược:biggrin:

Đính kèm

• man hinh bi treo nguoc.JPG
    man hinh bi treo nguoc.JPG
    104.5 KB · Lượt xem: 412
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
ForestC nói:
Chắc gì mainboard của Who là main Intel (giống em) mà em đã vội tư vấn cho bạn chắc như đinh đóng cột như thế?
àh đúng rồi nhỉ :wall:
Quên tính đến cái mainboard! Nhưng nếu không phải main Intel thì chắc là kô bị như thế này đâu nhỉ :biggrin: ? có ai biết lên tiếng giúp WhoamI và giúp I với :1luvu:

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Em Who lộn ngược cái màn hình lại là xong, đỡ phải treo chân lên trần nhà mỏi cổ lắm

M

mysterious_girl

Guest
Anh vongphuc chỉ được cái câu bài :biggrin:. WhoamI ơi, chị phải dữ lên nhé. Em thấy mấy anh bắt nạt chị quá.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
WhoamI nói:
:wall: Em đang làm trên Excel, ấn tổ hợp phím shift + alt + mũi tên xuống...thì tự nhiên màn hình bị đen ngòm và sau đó thì toàn bộ các giao diện con trỏ chuột bị treo ngược. Khởi động ở chế độ safe mode thì mới hoạt động bình thường. Không biết nó bị bệnh gì, mong các pác ra tay cứu giúp em gấp gấp chứ không em đến phải treo ngược như cái màn hình này mất thui.
Nhiễm vi rút tình yêu rùi em ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Anh có câu bài đâu nhỉ? Cách xử lý trường hợp này như thế nào thì Nguyên Bình đã nói rồi. Đối với các loại mainboard khác ta cũng làm tương tự như vậy thôi. Ở đây xin giải thích thêm như sau:

"Em đang làm trên Excel" -> cái này không phải là lỗi của excel
"ấn tổ hợp phím shift + alt + mũi tên xuống" -> mainboard của em Who đã để enable hot key này là lộn ngược màn hình, em có thể ấn tổ hợp phím shift + alt + mũi tên lên thì có thể nó sẽ trở về bình thường
"tự nhiên màn hình bị đen ngòm" -> cái này không có gì đáng lo mà là nó đen đi 1 tý để điều chỉnh lại chế độ hiển thị màn hình
"Khởi động ở chế độ safe mode thì mới hoạt động bình thường" -> cái này thì đúng rồi, màn hình bị treo ngược là do trình điều khiển màn hình, khi chạy ở chế độ Safe mode thì trình đó không khởi động nên không ảnh hưởng gì đến màn hình
"Không biết nó bị bệnh gì" -> em Who thông minh lắm chắc là làm được rồi, nhưng nếu không phải là main intel thì em cứ vào Control Panel, Display Properties, Advanced thì trong đó sẽ có phần điều khiển màn hình, em cho nó trở về chế độ normal hoặc quay nó 180độ là ok

Nhưng em Who cẩn thận kẻo chỉnh nhầm nhé: Một số trình điều khiển rất "intelligent", nếu ta lỡ tay chỉnh độ phân giải của màn hình không đúng thì nó có khả năng tự điều chỉnh quay màn hình 90độ. Gặp trường hợp này ta không thể dùng cách quay như trên, mà phải chỉnh lại độ phân giải từ chiều ngang x chiều dọc thành chiều dọc x chiều ngang thì mới được

Mà suy cho cùng chỉ có cách của mình là chuẩn nhất -> dùng tay mà lộn ngược cái monitor lại, hê hê

W

WhoamI

Cao cấp
Đào Việt Cường nói:
Chúc mừng "người ngớ ngẩn" nhé!
Lỗi này không phải do Excel đâu, đừng đổ oan cho Excel nhé.
Anh đoán là máy của em có cài trình điều khiển màn hình và shift + alt + round down là một shortcut key. Em thử khởi động ở chế độ normal và nhấn shift + alt + up xem sao (vì theo logic thì shortcut kye này làm ngược lại với thao tác của em).
Nếu vẫn không được: khởi động lại máy ở chế độ VGA (ấn F8 khi máy đang khởi động để lựa chọn menu khởi động)
NguyênBình nói:
WhoamI: Cậu vào Control Panel --> Intel(R) Extreme Graphics
Chọn tap Hotkey và Rotation nhé.
Trong thời gian này cậu sẽ phải bị khó chịu vì phải nhìn ngược
Exactly! Hehe, em sửa được rồi các bác ah! Đa tạ các bác nhiều nhé. :dzo:
Em không có ý đổ oan cho excel đâu nhé, chỉ mô tả hiện tượng cho chính xác thui . Tức nhiên theo logic thì em cũng thử ấn shift + alt + up nhưng ấn mỏi cả tay cũng không thấy cái màn hình nhúc nhich gì hết vì phím tắt của nó là Ctrl + alt + up cơ, em nhớ nhầm HI HI .Và sau khi làm theo đúng hướng dẫn của “những người sáng suốt” khởi động lại máy ở chế độ VGA thấy không bị treo ngược nữa, vào Control Panel --> Intel(R) Extreme Graphics, click vô Tap Hotkey và Rotation thì ….hìhì mới hiểu ra đầu đuôi câu chuyện … phòng ngừa hậu họa em bỏ chọn option Enable Hotkey luôn.
Phù...may wá, vẫn còn một tẹo sáng suốt nên em vẫn chưa thử quét virus và lộn ngược cái màn hình lại….hihi..đúng là “keo kiến” Green_Field nhỉ!
Em cám ơn các pác nhiều lém!

Sửa lần cuối:
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Cái trò màn hình lộn ngược này hay ra phết, dạo này tớ toàn cho màn hình của tớ nó lộn ngược thế thôi (những lúc tớ đi ra ngoài ấy). Tóm lại Hotkey của nó ko phải là Shift+Alt+mũi tên như W nói, thực ra Hotkey của nó là Ctrl+Alt+mũi tên: Muốn hướng nào là đỉnh màn hình thì dùng phím mũi tên hướng đó, thành ra là ... mỗi khi đi ra ngoài nên lộn ngược cái màn hình cho nó xành điệu .

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
ForestC nói:
Cái trò màn hình lộn ngược này hay ra phết, dạo này tớ toàn cho màn hình của tớ nó lộn ngược thế thôi (những lúc tớ đi ra ngoài ấy). Tóm lại Hotkey của nó ko phải là Shift+Alt+mũi tên như W nói, thực ra Hotkey của nó là Ctrl+Alt+mũi tên: Muốn hướng nào là đỉnh màn hình thì dùng phím mũi tên hướng đó, thành ra là ... mỗi khi đi ra ngoài nên lộn ngược cái màn hình cho nó xành điệu .
"xành điệu" là gì hả anh?:freddy:

S

SweetNovember

Guest
Secret_grasses nói:
"xành điệu" là gì hả anh?:freddy:
"Sành điệu" là ... làm bằng sành... mà hơi điệu nên dễ bị bể lắm!!!:wall:

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Ôi, what a monkey. Không hiểu sao bây giờ tớ lại không chơi được cái trò màn hình lộn ngược nữa rồi, mặc dù tớ đã kiểm tra cái Enable Hotkey mà sao khi bấm các phím tắt của nó mà nó vẫn cứ đơ đơ ra, chán thế, đang thích vậy mà chẳng hiểu sao ko chơi được nữa ..

C

conkhigia654321

Guest
28/3/06
6
0
0
Bien hoa
bạn đã dùng shift+alt+ mui tên hướng lên để quay ngược lên. là được.
Ban làm quay ngược xuống bàng cách ngược lại đấy thôi

hehehehehhe

M

mysterious_girl

Guest
ForestC nói:
Ôi, what a monkey.
Dịch cái này thế nào,anh nhở?!:freddy: :cool2:

Anh này lắm trò thế! Đang xuôi tự nhiên muốn dựng ngược để làm gì vậy? Hay anh thích trồng cây chuối đễ gõ bàn phím à!Lêu Lêu

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Trời ạ, tôi gặp thường xuyên nè
Cơ quan tôi mấy chị em thường hí hoáy games nên cũng hay bị vậy lắm, đơn đó là do chế độ phím tắt để điều chỉnh màn hình thôi. (1 chức năng hỗ trợ của card màn hình loại đời mới), kích phải chuột chỗ màn hình trống chọn property vào Tab setting --> advance -->Intell Graphic Media -->Property Graphic (trong đó có các chế độ bạn tự tìm hiểu lấy).
Còn nếu bí quá thì vào kíck phải Mycomputer --> Hardware --> Device Manager và Unintall card màn hình đi rồi bấm "Scan for hardware changes" lại là xong (XP tự nhận lại).
Trường hợp này là do bạn đã xử dụng 1 trong những chức năng của card màn hình thôi, nhớ là bây giờ phải tạm thời ... dựng ngược màn hình lại thì mới dễ nhìn hơn đấy . ha ha ha ...:wall:

T

TuyenT

Guest
21/4/06
16
0
0
Ninh Binh
Giúp E lộn ngược với!

:food-smil Các bác ơi cái "Enable Hotkey" là cái gì thế E đọc mà fê tít. Các bác có thể chỉ giúp cho E tìm & sử dụng + hướng dẫn sử dụng.....+ thank.(E đang thích lộn ngược cành cây)
Mong các bác giúp E với ạ. Thank các bác very nhiều!:beer:

N

nguoingoainganh

Guest
29/9/06
16
0
0
44
Bắc Ninh
ối trời đất ơi, bao nhiêu năm lăn lộn mà vẫn chưa thể làm được điều này. Chưa một lần gặp nó thì làm sao để biết nhỉ??????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA