Hàm Tính tổng tiền thỏa mãn nhiều điều kiện ???

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Giả sử mình có một bảng tính:
Cột A là ngày phát sinh; Cột B là số hiệu TK, Cột C là số tiền.
Tại D1 là ngày đầu; D2 là ngày cuối.
E1 là Tổng tiền cần tính.
Điều kiện tính tổng của E1 là:
-Tổng của tài khoản 1111
- Ngày nằm trong khoảng D1 và D2 tức là>D1 và <D2
Như vậy là khi ta thay đổi ngày trong D1 hoặc D2 thì E1 cũng thay đổi theo.

Mình sử dụng IF, and, sumIF mãi không được. Các bác viết hộ mình đoạn công thức này nhé. Mình đang rất cần. Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Có vẻ như dữ liệu của bạn trình bày không khoa học. Tại sao ngày đầu và ngày cuối không cho 2 cột khác nhau mà lại cùng 1 cột D (D1 và D2). Giả sử Cột ngày đầu của bạn nằm cột D, Ngày cuối nằm cột E, Tổng tiền là cột F thì cách để tính toán cái tổng của bạn thành tính tổng 3 điều kiện:

F1=sumproduct((sohieuTK=1111)*(ngayphatsinh>D1)*(ngayphatsinh<E1)*cotsotien)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
ForestC nói:
Có vẻ như dữ liệu của bạn trình bày không khoa học. Tại sao ngày đầu và ngày cuối không cho 2 cột khác nhau mà lại cùng 1 cột D (D1 và D2). Giả sử Cột ngày đầu của bạn nằm cột D, Ngày cuối nằm cột E, Tổng tiền là cột F thì cách để tính toán cái tổng của bạn thành tính tổng 3 điều kiện:

F1=sumproduct((sohieuTK=1111)*(ngayphatsinh>D1)*(ngayphatsinh<E1)*cotsotien)
Bạn salemok có vẽ bở ngỡ trước hàm SUMPRODUCT đấy. Bạn cố gắng tìm hiểu về SUMPRODUCT và hàm mảng... có nhiều bài viết trong này lắm, rất nhiều ứng dụng rất hay, không chỉ đơn thuần giải quyết vấn đề của bạn đâu.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình đã tìm ra cách rất hay rồi

Mình đã tìm ra adin của excel là condictionalsum rất hay.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
salemok nói:
"Conditional Sum Wizard" chỉ tính tổng với điều kiện Và-And, còn điều kiện Hoặc-Or không có.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
salemok nói:
Conditional Sum là 1 wizard sau đó trả về 1 hàm mảng (Formula Array) sử dụng SUM (chú ý 2 dấu {=SUM(....)} đó là hàm mảng). Nếu nắm vững cách sử dụng hàm mảng, nó giúp bạn tạo nhiều công thức phù hợp với thực tế hơn, hay hơn Conditional Sum, ngoài ra giúp bạn có tư duy logic trong lập trình khi học tới VBA sau này. Bởi vậy, mình mới lưu ý các fan chưa rành Excel, tìm đọc những bài về cách sử dụng công thức mảng:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?p=32110#post32110

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Tôi vẫn muốn các bạn sử dụng hàm SUMPRODUCT
F1=sumproduct((sohieuTK=1111)*(ngayphatsinh>D1)*(n gayphatsinh<E1)*cotsotien)
Hàm SUMPRODUCT rất hay, các bạn nên nghiên cứu để sử dụng, nó có thể dùng thay cho công thức mảng, vừa dễ thực hiện hơn công thức mảng, vừa đỡ tốn bộ nhớ. Hàm SUMIF chỉ tính tổng theo một điều kiện, công thức mảng SUM với nhiều điều kiện IF sẽ làm các bạn rối mắt vì các vòng ngoặc liên tục, trogn khi hàm SUMPRODUCT nhẹ nhàng hơn hẳn, các bạn à.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Cám ơn bạn rât nhiều. Đúng là hay và đỡ rối mắt thật.
Đi một ngày đàng học một sàng khôn. Không sợ mình dốt mà chỉ sợ mình giấu dốt.

T

tonny jj

Guest
16/1/12
1
0
0
35
sơn la
Ðề: ??Hàm Tính tổng tiền thỏa mãn nhiều điều kiện ???

Hàm SUMPRODUCT rất hay, các bạn nên nghiên cứu để sử dụng, nó có thể dùng thay cho công thức mảng, vừa dễ thực hiện hơn công thức mảng, vừa đỡ tốn bộ nhớ. Hàm SUMIF chỉ tính tổng theo một điều kiện, công thức mảng SUM với nhiều điều kiện IF sẽ làm các bạn rối mắt vì các vòng ngoặc liên tục, trogn khi hàm SUMPRODUCT nhẹ nhàng hơn hẳn, các bạn à.

mình muốn tạo 1 công thức tính tổng thoả mãn 2 điều kiện nhưng chưa biết cách lam. không biết có dùng được hàm này không. Các bạn giúp mình nhé. cảm ơn các bạn rất nhiều.(nếu có thể thì các bạn lập hàm trong file đính kèm cho minhf vào địa chỉ mail của mình nhé: liemmc@gmail.com
thank các bạn nhiều

Đính kèm

• 16-11-11.rar
    350.9 KB · Lượt xem: 379
H

huedoan

Guest
13/10/11
1
0
1
35
Thái Bình
Sao mình sử dụng hàm này mãi không được vậy, các bạn chỉ giùm mình với. mình có gửi file kèm theo này, mình muốn tính tổng khối lượng gỗ trong list bảng kê với điều kiện là cột chiều dài <30, chiều rộng<30 (Tức là cột D<30, cột E<30, tính tổng của nó ở cột H

Đính kèm

• (12-01-2015)TK100268491300.xls
    662 KB · Lượt xem: 166
T

tung33

Trung cấp
17/11/14
142
33
28
34
goo.gl
Sao mình sử dụng hàm này mãi không được vậy, các bạn chỉ giùm mình với. mình có gửi file kèm theo này, mình muốn tính tổng khối lượng gỗ trong list bảng kê với điều kiện là cột chiều dài <30, chiều rộng<30 (Tức là cột D<30, cột E<30, tính tổng của nó ở cột H
Tính tổng nhiều điều kiện sao bạn khong dùng hàm SUMIFS cho nhanh (hàm sumifs có excel 2007 trở lên)
Bạn xem file kèm (do cột E không có số nào nhỏ hơn 30 nên kết quả =0)

Đính kèm

• (12-01-2015)TK100268491300.xls
    675.5 KB · Lượt xem: 175
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Bạn xem trong file, mình làm với hàm DSUM()
Hiện tại có 7 kết quả thỏa mãn điều kiện =20 & (<=30 & <=45) bạn thử kiệm lại kết quả;
Sáo đó có thể du lịch với các con số bạn iêu thích!

Đính kèm

• gpeCSDL.rar
    492.5 KB · Lượt xem: 229

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA