Cùng nhau xây dựng các module

• Thread starter luongvanluyen
  • Ngày gửi
L

luongvanluyen

Guest
2/9/05
27
0
0
HCM CITY
Thưa các bạn,
Khi làm việc với Access, việc cập nhật (update, delete, edit, new) là công việc thường xuyên. Nên chăng chúng ta cùng nhau xây dựng một module cho các công việc thường dùng này. Ví dụ: để cập nhật dữ liệu thì công việc gồm có xét xem dữ liệu có bị trùng không.? Sau khi kiểm tra các điều kiện ràng buộc thì mới cho phép cập nhật dữ liệu...vv...Khi di chuyển đến cuối recordset thì nút Next sẽ bị mờ đi chẳng hạn...
Xin các bạn cho ý kiến.
LVL

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
luongvanluyen nói:
Thưa các bạn,
Khi làm việc với Access, việc cập nhật (update, delete, edit, new) là công việc thường xuyên. Nên chăng chúng ta cùng nhau xây dựng một module cho các công việc thường dùng này. Ví dụ: để cập nhật dữ liệu thì công việc gồm có xét xem dữ liệu có bị trùng không.? Sau khi kiểm tra các điều kiện ràng buộc thì mới cho phép cập nhật dữ liệu...vv...Khi di chuyển đến cuối recordset thì nút Next sẽ bị mờ đi chẳng hạn...
Xin các bạn cho ý kiến.
LVL

Đúng rồi, mỗi người, mỗi nhóm lập trình nên có thư viện dùng cho lập trình (để tránh chồng chéo các loại code trong 1 ứng dụng). Các bạn nên xây dựng các Utilities module hay class, các specific module hay class liên quan đến từng đối tượng, các vấn đề cụ thể cần xử lý trong ứng dụng như Forms, Reports, DateTime, INI, Registry, ADO, Error, Logging, Email, APIs Declaration, Global Constants, v.v...

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
luongvanluyen nói:
Thưa các bạn,
Xin các bạn cho ý kiến.
LVL
Ủng hộ hoàn toàn. ý kiến rất hay. Các mod cho ý kiến đi, rồi các thành viên sẽ tiến hành.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Xin hoàn toàn ủng hộ sáng kiến này; Nhưng các Bác đã nêu thì vạch kế hoạch/ vạch hướng ra đây đi, cho bọn i tờ như tôi đây học hỏi với nhá!
Xin cảm ơn nhiều!

paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Okie...
Mệt quá - phù - đang ở Quảng bình - hy vọng là sẽ có WKT ở Quảng bình...
Tớ xin phép bắt đầu bằng ý kiến này nhé:
+ Việc viết một module để làm các công việc mà các bạn yêu cầu nên được khảo sát trước khi viết - tiết kiệm thời gian mà. Ví dụ:
1. Bạn hay thực hiện kết nối cơ sở dữ liệu đến bảng khác không?
2. Dạng kết nối thông dụng bạn cần xử lý là gì? (DAO, ADODB hay bạn dùng link trong access?)
3. Bạn có thường dùng các câu truy vấn SQL đặc biệt không?.
Và nhiều câu hỏi khác. Vì nếu không có yêu cầu đa số thì khó viết một cái dùng chung được lắm.
+ Tớ đang định bắt đầu viết một cái Addin Việt hoá Menu, giao diện của Access và Excel, các bạn cho ý kiến nhé.
[Addin này sẽ việt hoá toàn bộ Menu trong giai đoạn đầu và sau là hook hệ thống để thay đổi hộp thoại].
+ Ngoài ra tớ muốn mở ra một chủ đề bàn về "Phương pháp giải các bài toán văn phòng bằng thuật toán' để chúng ta cùng bàn ví dụ:
- Làm thế nào để biết dùng công thức gì trong một số ví dụ cụ thể.
- Làm thế nào để viết một thủ tục đơn giản để giải quyết các bài toán đơn giản bằng VBA....
Giờ tớ quay lại công việc đã. Các bạn cho ý kiến nhé
P/S: À này - tin số dẻo nhé: Các bạn nữ chú ý - Mod Daovietcuong là một thanh niên rất khôi ngô, tuấn tú, cực kỳ dễ thương, cao 1.68 +-, kính 1.75 - 2 đi ốp. Và ... nói chuyện cực kỳ lôi cuốn. Còn bác Hải thì - khỏi phải nói - bác ý mà cười thì khối cô ốm dài dài luôn.

Sửa lần cuối:
M

mysterious_girl

Guest
paulsteigel nói:
P/S: À này - tin số dẻo nhé: Các bạn nữ chú ý - Mod Daovietcuong là một thanh niên rất khôi ngô, tuấn tú, cực kỳ dễ thương, cao 1.68 +-, kính 1.75 - 2 đi ốp. Và ... nói chuyện cực kỳ lôi cuốn. Còn bác Hải thì - khỏi phải nói - bác ý mà cười thì khối cô ốm dài dài luôn.
Hihi, ko ngờ ở đây còn có tiết mục quảng cáo nữa. Anh Pausteigel phải đem cái quảng cáo này qua đây thì mới đắt hàng. :lol:
Sao anh Paul ko quảng cáo về anh nhỉ?:biggrin:
P/S: À mà có hình kèm theo nữa thì tốt hơn các pác nhỉ!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA