Cach xac dinh von tu co

  • Thread starter dangkhoa2k
  • Ngày gửi
D

dangkhoa2k

Thành viên sơ cấp
26/12/04
15
0
0
VietNam
#1
Hiện nay tôi gặp vấn đề rắc rối về việc xác định vốn cấp 1 trong việc xác định vốn tự có. Khi xác định vốn tự có theo quy định thì bao gồm vốn cấp 1 và vốn cấp 2. Nếu xác định vốn tự có để tính tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu thì phải trừ các khoản loại trừ trong đó có lỗ lũy kế (đương nhiên). Nhưng trong khi xác định vốn tự có thuần (chỉ bao gồm vốn cấp 1 và vốn cấp 2). Ở vốn cấp 1 có phần thu nhập không chia (Dư có TK 691, 692), vậy nếu TK 692 có cùng lúc dư có và dư nợ (tức bị lỗ) thì khi xác định vốn cấp 1 ta có phải trừ các khoản lỗ này không? Xin các anh chị nghiên cứu giúp. Chân thành cảm ơn
 
L

letrans

Thành viên sơ cấp
#2
Như đã trả lời bác ở một câu hỏi nào đó, liên quan đến việc tính vốn tự có NHNN đã có văn bản hướng dẫn rồi (788/CV-KTTC2 ngày 13/6/2005), theo đó, việc tính Vốn cấp I bao gồm cả khoản lợi nhuận không chia (nội dung này được hướng dẫn lấy tài khoản là Dư Có TK 691, 692 và phần ghi chú được tham chiếu vào quy định tại Khoản 11, Điều 2, QUyết định 457/2005/QĐ-NHNN ngày 19/4/2005:
"11. Lợi nhuận không chia là phần lợi nhuận được xác định qua kiểm toán của tổ chức kiểm toán độc lập sau khi đã nộp thuế và trích lập các quỹ theo quy định của pháp luật, được giữ lại để bổ sung vốn cho tổ chức tín dụng theo quy định của pháp luật. Lợi nhuận không chia của tổ chức tín dụng cổ phần phải được Đại hội cổ đông thông qua."
Theo bạn thì một khoản lỗ có thể “bổ sung cho vốn của TCTD hay không?”, bạn trả lời câu hỏi đó và tự đưa ra kết luận cho tình huống này nhé.

Thân,
 
H

hong hot

Thành viên thân thiết
#3
letrans nói:
văn bản hướng dẫn rồi (788/CV-KTTC2 ngày 13/6/2005),
Le Trans ơi, có cái công văn trên thì gửi cho HH phát?

Tiện đây HH hỏi Le Trans có tổng mục lục văn bản của SBV năm 2005 không? nếu có thì cho HH xin một bản luôn được không?

Thanks Le Trans nhiều.
 
L

letrans

Thành viên sơ cấp
#4
hong hot nói:
Le Trans ơi, có cái công văn trên thì gửi cho HH phát?

Tiện đây HH hỏi Le Trans có tổng mục lục văn bản của SBV năm 2005 không? nếu có thì cho HH xin một bản luôn được không?

Thanks Le Trans nhiều.
Báo cáo, tổng mục lục ngân hàng nhà nước thì không có đến công văn mà chỉ có đến Quyết định thôi bác ạ.

Công văn 788 em sẽ chuyển qua email cho bác.
 
L

letrans

Thành viên sơ cấp
#5
hong hot nói:
Le Trans ơi, có cái công văn trên thì gửi cho HH phát?

Tiện đây HH hỏi Le Trans có tổng mục lục văn bản của SBV năm 2005 không? nếu có thì cho HH xin một bản luôn được không?

Thanks Le Trans nhiều.
Bác lưu lại Email hoặc gửi qua tin nhắn cho em nhé...
 
D

dangkhoa2k

Thành viên sơ cấp
26/12/04
15
0
0
VietNam
#6
Lâu quá không có dịp lên mạng, cám ơn câu trả lời của bác letrans nhiều. Ý bác là lấy phần chênh lệch dư có trừ dư nợ tài khoản 692??
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

  • DONGAN2018
  • Luti Phạm
  • daongocnam0603
  • nguyentiep91
  • Phương Hạ 111
  • Vu Thuy Ngan
  • xediengiatot
  • Linh Minh 789
  • trangnov
  • ĐinhOanh98HP
  • qthi2209
  • LinhNguyen010794
  • khanhnguyennt
  • Tú Vưu
  • Huyền Mia
  • nguyenthaovi122017
  • Trần Thị Thảo Nguyên
  • Nguyễn Thạo89

Xem nhiều