Chiết khấu TM & khoản giảm trừ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi namvuong, 29 Tháng mười một 2005.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

2,206 lượt xem

1. namvuong

namvuong Thành viên hoạt động

:atom: chào mọi người !
    cho mình hỏi
    Tại sao nói chiết khấu thương mại được coi là khoản giảm trừ doanh thu và các phương pháp hạch toán của nó ?
    ai đọc và hiểu reply giúp mình nhé !

2. mysterious_girl

mysterious_girl Thành viên sơ cấp

Mình đã tìm cho bạn rồi. Bạn vào đây để đọc các bài liên quan nhé. Bạn nên sd công cụ tìm kiếm của diễn đàn, rất có ích đấy.

3. namvuong

namvuong Thành viên hoạt động

cam on ban

bạn ơi giúp mình lại di .Mình click vào link đó nhưng không được nó báo là không có bài mới nào cả ! bạn thử lại giúp mình nhé
    cám ơn nhiều !

4. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

Khỏi cần đây đâu! Bạn cứ xem các Đề tài trong Mục "Chiết khấu TM & khoản giảm trừ" này đi. Sẽ có đủ vốn liếng cho bạn dùng đấy! Chăm đọc lên tí nữa!

5. sontckt

sontckt Thành viên hoạt động

bạn thân mến, chiết khấu thương mại là khoản chiết khấu do mua với số lượng lớn (theo quy định của công ty) thì được giảm giá, việc giảm giá này được trừ trực tiếp vào giá bán của lô hàng xuất tại thời điểm số lượng đủ lớn để được chiết khấu. do vậy hạch toán bình thường như các trường hợp bán hàng thông thường khác.
    Ví dụ: Cty bạn quy định nếu khách hàng mua đủ 100 sản phẩm thì sẽ giảm giá 5%, giả sử giá bán là 100 đ/SP, lần đầu khách mua 99 SP bạn xuất hóa đơn BT và hạch toán bình thường, lần thứ 2 khách mua 11 SP như vậy đã đủ số lượng để giảm giá rồi, giá giảm sẽ là : (110SPx100)x5% =550
    như vậy hóa đơn bạn xuất cho 11 SP có giá chưa thuế là : 11SPx100 đ -550=550 đ.
    Bạn hạch toán :nợ TK131,111,112:
    có 511: 550
    có33311: thuế

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.