Thắc mắc quá!

• Thread starter bichum
  • Ngày gửi
B

bichum

Guest
29/11/05
0
0
0
HCM
Em mới phát hiện ra diễn đàn này. Thật thú vị mặc dù hơi muộn! Em còn đang đi học, ngành của em cũng là kế toán. Nhưng đến lúc này, em vẫn chưa phát hiện được bất cứ điều gì thú vị ở ngành học của em cả. Ai cũng thấy như thế hay do em chọn nhầm nhỉ?
Em có hỏi thăm một số chị đã làm kế toán cho các công ty. Tất cả họ đều than chán và áp lực sau một thời gian đi làm. Đến cả thầy dạy kế toán cho em cũng nói như vậy. Vậy là thế nào nhỉ, chẳng lẽ nghề kế toán chán lắm?Em thiệt là không hiểu mà!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Em còn giới hạn tầm mắt mình trong không gian là trường học nên em sẽ chưa nhìn nhận được mặt trái của cuộc đời và của cả nghề nghiệp. Sau này khi đi làm em sẽ thấy được điều mà những người đi trước nói là đúng hay sai, chứ bây giờ có nói em cũng chưa hình dung ra được.
Nghề kế toán thì không chán bằng chứng là em thấy đó có biết bao nhiêu người theo học. Còn làm kế toán thì chán??? Cái này cũng còn tuỳ, vì có người làm kế toán thì thấy thích, có người làm vì đã chọn cho mình cái nghiệp thì phải theo thôi, có người vì hoàn cảnh...
Còn khi làm kế toán chịu áp lực là đúng vì phải chịu trách nhiệm với sếp, với cơ quan thuế về những gì mình làm.
Sau thời gian đi làm em sẽ thấy chán hay như thế nào lúc ấy câu trả lời cũng còn chưa muộn. Còn trên diễn đàn này mọi người chỉ có thể nói từ cuộc sống và công việc của chính mình mà thôi.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
bichum nói:
Em mới phát hiện ra diễn đàn này. Thật thú vị mặc dù hơi muộn! Em còn đang đi học, ngành của em cũng là kế toán. Nhưng đến lúc này, em vẫn chưa phát hiện được bất cứ điều gì thú vị ở ngành học của em cả. Ai cũng thấy như thế hay do em chọn nhầm nhỉ?
Em có hỏi thăm một số chị đã làm kế toán cho các công ty. Tất cả họ đều than chán và áp lực sau một thời gian đi làm. Đến cả thầy dạy kế toán cho em cũng nói như vậy. Vậy là thế nào nhỉ, chẳng lẽ nghề kế toán chán lắm?Em thiệt là không hiểu mà!!!
Chán ư, nếu như có tư tưởng như thế thì bạn ko học nổi đâu nhá. Chán hay ko là tùy ở mỗi người thôi. Khi đi làm rồi bạn sẽ rõ. Làm kế toán có nhiều điều thú vị lắm đấy. Chịu áp lực là lẽ đương nhiên rồi nhất là đối với kế toán trưởng. Cty ăn nên làm ra là cũng nhờ vào kế toán đấy. Khi được làm kế toán trưởng rồi thì bạn thấy mình "phong độ" lắm dưới mình còn có nhân viên của mình nữa lúc bây giờ thì bạn chỉ vạch ra con đường mà cấp dưới của bạn phải làm theo bạn chỉ cần kiểm tra họ thôi..........oách thật nhưng đến khi đụng chuyện rồi thì kế tóan trưởng chịu 100% trước hội đồng thành viên, trước pháp luật đấy..........sướng hay khổ............
Tóm lại bạn làm cái gì cũng có cái sướng và cũng có cái khổ cả. Nhưng nếu như mình chủ động trong công việc thì ko đến nỗi nào đâu...............
Chúc bạn thành công và yêu thích kế toán giống như tớ vậy nè.

L
Bichum thân mến, bạn sẽ không bao giờ phải hối tiếc vì lựa chọn này. Kế toán không đơn thuần là việc ghi nợ - ghi có vào tài khoản một số tiền mà xung quanh nó còn là cả một nghệ thuật. Bạn sẽ thực sự yêu thích nó sau một thời gian hợp tác cùng diễn đàn này. Tôi hy vọng bạn sẽ tìm được niềm vui từ trang web này....

Thân,

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Làm kế toán hay bất bỳ công việc gì đều chán hết nếu bạn không cảm thấy (a) hứng thú, có tâm huyết với công việc
(b) Công việc đó không mang lại cho bạn đãi ngộ xúng đáng
(c) Công việc đó không mang lại cho bạn cơ hội phát triển bản thân và nghề nghiệp.

Thứ hai là bạn phải xem lại công việc kế toán. Thế nào là kế toán. Kế toán không chỉ đơn thuần là nợ/có, mà kế toán là ngôn ngữ thể hiện dưới dạng tiền tệ tình hình hoạt động của DN. Kế toán nói rộng ra còn bao gồm kế toán quản trị và quản trị tài chính, trong đó người làm kế toán hiểu theo nghĩa rộng, không những phải nắm được các kết quả hoạt động của DN trong quá khứ, hiện tại, nhưng phải biết/dự đoán được kết quả hoạt động trong tuơng lai và quan trọng hơn là phải biết quản lý nguồn lực tài chính của DN nhằm làm thế nào để đạt được kết quả đó.

Nếu bạn ra làm kế toán, sau 10 năm (mà không chỉ 5 năm thôi) bạn vẫn là một anh kế toán tiền mặt, hoặc kế toán công nợ quèn, trong một công ty TNHH không tên tuổi, lương chỉ đủ ăn sáng với cafe, không hề nhìn thấy mặt mũi của các Bảng cân đối tài sản hay báo cáo lãi lỗ, mà quan trọng hơn, thấy triển vọng mù mờ như đêm của chị Dậu thì đúng là kế toán là chán đối với bạn rồi. Nhưng nếu bạn có quyết tâm, có hy vọng, thì triển vọng sẽ khác đối với bạn (vì bây giờ bạn mới là SV phải không). Này nhé, ra trường làm kế toán này, sau 5 năm lên Kế toán truởng ở cái công ty đó này, sau 10 năm lên CFO (Chief Financial Officer) của một công ty có tên tuổi này, sau 15 năm lên CEO (Chief Excecutive Officer) của công ty đó này, sau 20 năm lên CEO của cả Tổng công ty này...Sau 20 năm...lúc đó bạn mới có 42 tuổi, bạn đã có gần như đầy đủ mọi thứ, mà với khởi động bước đầu chỉ là kế toán.

Đừng nói viễn cảnh trên đây là không thể. Có khối kẻ bỏ học đại học mà vẫn thành danh, ví dụ nhé: Bill Gates, bỏ ngang Havard thành lập Microsoft, Michael Dell, bỏ đại học thành lập Dell Computer mà bây giờ toàn là những đại gia, huống hồ nếu bạn tốt nghiệp đại học, bạn hơn hẳn mấy cái "kẻ" này một tấm bằng đại học. Đừng nói là họ vĩ đại hơn mình, họ cũng như mình thôi mà (còn kém hơn mình vì không có bằng đại học chuyên ngành kế toán). Nhưng mà cái họ hơn mình là họ có quyết tâm, hoài bão, và hy vọng. Và công việc họ chọn lựa thoả mãn ba cái (a) (b) (c) ở đầu bài.

Kế toán chán lắm...thật thế nếu như ngay từ lúc học đã không hiểu mình học cái môn này làm quái gì, rồi lại bị chính thầy dạy kế toán và các bậc tiền bối nói thế nữa (thế mà sao "các bậc" này không đổi nghề nhỉ?!)

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
bichum nói:
Nghề Kế toán chán lắm, chán cực kỳ luôn! suốt ngày con số với sổ sách chứng từ, nhập nhập xuất xuất...
Nhưng có một phần của nó rất hấp dẫn đó là phần tài chính - hoạch định tài chính doanh nghiệp. Nếu bạn tâm huyết, bạn chịu khó tìm hiểu thì đó là phần mơ mộng nhất của công tác Kế toán - Tài chính. Nếu Kế toán là hàng ngày bạn phải làm quen với con số 1 = 1(không được phép lệch dù chỉ là phần triệu) nhưng với Tài chính thì bạn hoàn toàn có thể tưởng tượng ra 1 = 2 (hay thậm chí là = 10)...
Ngoài ra nghề kế toán còn tạo ra tính ngăn nắp, kỷ luật. Thôi bạn đang còn là sinh viên nên tôi sẽ không nói nhiều về nghề Kế toán - Tài chính vì nếu nói quá lên bạn sẽ cảm thấy mọi điều gần như là .....! Hãy cảm nhận nghề nghiệp theo cách của mình. Bạn có thể học Kế toán nhưng khi ra trường bạn lại làm rất tốt một công việc khác không liên quan tẹo nào đến kế toán và ngược lại... Hãy làm tốt công việc trước mắt, chuẩn bị vững vàng cho tương lai và gặt hái thành công sẽ đến!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
To bichum: em cứ thường xuyên online tham gia vào diễn đàn WKT thì sẽ tìm ra nhiều niềm vui, nhiều cái hay ở ngành mà em đã lựa chọn. Dù bạn làm ở công việc nào, ở bất kỳ vị trí nào cũng đều có cái khổ, cái khó của nó cả điều quan trọng là bạn phải thật sự tôn trọng và yêu thích sự lựa chọn của mình để mà tiếp tục phấn đấu vì sự nghiệp phát triển lâu dài.......hehhe ngày xưa let đã lỡ lọt chân vào chốn này nên đã bị quyến rũ đến nước phải đổi nghề làm lại từ đầu kìa.......... và hiện nay thì let đã và đang thực sự đánh vật với mí con số làm nhức nhối cái đầu let đây nè. Nhưng dù sao let vẫn thấy thích và quyết định đi đến cùng với anh em nhà webketoan chúng ta.

Túm lại, bạn hãy thường xuyên vào đây để được cập nhật thêm những kiến thức mới và những kinh nghiệm của các anh chị đã thực sự trãi qua và thu lượm thêm và tích cóp và làm dày túi tri thức của bạn nhé.

Hi vọng qua đây bạn sẽ thấy hơi thích thích về kế tóan để cố gắng chăm chú nghiên cứu và học hỏi để mai sau ra trường bạn có thể làm được công việc mà ngày nào bạn đã lựa chọn.

chúc bạn luôn thành công

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
Bichum thân mến, bạn làm CK nhớ lại hơn 2,000 ngày trước đây của mình. Cũng y như Bichum vậy đó, nói ra thì thật xấu hổ, CK học KT vì nghe theo lời dụ dỗ của bạn bè và nghe nói rằng học ngành này mai mốt ra trường dễ kiếm việc làm lắm. Suốt 2 năm học đầu, CK gần như khủng hoảng vì thấy cái ngành này sao mà nó khô như ngói, lại chẳng thể nào sáng tạo ra cái gì hay ho, cứ phải theo một khuôn mẫu sẵn có, chán kinh khủng. Hồi đó CK mà dũng cảm thêm tí nữa thì chắc đã bỏ ngang rồi. Sau đó CK đã cố gắng làm mọi cách để có thể yêu thích cái chuyên ngành mà mình đã lỡ chọn này vì CK tin rằng cho dù thế nào đi nữa thì chắc chắn nó phải có chỗ nào đó thú vị mà mình chưa khám phá ra. CK đã rủ thêm 2 người bạn cũng đang chán như mình và 3 đứa thiếu điều muốn lục tung cái thư viện của trường lên. Sáu tháng ròng rã như thế và CK đã phát hiện ra rằng kế toán đúng là một môn khoa học, cũng thú vị và đầy tính sáng tạo như tất cả những ngành khoa học khác chứ không chỉ đơn giản chỉ là công việc ghi nợ-có chán phèo như CK đã từng nghĩ.
Bây giờ thì CK đã ra trường, đi làm 2 năm, CK không chắc rằng con đường mình đang đi là sự lựa chọn tốt nhất, nhưng nếu cho CK làm lại thì CK vẫn sẽ chọn học KT thôi. CK không còn nghĩ rằng làm bác sĩ hay kỹ sư thì hay hơn làm kế toán nữa đâu. Nếu như những ý nghĩ đó còn ám ảnh bạn thì chắc là bạn sẽ khó mà học tiếp lắm, Bichum à. Mà mình bỏ thời gian và tiền bạc ra đâu chỉ đơn giản là kiếm một tấm bằng, đúng không?
Chỉ đơn giản rằng, hãy khám phá ra những điều thú vị ngay chính trong ngành học của mình, Bichum nhé. Bạn đã tìm đến WebKT và phát hiện ra rằng đây là một trang web rất thú vị, đúng không? Đó có vẻ là một khởi đầu tốt đấy. Nếu Kế toán mà đáng chán như vậy thì chắc là webkt cũng khó mà phát triển tới mức này :) Chúc bạn sẽ lấy lại tinh thần và học tốt nhé.

L

Leisie

Guest
9/9/04
4
0
0
fantasy palace
Mọi người có nghĩ học kế toán cần phải có năng khiếu gì không?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực ra theo mình nghĩ học môn nào nếu có năng khiếu thì cũng hiệu quả hơn nhưng với môn kế toán thì tính kiên trì và cần cù , thận trọng mới là cái quyết định. Nhiều bạn của mình, tiếng anh nói như gió , nhớ từ vựng và ngữ pháp như cháo chảy nhưng học bảng hệ thống TK kế toán mà mãi không nhớ được. Thế mới lạ .

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
to : bichum
lúc đầu tớ cũng thấy nghề này thật là chán và tẻ nhạt, nhưng rùi sau đó tớ hiểu rằng: chỉ là vì mình chưa tìm hiểu hết về nó thôi, kế toán cũng đòi hỏi sự thông minh và là cả một nghệ thuật đó. Nếu mình thực sự quan tâm đến cái gì thì sẽ có hứng thú thôi.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
yen85 nói:
to : bichum
lúc đầu tớ cũng thấy nghề này thật là chán và tẻ nhạt, nhưng rùi sau đó tớ hiểu rằng: chỉ là vì mình chưa tìm hiểu hết về nó thôi, kế toán cũng đòi hỏi sự thông minh và là cả một nghệ thuật đó. Nếu mình thực sự quan tâm đến cái gì thì sẽ có hứng thú thôi.
ừa đúng đó, lúc đầu Tigon chưa bao giờ ước mơ mình trở thành kế toán (mà thật ra mình chả thích). Ước mơ lớn nhất của Tigon khi còn học trung học đó là sẽ trở thành nhà báo. Híc híc thế mà thi vào Phân viện báo chí trượt cái oạch. Rồi chả hiểu làm sao cuối cùng lại chọn vào học kế toán. Nhưng bây giờ thì kế toán cũng không phải là quá tệ, cũng khá là thú vị đấy. Học kế toán rèn luyện cho mình rất nhiều đức tính tốt, cẩn thận này, kiên trì, chịu khó...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA