Hợp đồng 36 triệu nhưng viết hóa đơn làm nhiều lần để thanh toán bằng tiền mặt có được không?

• Thread starter Nguyenthuong240490
  • Ngày gửi
L

linhdophi

Guest
Em đang muốn làm trọn gói cả khách sạn và ăn uống cùng 1 chỗ cơ ạ.
Bạn làm trọn gói cả KS và Ăn uống vào nếu giá trị < 20 triệu thì cứ làm bình thường thôi
Nếu >20 triệu, bạn chia ra 2 hợp đồng, một cái là HĐ thuê (đặt) phòng nghỉ, cái còn lại là dịch vụ ăn uống . sau thanh toán bằng tiền mặt cả 2 hợp đồng. Vấn đề ở đây là bên bạn xuất hóa đơn thì không sao nhưng bạn phải giải thích cho khách hàng hiểu rõ nếu không chia hợp đồng ra thì hóa đơn đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhphankim

Guest
19/5/13
8
0
3
Hà Nội
Bạn làm trọn gói cả KS và Ăn uống vào nếu giá trị < 20 triệu thì cứ làm bình thường thôi
Nếu >20 triệu, bạn chia ra 2 hợp đồng, một cái là HĐ thuê (đặt) phòng nghỉ, cái còn lại là dịch vụ ăn uống . sau thanh toán bằng tiền mặt cả 2 hợp đồng. Vấn đề ở đây là bên bạn xuất hóa đơn thì không sao nhưng bạn phải giải thích cho khách hàng hiểu rõ nếu không chia hợp đồng ra thì hóa đơn đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Vâng em cảm ơn ạ.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Làm vậy cũng được sao? Mình đọc tại Khoản 5, Điều 15, Thông tư 219/2013/TT-BTC ghi là: "5. Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Nhà cung cấp là người nộp thuế có mã số thuế, trực tiếp khai và nộp thuế GTGT." như vậy quy định ở đây là "của một nhà cung cấp" (là người nộp thuế có mã số thuế) chứ đâu có nói là khác mặt hàng (ngủ, ăn...) thì được trả tiền mặt đâu nhỉ??? Theo mình thì phải chia ra 2 ngày lập hoá đơn và phải dấu biến cái hợp đồng đi thì mới được (không dấu cái hợp đồng mà đưa ra 2 tờ hóa đơn thì 2 bì lòi đuôi ra ngay).

P

phuongnguyenHN

Guest
5/1/10
2
0
1
Ha Nam
Trường hợp bên em ntn ah . Tiền ăn trong tháng xuất làm nhiều hóa đơn, mỗi hóa đơn dưới 20trieu ( Tiền ăn 1 tháng 40tr thì ngày 28,29,30 chia ra mỗi ngày xuất hóa đơn hơn 13tr- 15tr-12tr ) và thanh toán bằng tiền mặt 1 lần số tiền 40trieu => như vậy có hợp lý không ah?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trường hợp bên em ntn ah . Tiền ăn trong tháng xuất làm nhiều hóa đơn, mỗi hóa đơn dưới 20trieu ( Tiền ăn 1 tháng 40tr thì ngày 28,29,30 chia ra mỗi ngày xuất hóa đơn hơn 13tr- 15tr-12tr ) và thanh toán bằng tiền mặt 1 lần số tiền 40trieu => như vậy có hợp lý không ah?
Đc.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Không có hợp đồng thì không có vướng mắc gì; nếu có hợp đồng là sẽ bị loại các hóa đơn này ra ngay.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA