Kế toán tại doanh nghiệp làm dịch vụ vận tải

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Các bác cho em hỏi: Công ty em không có ô tô, nhưng bên em có thực hiện dịch vụ vận tải. Khi có khách hàng bên em đã thuê công ty khác thực hiện Bọn em chỉ đứng giữa ăn hoa hồng thôi. Vậy trong trường hợp này em sẽ phải hạch toán như nào nhỉ.
Hiện nay em đang hạch toán như này không biết có đúng không: Toàn bộ các chi phí liên quan: Cước vận chuyển, cước nâng hạ, thủ tục hải quan em cho tất vào chi phí. Khi xuất hóa đơn cho khách hàng em hạch toán vào doanh thu (sử dụng TK5113). Các bác cho em ý kiến với ạ.
Xin trân trọng cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
RUOK nói:
Các bác cho em hỏi: Công ty em không có ô tô, nhưng bên em có thực hiện dịch vụ vận tải. Khi có khách hàng bên em đã thuê công ty khác thực hiện Bọn em chỉ đứng giữa ăn hoa hồng thôi. Vậy trong trường hợp này em sẽ phải hạch toán như nào nhỉ.
Hiện nay em đang hạch toán như này không biết có đúng không: Toàn bộ các chi phí liên quan: Cước vận chuyển, cước nâng hạ, thủ tục hải quan em cho tất vào chi phí. Khi xuất hóa đơn cho khách hàng em hạch toán vào doanh thu (sử dụng TK5113). Các bác cho em ý kiến với ạ.
Xin trân trọng cảm ơn!
Bên mình, tất cả chi phí mình đưa vào 632.
Tuy nhiên, bạn cần để ý đến thuế suất thuế GTGT. Nếu DT chỉ đơn thuần là vận chuyển & nâng hạ thì bạn có thể áp dụng thuế suất 5%, nhưng nếu trong giá bán có cả phí làm thủ tục HQ thì phải áp dụng thuế suất 10% và tên dịch vụ không còn là dịch vụ vận chuyển mà sẽ là : Giao nhận hàng xuất / nhập.
RUOK nói:
Các bác cho em hỏi: Công ty em không có ô tô, nhưng bên em có thực hiện dịch vụ vận tải. Khi có khách hàng bên em đã thuê công ty khác thực hiện Bọn em chỉ đứng giữa ăn hoa hồng thôi.
Câu này chính xác phải hiểu rằng : ăn chênh lệch chứ không phải hoa hồng, vì bạn mua đi bán lại dịch vụ.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cho hỏi chi Việt Hương: công ty của mình cũng giống như của RUOK, công ty cung thực hiện cung cấp dịch vụ vận tải Bắc-Nam và các tỉnh miền Trung nhưng toàn dùng xe của các công ty khác hay thuê ở các bến xe như vậy công ty mình có cần phải đăng ký định mức tiêu hao dầu DO, lệ phí cầu đường và các khoản khác không ??

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Bác ViệtHương ơi, theo như em thấy hiện nay đang có TK6321: Giá vốn hàng hóa, TK6322: Giá vốn thành phẩm. Vậy như bác nói thì mình sử dụng TK632 gì để hạch toán các khoản chi phí vận chuyển, chi phí nâng hạ và thủ tục HQ như trong trường hợp của Công ty em. Bác chỉ rõ cụ thể cho em với ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
RUOK nói:
Bác ViệtHương ơi, theo như em thấy hiện nay đang có TK6321: Giá vốn hàng hóa, TK6322: Giá vốn thành phẩm. Vậy như bác nói thì mình sử dụng TK632 gì để hạch toán các khoản chi phí vận chuyển, chi phí nâng hạ và thủ tục HQ như trong trường hợp của Công ty em. Bác chỉ rõ cụ thể cho em với ạ
Người ta dùng tiết khỏan khi phải theo dõi chi tiết, nếu không cần phân biệt hàng hóa & thành phẩm thì mình dùng 632 - Giá vốn hàng bán luôn thôi RUOK ơi.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
dragon76 nói:
Cho hỏi chi Việt Hương: công ty của mình cũng giống như của RUOK, công ty cung thực hiện cung cấp dịch vụ vận tải Bắc-Nam và các tỉnh miền Trung nhưng toàn dùng xe của các công ty khác hay thuê ở các bến xe như vậy công ty mình có cần phải đăng ký định mức tiêu hao dầu DO, lệ phí cầu đường và các khoản khác không ??
Điều đó còn tùy thuộc bạn thuê xe theo phương thức gì? Thuê trọn gói - nghĩa là mua bán dịch vụ - CP cho tài xế & xăng/dầu,... do bên cho thuê trang trải thì không cần. Ngược lại, chỉ thuê cái xe không, mình phải tự điều hành và trang trải chi phí thì chắc chắn bạn phải có những thủ tục đó rồi.

H

hoahth80

Guest
22/11/05
49
0
0
44
Hải Phòng
Bên công ty em cũng kinh doanh dịch vụ vận tải.
Cho em hỏi : nếu tất cả các chi phí như nâng hạ...(phục vụ cho vận tải) đưa vào TK 154 liệu có được không?
Là công ty vận tải nên khi giao hàng xong là xuất hóa đơn,nhưng chưa rõ khách hàng sẽ thanh toán theo hình thức chuyển khoản hay trả tiền mặt.Vậy phải hạch toán thế nào?(Bên Thuế yêu cầu chỉ ghi 1 hình thức thanh toán).
Nhờ các pác giúp em!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoahth80 nói:
Bên công ty em cũng kinh doanh dịch vụ vận tải.
Cho em hỏi : nếu tất cả các chi phí như nâng hạ...(phục vụ cho vận tải) đưa vào TK 154 liệu có được không?!
TK 154 dùng để tập hợp chi phí kinh doanh và tính giá thành sản phẩm. TK dùng cho các DN hoạt động trong lĩnh vực sản xuất và xây lắp. Công ty bạn hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh dịch vụ vận tải, để tập hợp chi phí, hãy cho vào TK 632.

hoahth80 nói:
Là công ty vận tải nên khi giao hàng xong là xuất hóa đơn,nhưng chưa rõ khách hàng sẽ thanh toán theo hình thức chuyển khoản hay trả tiền mặt.Vậy phải hạch toán thế nào?(Bên Thuế yêu cầu chỉ ghi 1 hình thức thanh toán).
Nhờ các pác giúp em!
Bạn sử dụng TK 131, với hình thức thanh toán: công nợ. Khi nào biết chính xác họ trả bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì hạch toán tiếp, rất đơn giản.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nguyên văn bởi hoahth80
Nhờ các pác giúp em!

trên hóa đơn bạn có thể ghi : TM/CK được không sao cả, trường hợp thanh toán chậm thì có thể ghi chung là CK, đây là quy định không chính thức của cơ quan thuế nhằm quản lý các doanh nghiệp khi phát hành hóa đơn.

V

Vu Thuy Linh

Guest
9/4/08
4
0
0
39
Hà Nội
Cho e hỏi cùng với ah, e cũng làm về dịch vụ vận tải. E muốn hỏi chi phí xăng dầu thì hạch toán thế nào ah?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho e hỏi cùng với ah, e cũng làm về dịch vụ vận tải. E muốn hỏi chi phí xăng dầu thì hạch toán thế nào ah?
Công ty bạn có các đầu xe thì chi phí xăng dầu hạch toán vào TK 621 (DN áp dụng QD 48 hạch toán vào TK 154). Giá gốc của xăng dầu bao gồm giá mua trên hóa đơn + phí xăng dầu trên hóa đơn (nếu mua nhập kho rồi xuất sử dụng còn cả chi phí mua).

A

anytran

Sơ cấp
5/5/10
2
0
1
Cần Thơ
cac ban ai biet chi dum minh ke toan dich vu van tai can phai lam nhung gi? hach toan nhu the nao cac chi phi? rat m,ong duoc cac ban giup dom, chan thanh cam on

P

phamthimailinh

Guest
17/2/11
2
0
0
41
ha noi
Giup em voi cac bac oi!

Em moi lam ke toan cho cty TM-DV-DL vay em muon hoi cac bac khi em mua xang -dau em hach toan No TK 642 No TK 1331 co TK 111/112/331 vay dung hay sai? sau do Cty em hop dong van chuyen nhan vien KH
em hach toan No 111/112 co Tk 5113 co tk 3331
vay cuoi ky em phai ket chuyen gia von cung cap dich vu ra sao? phan bo chi phi xang dau khau hao tscd .. nhu the nao cho tung chuyen
cac bac giup em voi
em co the hach toan cac chi phi xang -dau vao tk 154 duoc ko? sau do em kc qua 632/911 con phan doang thu em hach toan 511/911 tinh lai lo. vay trong 2 cach tren cach nao dung. cac bac giup em voi

Sửa lần cuối:
H

hoahongdep

Guest
16/6/11
1
0
1
152 Nguyen Luong Bang
Mình cũng đang quan tâm đề tài giống mailinh, mình đang lo lắng đây, mình mới vào làm công ty du lịch , dịch vụ. cty chuyên lai dắt xà lan, vậy thì xăng dầu mình hạch toán thế nào? vào tk 154 đúng ko? các anh chị chỉ em với..

D

Duong thien pha

Guest
17/12/08
1
0
1
50
Tp.HCM
Ðề: Kế toán tại doanh nghiệp làm dịch vụ vận tải

Sao bạn nói tập hợp hết vào tk 632 được?
Bạn phải biết rằng ở cty dịch vụ vận tải hàng hóa nội địa, nếu dn hạch toán không mở tk 152, 154 chi tiết thì phải sử dụng tk621, 622,627. sau đó mới kcqua 154. Riêng phần tk 621 thì phải xem thử, nếu vượt định mức tiêu hao xăng dầu ( Định mức này phải đăng ký trên thuế ) thì phần vượt định mức đó phải ghi như sau: 632/621 chứ

T

thaithuychang

Guest
24/10/12
2
0
0
33
hải phòng

các anh chị ơi cho em hỏi chút nha
Em cũng làm trong dịc vụ vận tải xe cont
Bên em mói có một đàu xe thui
nên khi vận chuyển theo các đơn đặt hàng thì chủ yếu là thuê xe ngoài
Nhưng em vẫn phải làm bảng định mức xăng dầu để nộp cho thuế
Anh chị nào có bảng định mức xăng dầu không cho em xin một bảng làm mẫu với ạ
em mới ra trường nên k hiểu rõ lem vấn đề này
Mong mọi người giúp đỡ em với ạ
Em chân thành cảm ơn ạ

D

diepvien009

Guest
14/7/12
1
0
0
ninh bình

6321 vì đây có phải thành phẩm đâu,theo t cho vào 6321 là hợp lý hơn

các anh chị ơi.các anh chị nào có thể cho em biết kế toán cước xe , kế toán điều xe có nhiệm vụ gì k ạ.em đang viết báo cáo thực tập
Em mong các anh chị giúp đỡ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA