Câu hỏi về thuế GTGT

• Thread starter Triệu Ngọc Minh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
Đồng thời hạch toán thuế gtgt được khấu trừ
Nợ 133
Có 333
Khi xuất hóa đơn GTGT ra, nếu có hạch toán thì chỉ xuất hiện Có 3331 "Thuế GTGT đầu ra" thôi chứ sao lại xuất hiện thêm cả Nợ 1331 "Thuế GTGT đầu vào"? Căn cứ để AC3K đưa ra bút toán này là gì?

AC3K nói:
Tú Anh khẳng định theo quan điểm của Tú Anh thì làm sao để các bạn tin vào được.
Mình không phải là chuyên gia nghiên cứu về luật hay chuyên gia nghiên cứu về thuế. Mình chỉ học chuyên ngành kế toán tài chính, đi làm nghề kế toán và nghiên cứu văn bản luật theo tư duy của mình. Nếu bạn đồng quan điểm với mình thì có thể tin vào điều đó. Còn nếu không đồng quan điểm thì bạn hãy coi đó là ý kiến để tham khảo thôi. Mình không áp đặt quan điểm của mình lên bất cứ ai cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Tran Hong Van nói:
Công ty em là công ty xây dựng có đăng ký ngành nghề kinh doanh và có khả năng suất hoá đơn về công việc đã nêu trên, tuy nhiên bọn em không có đội thi công và các công cụ dụng cụ cần thiết trong việc thi công (công ty em toàn giao khoán cho một đội xây dựng khác đội này không có tư cách pháp nhân nên không thể có đầu vào cho em được. vì vậy cái gì sẽ là căn cú đầu vào cho em để em có đầu ra?
Hơn nữa như em được biết thì nhân công không phải phần chi phí chịu thuế nên không thể viết hoá đơn với nội dung thế này được ( đơn giá thuê nhân công giả sử là 100 , thuế VAT 10% :10 Cộng tổng là 110" đúng không a?
Em xin nói rõ hơn là công ty em ký hợp đồng về thực hiện phần nhân công xây dựng một hạng mục công trình (Vật liệu bên A cung cấp cho bên thi công)

Về nguyên tắc là cty bạn thực hiện hợp đồng thì phải xuất hoá đơn cho cty A, Vì là tiên công nên giấy đăng ký kinh doanh phải có chức năng "DVụ XD" mới xuất HĐ được.
Nhân công do cty thuê bên ngoài do không có hoá đơn chứng từ gì cả, không đóng bảo hiểm, không đăng ký lao động thuê ngoài nên không được tính chi phí đầu vào luôn, và mức thuế GTGT sẽ là 10%. và phải chịu thuế TNDN trọn số tiền mà cty bạn đã xuất HĐ.... Chúc thành công

H

Huỳnh Lâm

Guest
15/12/05
1
0
0
Tp HCM
Tôi có 1 câu hỏi: thuế GTGT là thuế gián thu đánh trên giá trị tăng thêm. Giả sử cty tôi nhập 1 mặt hàng hiện đang là hot trên thị trường với giá là 10.000 1sf,thuế suất GTGT 10%, sau 1 thời gian mặt hàng trên ko còn hot nữa và ko thể bán được với giá 10.000 mà fải bán với giá 9.000 1sf. Như vậy tôi có được xuất hóa đơn GTGT ko và cách khấu trừ thuế sau này như thế nào?
Mong các bạn chỉ giúp

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Huỳnh Lâm nói:
Tôi có 1 câu hỏi: thuế GTGT là thuế gián thu đánh trên giá trị tăng thêm. Giả sử cty tôi nhập 1 mặt hàng hiện đang là hot trên thị trường với giá là 10.000 1sf,thuế suất GTGT 10%, sau 1 thời gian mặt hàng trên ko còn hot nữa và ko thể bán được với giá 10.000 mà fải bán với giá 9.000 1sf. Như vậy tôi có được xuất hóa đơn GTGT ko và cách khấu trừ thuế sau này như thế nào?
Mong các bạn chỉ giúp
Khi nhập mặt hàng đó về, công ty của bạn đã khấu trừ thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu rồi.khi bán ra nếu giá thấp hơn khi nhập thì phải kèm theo quyết định bán giảm giá của giám đốc hoặc người có thẩm quyền. Công ty bạn vẫn kê khai thuế GTGT đầu ra bình thường./.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Khi xuất hóa đơn GTGT ra, nếu có hạch toán thì chỉ xuất hiện Có 3331 "Thuế GTGT đầu ra" thôi chứ sao lại xuất hiện thêm cả Nợ 1331 "Thuế GTGT đầu vào"? Căn cứ để AC3K đưa ra bút toán này là gì?

Cái này thì có đấy Tú Anh ạ. Mình sẽ thảo luận với Tú Anh về lĩnh vực này vào lúc nào đó nhé.

Mình không phải là chuyên gia nghiên cứu về luật hay chuyên gia nghiên cứu về thuế. Mình chỉ học chuyên ngành kế toán tài chính, đi làm nghề kế toán và nghiên cứu văn bản luật theo tư duy của mình. Nếu bạn đồng quan điểm với mình thì có thể tin vào điều đó. Còn nếu không đồng quan điểm thì bạn hãy coi đó là ý kiến để tham khảo thôi. Mình không áp đặt quan điểm của mình lên bất cứ ai cả.

Ok, mình đồng ý với Tú Anh về điểm này, Rất cám ơn Chị Tú Anh đã cho ý kiến.

Sửa lần cuối:
V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
- Tôi nói thật nhé đừng giận. Các bạn miên man quá. Tốt nhất nếu ai làm kế toán thì xin nghỉ phép hẳn 01 tuần mà nghiền ngẫm Thông tu 120 nhé, lưu ý chỉ đọc và nghiên cứu những gì liên quan đến DN mình thôi cho đỡ mất thời gian.
- Tú Anh Hiểu Sai AC3K rồi đó.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA