Thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter phuongThucdoan
  • Ngày gửi
P

phuongThucdoan

Guest
4/8/05
9
0
0
49
Tam Ky
Chào các bạn!
Cơ quan mình trả tiền thuê khoán với người ngoài cơ quan 2-3triệu đồng/1lần nhận/1năm. Vậy mình có phải khấu trừ 10% của họ không? (Vì theo TT81 người có thu nhập 500.000đồng thì phải khấu trừ)
Nếu trường hợp họ không chịu để mình khấu trừ mà tự họ đi nộp có được không?
Giúp mình với.Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Không có gì đảm bảo là họ sẽ đi nộp cũng như bạn không thể lấy được chứng từ nộp thuế để chứng minh với cơ quan thuế sau này. Bạn cứ khấu trừ 10% tại nguồn rồi đi nộp cho chắc nhé.

P

phuongThucdoan

Guest
4/8/05
9
0
0
49
Tam Ky
tranvanhung nói:
Không có gì đảm bảo là họ sẽ đi nộp cũng như bạn không thể lấy được chứng từ nộp thuế để chứng minh với cơ quan thuế sau này. Bạn cứ khấu trừ 10% tại nguồn rồi đi nộp cho chắc nhé.
Anh Hùng ơi, theo anh thì 1 năm mình chi có 2-3triệu đồng cho họ cũng phải khấu trừ hả anh?

Sửa lần cuối:
H

hxc

Guest
7/6/06
3
0
0
hcmc
các bạn giúp hxc với. hxc đang gặp trường hợp về thuế thu nhập cá nhân như sau:
- các khoản tiền đồng phục, tiền trợ cấp, tiền công tác phí (khoán, không thanh toán theo chứng từ phát sinh từng thời điểm) nếu nhân viên đồng ý không thoả thuận trên hợp đồng lao động, và nhận bằng tiền mặt 6tháng /1 lần thì các khoản này có xem là thu nhập chịu thuế không vậy? hcx bỏ qua yếu tố sử dụng hoá đơn để hạch toán chi phí của DN (ví dụ tiền đồng phục)

hxc cảm ơn trước nhé.:friend:

S

Song Huong

Cao cấp
tranvanhung nói:
1 năm bạn chỉ cần chi 500,000 thì cũng phải khấu trừ rồi.

Nếu là lao động giản đơn ước tính thu nhập <60tr/năm thì không phải khấu trừ
(theo cv 3395 TCT/TNCN NGÀY 18 THÁNG 10 NĂM 2004)
...
Việc khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi chi trả thu nhập mỗi lần từ trên 500.000 đồng cho cá nhân ngoài cơ quan chi trả như trả tiền cho hoạt động dịch vụ các loại, đại lý..... được thực hiện theo quy định tại điểm 3.3 Mục III Thông tư số 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/2004 của Bộ Tài chính. Trường hợp cơ quan chi trả thu nhập khi chi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng lao động ngắn hạn, lao động có tính thời vụ, lao động chân tay, lao động giản đơn có thể ước tính mức thu nhập chịu thuế không đến 60 triệu đồng/năm (bình quân tháng dưới 5 triệu đồng) thì Cục thuế hướng dẫn cơ quan chi trả thu nhập có văn bản đề nghị để Cục thuế biết và cơ quan chi trả tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế đối với các đối tượng này. Ví dụ như chi trả cho cá nhân không chuyên, sinh viên tham gia đóng phim; dịch vụ nhỏ lẻ như tạp vụ sửa chữa nhỏ lẻ về điện, nước.....
...