Chiết khấu TM & khoản giảm trừ

• Thread starter namvuong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
namvuong

namvuong

Guest
29/11/05
5
0
0
Tây Hồ, Hà Nội
:atom: chào mọi người !
cho mình hỏi
Tại sao nói chiết khấu thương mại được coi là khoản giảm trừ doanh thu và các phương pháp hạch toán của nó ?
ai đọc và hiểu reply giúp mình nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mysterious_girl

Guest
Mình đã tìm cho bạn rồi. Bạn vào đây để đọc các bài liên quan nhé. Bạn nên sd công cụ tìm kiếm của diễn đàn, rất có ích đấy.

namvuong

namvuong

Guest
29/11/05
5
0
0
Tây Hồ, Hà Nội
cam on ban

green_field nói:
Mình đã tìm cho bạn rồi. Bạn vào đây để đọc các bài liên quan nhé. Bạn nên sd công cụ tìm kiếm của diễn đàn, rất có ích đấy.
bạn ơi giúp mình lại di .Mình click vào link đó nhưng không được nó báo là không có bài mới nào cả ! bạn thử lại giúp mình nhé
cám ơn nhiều !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khỏi cần đây đâu! Bạn cứ xem các Đề tài trong Mục "Chiết khấu TM & khoản giảm trừ" này đi. Sẽ có đủ vốn liếng cho bạn dùng đấy! Chăm đọc lên tí nữa!

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
bạn thân mến, chiết khấu thương mại là khoản chiết khấu do mua với số lượng lớn (theo quy định của công ty) thì được giảm giá, việc giảm giá này được trừ trực tiếp vào giá bán của lô hàng xuất tại thời điểm số lượng đủ lớn để được chiết khấu. do vậy hạch toán bình thường như các trường hợp bán hàng thông thường khác.
Ví dụ: Cty bạn quy định nếu khách hàng mua đủ 100 sản phẩm thì sẽ giảm giá 5%, giả sử giá bán là 100 đ/SP, lần đầu khách mua 99 SP bạn xuất hóa đơn BT và hạch toán bình thường, lần thứ 2 khách mua 11 SP như vậy đã đủ số lượng để giảm giá rồi, giá giảm sẽ là : (110SPx100)x5% =550
như vậy hóa đơn bạn xuất cho 11 SP có giá chưa thuế là : 11SPx100 đ -550=550 đ.
Bạn hạch toán :nợ TK131,111,112:
có 511: 550
có33311: thuế

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA