Kê khai vé máy bay

• Thread starter hcl _ hn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Mọi người cho tôi hỏi khi kê khai vé máy bay trên tờ khai thuế thì kê khai theo tên và MST của Hãng hàng không hay kê khai theo tên và MST của Phòng vé cung cấp vé cho mình? Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn kê khai theo tên và mã số thuế của Phòng vé cung cấp vé cho mình. Đó là đơn vị trực tiếp bán vé cho bạn mà.

hcl _ hn nói:
Mọi người cho tôi hỏi khi kê khai vé máy bay trên tờ khai thuế thì kê khai theo tên và MST của Hãng hàng không hay kê khai theo tên và MST của Phòng vé cung cấp vé cho mình? Thanks!

H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Nhưng mà mình thấy phiếu thu của các phòng vé đó l(kể cả những đại lý cấp I) luôn đề tên và MST của hãng hàng không mà không hề đề MST của họ mặc dù có đóng dấu tròn tên cty. Trả lời giúp mình vì mình đang kê khai rất nhiều vé mb để làm tờ khai thuế tháng này.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Cty hàng không là người trực tiếp cung cấp DV vận tải, phát hành vé và phiếu thu (có thể coi vé và phiếu thu là chứng từ đầu vào hợp lệ), còn đại lý họ chỉ là người bán hộ vé cho các cty hàng không. Do đó phải kê khai theo tên và MST của cty hàng không thì mới hợp lý.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Mình còn nghe nói là ngoài phiếu thu hay hoá đơn dùng để kê khai thuế GTGT, thì còn kế toán còn phải lưu vé máy bay đó ( sau khi đã sử dụng, phải giữ lại, không nên bỏ). Như vậy chi phí vé máy bay đó mới được xem là hợp lý & hợp lệ....
Không biết như thế có đúng không? bác nào có kinh nghiệm quyết toán thuế về vụ chi phí này vui lòng chỉ em với nhé ! Thanks.

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
leloanbt nói:
Mình còn nghe nói là ngoài phiếu thu hay hoá đơn dùng để kê khai thuế GTGT, thì còn kế toán còn phải lưu vé máy bay đó ( sau khi đã sử dụng, phải giữ lại, không nên bỏ). Như vậy chi phí vé máy bay đó mới được xem là hợp lý & hợp lệ....
Không biết như thế có đúng không? bác nào có kinh nghiệm quyết toán thuế về vụ chi phí này vui lòng chỉ em với nhé ! Thanks.
Muốn là chi phí hợp lý hợp lệ, ngoài hoá đơn, phiếu thu của đại lý hoặc doanh nghiệp cung cấp vé máy bay cho bạn, bạn phải lưu vé máy bay lại với lý do sau:
a/ Vì có thể xuất hoá đơn cho bạn nhưng bạn không đi, do đó bạn có thể đổi vé lại và chịu mất 10% thuế VAT. Như vậy tiền thuế bạn mất thì bạn thu lại của nhà nước còn chi phí thì bạn vẫn kê, trong khi đó thực tế chi phí đó không phát sinh
b/ Vé máy bay có ghi người đi trên đó, thuế xem xét người đi có phải nhân viên hay chuyên gia không.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vé máy bay là loại hóa đơn đặc thù. Giữ vé máy bay chính là giữ một loại hóa đơn.

leloanbt nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi kê khai thuế, trên Bảng kê bạn kê hóa đơn hay kê phiếu thu?

hcl _ hn nói:
Nhưng mà mình thấy phiếu thu của các phòng vé đó l(kể cả những đại lý cấp I) luôn đề tên và MST của hãng hàng không mà không hề đề MST của họ mặc dù có đóng dấu tròn tên cty.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Một hãng hàng không có biết bao nhiêu đại lý bán vé trên khắp thế giới. Khi bạn kê tên và mã số thuế của hãng hàng không đó trên Bảng kê, cơ quan thuế muốn kiểm tra thì "biết tìm em nơi đâu, nơi đâu"?

orchidvn nói:
Cty hàng không là người trực tiếp cung cấp DV vận tải, phát hành vé và phiếu thu (có thể coi vé và phiếu thu là chứng từ đầu vào hợp lệ), còn đại lý họ chỉ là người bán hộ vé cho các cty hàng không. Do đó phải kê khai theo tên và MST của cty hàng không thì mới hợp lý.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Nguyen Tu Anh nói:
Vé máy bay là loại hóa đơn đặc thù. Giữ vé máy bay chính là giữ một loại hóa đơn.

Vé máy bay không phải là hoá đơn đặc thù mà chỉ là chứng từ vận chuyển. Do vậy để được chấp nhận là chi phí hợp lý hợp lệ thì phải có hoá đơn kèm theo. Hoá đơn do đại lý bán vé máy bay xuất là hoá đơn của đại lý.
Đồng thời phải lưu hóa đơn kèm cuống vé bởi các lý do như bạn Biển núi giải thích.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Hang nói:
Vé máy bay không phải là hoá đơn đặc thù mà chỉ là chứng từ vận chuyển. Do vậy để được chấp nhận là chi phí hợp lý hợp lệ thì phải có hoá đơn kèm theo. Hoá đơn do đại lý bán vé máy bay xuất là hoá đơn của đại lý.
Đồng thời phải lưu hóa đơn kèm cuống vé bởi các lý do như bạn Biển núi giải thích.
Cái này thì bạn Nguyên Hằng xem lại, Có công văn rồi đấy, Lười tra cho bạn quá.

Vì khi bạn mua trực tiếp ở sân bay... thì không có hóa đơn cho bạn đâu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nói thật là em chưa đi mua vé máy bay bao giờ đâu nên hình dạng cái vé máy bay thế nào thì em cũng đành chịu. Em cứ nghĩ vé máy bay giống vé tàu, vé xe. Hic!

Em post lại bài của chị nhungpt59 cho các bác xem nhé! Chắc câu trả lời này mới đúng.

nhungpt59 nói:
tất cả các đại lý bán vé máy bay đều đăng ký có hóa đơn đặc thù (thường họ ghi là phiếu thu) Hóa đơn này phải có dòng chữ được phát hành theo công văn số ...ngày ...tháng ... của TCT hay BTC. Khi thanh toan vé máy bay bao giờ cũng đi kèm cuống vé + hóa đơn (phiếu thu). Trên hóa đơn( Phiếu thu) khi nào cũng ghi rất rõ mã số thuế, thuế GTGT và các loại thuế khác. Còn trên cuống vé thì không có số seri và MSt đâu.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nói thật là em chưa đi mua vé máy bay bao giờ đâu nên hình dạng cái vé máy bay thế nào thì em cũng đành chịu. Em cứ nghĩ vé máy bay giống vé tàu, vé xe. Hic!

Em post lại bài của chị nhungpt59 cho các bác xem nhé! Chắc câu trả lời này mới đúng.
Hic, đôi lúc cũng không thể có phiếu thu dc đâu? Ví dụ nhé Mình đi công tác thường xuyên, và khi đi thì mình định ngày dc, còn khi về thì không, do vậy khi đi thì mình đặt ở đại lý thì có hóa đơn hoặc phiếu thu đặc thù.

Còn khi về thì chắc cú cứ ra sân bay. Sân bay này thì khá nhỏ thôi, chỉ có vé chứ chẳng có phiếu thu hay hóa đơn gì. do đó Vé Máy bay là quan trọng nhất để biết đó là Chi phí hợp lý hợp lệ. Mình nói vậy không có nghĩa là các bạn chỉ cần vé máy bay thôi đâu nhé. Vì vậy khi mua vé máy bay thì bao giờ các bạn cũng lấy hóa đơn hoaặc phiếu thu, còn có chỗ không có dc thì phải chịu, và linh động chỉ cần cuống vé là dc

Sửa lần cuối:
O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Thật ra thì phiếu thu cũng là do cty hàng không phát hành, vì theo mình được biết thì cty hàng không (VD như VN Airlines) có hệ thống mạng kết nối tới tất cả các đại lý bán vé ở khắp mọi nơi. Đại lý thực chất là chỉ là người bán vé và thu tiền hộ cty hàng không mà thôi.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Khi mua vé máy bay nếu bạn cần hoá đơn VAT thì bạn yêu cầu đại lý bán vé xuất trong TH này MST là của hãng vận chuyển chứ không phải của đại lý. Bạn Nguyen Hang nói đúng vé máy bay chỉ là chứng từ vận chuyển thôi.

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Cty mình đang làm là Cty Du Lịch mình đã quyết toán 02 năm rồi. Hàng tháng vẫn phải kê khai một số lượng lớn vé máy bay và vé tầu. Hiện nay khi kê khai mình vẫn kê khai MST của đại lý bán vé mặc dù trên đó có cả MST của các hãng hàng không. Như Tu Anh nói ở trên là đúng đấy ở đây các đại lý bán vé máy bay như một CTy hoạt động kinh doanh dịch vụ mua lại dịch vụ của các hãng hàng không và bán cho các khách hàng để hưởng lợi nhuận mặc dù đứnh trên danh nghĩa là đại ly.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
DINOSAUR nói:
các đại lý bán vé máy bay như một CTy hoạt động kinh doanh dịch vụ mua lại dịch vụ của các hãng hàng không và bán cho các khách hàng để hưởng lợi nhuận mặc dù đứnh trên danh nghĩa là đại ly.

Dịch vụ vận chuyển khách vẫn là do cty hàng không đảm nhận, vậy thì có thể nói là họ đã bán lại DV cho các đại lý bán vé không???

H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Mình cũng nghĩ như Orchi, các cty chỉ đứng ra làm đại lý và hưởng hoa hồng thôi.

D

Dao Ngoc Thiet

Guest
27/12/05
9
0
0
46
Ha Noi
Các bác cho em hỏi một chút, em mở phòng vé nhưng nếu em mua vé của đại lý của nước ngoài tại VN ( VP đại diện tại VN) thi thuế họ ghi cho em đều O% hết nhưng em bán thì em phải bán có thuế rồi ( 10%) bây giờ không biết hạch toán thế nào mà như thế có đúng không, các đại lý của VNAIR thì có VAT hết, các bác giúp em với

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
AC3K nói:
Hic, đôi lúc cũng không thể có phiếu thu dc đâu? Ví dụ nhé Mình đi công tác thường xuyên, và khi đi thì mình định ngày dc, còn khi về thì không, do vậy khi đi thì mình đặt ở đại lý thì có hóa đơn hoặc phiếu thu đặc thù.

Còn khi về thì chắc cú cứ ra sân bay. Sân bay này thì khá nhỏ thôi, chỉ có vé chứ chẳng có phiếu thu hay hóa đơn gì. do đó Vé Máy bay là quan trọng nhất để biết đó là Chi phí hợp lý hợp lệ. Mình nói vậy không có nghĩa là các bạn chỉ cần vé máy bay thôi đâu nhé. Vì vậy khi mua vé máy bay thì bao giờ các bạn cũng lấy hóa đơn hoaặc phiếu thu, còn có chỗ không có dc thì phải chịu, và linh động chỉ cần cuống vé là dc
Không lấy phiếu thu là do AC3K không yêu cầu thôi, nếu yêu cầu thì họ cũng xuất ngay.
Do tính chất đặc thù của loại vé máy bay nên đôi khi người ta không cần phiếu thu thôi. Vì trên vé đã có đầy đủ thông số yêu cầu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA