Câu hỏi về thuế GTGT

• Thread starter Triệu Ngọc Minh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

chuyengia

Guest
9/12/05
2
0
0
47
Haiphong
Phương pháp khấu trừ và PP trực tiếp

Triệu Ngọc Minh nói:
Em vẫn chưa phân biệt được rõ ràng về Phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ và phương pháp trực tiếp ? Khi nào và đối với doanh nghiệp nào thì áp dụng phượng pháp tính thuế cho phù hợp ? Mong các Bác Giúp đỡ .:wall:

Nếu không phân biệt được 2 phương pháp này thì nên chuyển qua nghề khác nhé. Tnks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Le Thi Hong Phuong nói:
:wall: Các Anh Chị ơi, cho em hỏi
- Khi mình xuất hàng hoá sử dụng cho đơn vị thì phần thuế GTGT ghạch bỏ
- Em vẩn kê hoá đơn đó ở tờ R02/GTGT bình thường. nhưng khi đưa ra tờ khai thuế em ko biết phải đưa giá tri số hàng này vào mục HH bán ra ko chịu thuế GTGT hay là mục HH Bán ra chịu thuế suất 0%
Giúp Muội với nha.:wall:

Hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ không chịu thuế, bạn xuất hoá đơn không có thuế, kê tờ hoá đơn này vào bảng kê 02. Khi lên tờ khai thì cho nó vào mục 26, nju vậy là hợp lý rồi.

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
To: AC3K
Em ko đồng ý với ý kiến của anh. Vì khi ta xuất hoá đơn sử dụng nội bộ mà kê cả 2 bản kê đầu ra và đầu vào về phần thuế GTGT thì ok, nhưng về Nhập xuất tồn hàng hoá thì sao? ko lẻ em lại nhập kho 1 lần nữa ha???
Em vẩn còn thắc mắc!!!!:wall:
- Còn nếu em kê vô mục HH Bán ra ko chịu thuế GTGT thì vì loại HH này ko nằm trong danh muc ko chịu thuế.
Xin cho em câu giải đáp để em yên tam đem tờ khai này đi nộp nha!!!
Em rất cảm ơn các anh, chị.:cheesebur

T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
47
Hai Phong
Bây giờ, hãy xét về số thuế VAT đầu vào của số hàng hoá đó bạn muốn nó không được khấu trừ không, nếu muốn thì háy cho vào đối tượng hàng xuất không chịu thuế.
Nói đùa vậy thôi, đó là loại thuế suất 0% đấy

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
- Anh có công văn này ko? cho em xin với

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Virgin nói:
Hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ không chịu thuế, bạn xuất hoá đơn không có thuế, kê tờ hoá đơn này vào bảng kê 02. Khi lên tờ khai thì cho nó vào mục 26, nju vậy là hợp lý rồi.
Mọi người mà khẳng định một trường hợp nào đó mà đang tranh cãi thì tốt nhất là đưa ra công văn, thông tư hay văn bản nói về nhận định của mình.
Thứ nhất theo Thông tư 120.
Những trường hợp không chịu thuế giá trị gia tăng không có trường hợp này
Và các trường hợp thuế suất 0% cũng không có trường hợp này.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Le Thi Hong Phuong nói:
Em ko đồng ý với ý kiến của anh. Vì khi ta xuất hoá đơn sử dụng nội bộ mà kê cả 2 bản kê đầu ra và đầu vào về phần thuế GTGT thì ok, nhưng về Nhập xuất tồn hàng hoá thì sao? ko lẻ em lại nhập kho 1 lần nữa ha???
Em vẩn còn thắc mắc!!!!:wall:
- Còn nếu em kê vô mục HH Bán ra ko chịu thuế GTGT thì vì loại HH này ko nằm trong danh muc ko chịu thuế.
Xin cho em câu giải đáp để em yên tam đem tờ khai này đi nộp nha!!!
Em rất cảm ơn các anh, chị.:cheesebur
Dạ thưa cô: Không có nhập 2 lần đâu cô ạ mà là hạch toán như sau:

Nợ 242, 641
Có 512
Đồng thời phản ánh số THUẾ GTGT phải nộp dc khấu trừ
Nợ 133
Có 333

Sau đó hạch toán giá vốn
Nợ 632
Có 156
Các bạn thấy rõ nhé Nó sẽ chẳng thiệt thòi gì cho Doanh nghiệp cả và cũng giống như trường hợp không thuế suất thôi, mà thuế nhìn vào thì yên tâm vì bạn xuất có thuế GTGT

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
Muội hiểu rồi. cách của huynh muội thấy rất hợp lý. đâu có nhập kho 2 lần đâu ha.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To AC3K:
Chị cũng đã có đọc một công văn hướng dẫn cho một trường hợp tương tự, nhưng không nhớ là công văn nào.
Tuy nhiên, trong nghiệp vụ này mình cũng có thể tự suy luận và vận dụng Luật thuế GTGT để giải quyết mà.
Ví dụ như mình mua 11 cái bàn, trong đó có 10 cái để bán và 1 cái để sử dụng cho văn phòng. Nếu tách ra 2 hoá đơn: 1 cái và 10 cái, thì có phải 2 hoá đơn này đều được khấu trừ thuế không? Chỉ khác ở chổ hoá đơn 1 cái bàn mình hạch toán vào công cụ, dụng cụ và xuất dùng thì hạch toán vào chi phí. Còn hoá đơn 10 cái bàn sẽ hạch toán vào hàng hoá, khi bán hàng hoá này ra thì chịu thuế GTGT 10 cái bàn này.

TGTGT là thuế đánh trên người tiêu dùng cuối cùng, đơn vị xuất dùng trong sản xuất kinh doanh nên doanh nghiệp khong là người tiêu dùng cuối cùng nên không phải chịu thuế GTGT. Tất cả những chi phí hoạt động của DN + lãi sẽ làm gia tăng giá trị hàng hoá, đến lúc hàng hoá bán ra sẽ tăng mức thuế GTGT lên.

To HỒng Phương: Em chỉ xem xét đến khía cạnh mặt hàng chịu thuế GTGT, thuế suất 0% và không chịu thuế GTGT; nhưng lại không xem xét đến những trường hợp nào mới chịu thuế và trường hợp nào không chịu thuế. Vài ý trao đổi với em và ẢC3K

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
xuantham nói:
To AC3K:
Chị cũng đã có đọc một công văn hướng dẫn cho một trường hợp tương tự, nhưng không nhớ là công văn nào.
Tuy nhiên, trong nghiệp vụ này mình cũng có thể tự suy luận và vận dụng Luật thuế GTGT để giải quyết mà.
Ví dụ như mình mua 11 cái bàn, trong đó có 10 cái để bán và 1 cái để sử dụng cho văn phòng. Nếu tách ra 2 hoá đơn: 1 cái và 10 cái, thì có phải 2 hoá đơn này đều được khấu trừ thuế không? Chỉ khác ở chổ hoá đơn 1 cái bàn mình hạch toán vào công cụ, dụng cụ và xuất dùng thì hạch toán vào chi phí. Còn hoá đơn 10 cái bàn sẽ hạch toán vào hàng hoá, khi bán hàng hoá này ra thì chịu thuế GTGT 10 cái bàn này.

TGTGT là thuế đánh trên người tiêu dùng cuối cùng, đơn vị xuất dùng trong sản xuất kinh doanh nên doanh nghiệp khong là người tiêu dùng cuối cùng nên không phải chịu thuế GTGT. Tất cả những chi phí hoạt động của DN + lãi sẽ làm gia tăng giá trị hàng hoá, đến lúc hàng hoá bán ra sẽ tăng mức thuế GTGT lên.

To HỒng Phương: Em chỉ xem xét đến khía cạnh mặt hàng chịu thuế GTGT, thuế suất 0% và không chịu thuế GTGT; nhưng lại không xem xét đến những trường hợp nào mới chịu thuế và trường hợp nào không chịu thuế. Vài ý trao đổi với em và ẢC3K
Chị Thắm ới ơi ới ơi, Chị nói gì mà em chẳng hiểu gì cả.
Trường hợp chị ví dụ thì có ảnh hưởng gì về chiến trường này đâu nhỉ??

Nếu chị mà tìm dc công văn thì chị mới khẳng định nhé, còn chưa thì cho em xin...

Không thể vận dụng Như chị dc đâu. Phải hiểu kỹ công văn hay chuẩn mực thì vận dụng mới chính xác. Ở đây có 2 trường hợp
Xuất hàng hóa sử dụng nội bộ sẽ có 2 trường hơpọ
1/ Không có thuế suất VAT: Gồm trường hợp nào?
2/ Có VAT bình thường: Gồm trường hợp nào
?

Có phân biệt rạch ròi thì mới chính xác dc nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn tranh cãi nhau hăng quá nhỉ? Mình nhảy vào nhé! Vấn đề này bàn cãi nhiều lắm rồi mà.

Hàng hóa xuất cho mục đích tiêu dùng nội bộ đã được nói rõ trong Thông tư 120/2003/TT-BTC với hai trường hợp:

- (1) Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT: cơ sở sử dụng hóa đơn GTGT, ghi rõ hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh. Trên hóa đơn có thể ghi hoặc không ghi trị giá của hàng hóa. Trị giá của hàng hóa lấy theo giá vốn. Và giá trị này dùng để hạch toán kế toán.

- (2) Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT;hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT: cơ sở lập hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT. Trị giá của hàng hóa lấy theo giá bán cho khách hàng.

Thuế GTGT đánh lên trị giá tăng thêm của hàng hóa sau mỗi khâu lưu thông nên:

- (1): Được coi là không đưa hàng hóa vào khâu lưu thông, không làm tăng thêm giá trị của hàng hóa nên coi như hàng hóa không phải chịu thuế GTGT.

- (2): Được coi là đưa hàng hóa vào khâu lưu thông, làm tăng thêm giá trị của hàng hóa nên coi như hoạt động tiêu dùng này chịu thuế GTGT.

Sản phẩm, hàng hóa xuất ra ở đây là hàng hóa thuộc diện chịu thuế GTGT (có thể 0%, 5%, 10%) nhưng vì mục đích sử dụng khác nhau nên có khi nó là đối tượng chịu thuế GTGT, có khi nó lại là đối tượng không chịu thuế GTGT.

Đến phần kê khai tờ hóa đơn vào Tờ khai thuế GTGT:

- (1): Với hóa đơn đầu ra này, bạn kê khai vào Bảng kê hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ (mẫu số: 02/GTGT) nhưng có hai trường hợp:

+ Nếu trên hóa đơn không ghi trị giá hàng hóa, các bạn không kê vào cột doanh số, thuế suất và thuế GTGT.

+ Nếu trên hóa đơn có ghi trị giá hàng hóa, các bạn kê vào cột doanh số, không kê vào cột thuế suất và cột thuế GTGT.

- (2) thì kê khai như bình thường đối với hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ: đầy đủ các chỉ tiêu có trên tờ hóa đơn.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Hàng hóa xuất cho mục đích tiêu dùng nội bộ đã được nói rõ trong Thông tư 120/2003/TT-BTC với hai trường hợp:

- (1) Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT: cơ sở sử dụng hóa đơn GTGT, ghi rõ hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh. Trên hóa đơn có thể ghi hoặc không ghi trị giá của hàng hóa. Trị giá của hàng hóa lấy theo giá vốn. Và giá trị này dùng để hạch toán kế toán.

Vấn đề đặt ra là Phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT, Trên hóa đơn có thể ghi có thể không ghi,....

Như thế nào là phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa?
Theo như mình hiểu, ở đây xuất sử dụng nội bộ trong trường hợp này như sau: hàng hóa xuất nội bộ dùng để sản xuất tạo ra thành phẩm khác, mà thành phẩm này khi bán chịu thuế GTGT. Trong trường hợp này thì các bạn không chịu thuế GTGT.

Mà trong trường hợp tác giả hỏi thì Mình cứ ghi thuế GTGT nó chẳng thiệt thòi gì cho doanh nghiệp cả. Thuế nhìn vào thì yên tâm hơn. Vì Doanh nghiệp vừa là người bán vừa là người mua. Thuế đầu vào và đầu ra thì cũng khấu trừ cho nhau rồi (nó trở về như trường hợp k chịu thuế suất thôi)

Thuế GTGT đánh lên trị giá tăng thêm của hàng hóa sau mỗi khâu lưu thông nên:

- (1): Được coi là không đưa hàng hóa vào khâu lưu thông, không làm tăng thêm giá trị của hàng hóa nên coi như hàng hóa không phải chịu thuế GTGT.

Cái này thì Trong thông tư 120 đâu nói gì đâu nhỉ. Mà được coi là thì nguy hiểm to đấy. Cơ Quan thuế họ đâu có hiểu như vậy đâu chứ?

Mình cũng đọc thông tư 120, Và mục Tú Anh là phần B mục số 4... Tuy nhiên phần mà Tú Anh trích chưa nói rõ dc như Tú Anh phân tích đâu. Do vậy ở phần dưới Tú Anh mới nói một câu là (1)Coi Như, Cái này mới chết người đây.

Sửa lần cuối:
K

ketoannew

Guest
8/11/05
10
0
0
chua co nha
Công ty em thuê nhà của người ta, tiền điện công ty trả nhưng hoá đơn tiền điện thì là tên của chủ nhà. Vậy làm sao để được khai thuế GTGT số tiền điện này ? Các anh chị giúp em với.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
ketoannew nói:
Công ty em thuê nhà của người ta, tiền điện công ty trả nhưng hoá đơn tiền điện thì là tên của chủ nhà. Vậy làm sao để được khai thuế GTGT số tiền điện này ? Các anh chị giúp em với.
Nếu cty em thuê nhà có hợp đồng công chứng, thì tất cả hoá đơn tiền điện, nước, điện thoại có đứng tên chủ nhà đều được công nhận là chi phí (tất nhiên trừ điện thoại dđ của chủ nhà) và hạch toán bình thường :dzo:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trường hợp bạn thuê địa điểm để kinh doanh của một công ty khác thì bảo công ty đó viết cho bạn hoá đơn là xong. Nếu thuê của Tư nhân dài hạn thì với hợp đồng thuê viết và nêu rõ việc thanh toán tiền điện , nước, nhà là bên đi thuê trả thì hoá đơn có mang tên chủ hộ đi nữa nhưng vẫn trong thời hạn của hợp đồng thuê thì không có ảnh hưởng gì trong việc bạn sử dụng hoá đơn đó để tính vào chi phí cho DN bạn .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bác đi lạc đề rùi! Bạn ý đâu có hỏi về chi phí hợp lý đâu? Các bác xem kỹ lại câu hỏi này:
ketoannew nói:
Để được kê khai thuế GTGT thì dứt khoát tên, địa chỉ của công ty bạn phải hiện được lên trên tờ hóa đơn đó. Còn không thì chỉ được tính vào chi phí hợp lý thôi, thuế GTGT sẽ không được khấu trừ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
Như thế nào là phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa?
Theo như mình hiểu, ở đây xuất sử dụng nội bộ trong trường hợp này như sau: hàng hóa xuất nội bộ dùng để sản xuất tạo ra thành phẩm khác, mà thành phẩm này khi bán chịu thuế GTGT. Trong trường hợp này thì các bạn không chịu thuế GTGT.
Bạn có nhìn thấy dấu phảy ở giữa chữ sản xuất, kinh doanh không? Không nhất thiết chỉ phục vụ cho mục đích sản xuất.

AC3K nói:
Mà trong trường hợp tác giả hỏi thì Mình cứ ghi thuế GTGT nó chẳng thiệt thòi gì cho doanh nghiệp cả. Thuế nhìn vào thì yên tâm hơn. Vì Doanh nghiệp vừa là người bán vừa là người mua. Thuế đầu vào và đầu ra thì cũng khấu trừ cho nhau rồi (nó trở về như trường hợp k chịu thuế suất thôi)
Nếu DN tự ghi thuế GTGT trong trường hợp này thì DN chính là người tiêu dùng và phải chịu thêm tiền thuế, ngoài tiền hàng. Bạn thích nộp thuế hả? Nhà nước càng hoan nghênh và ủng hộ nhưng tự dưng làm thiệt mình thì...

AC3K nói:
Cái này thì Trong thông tư 120 đâu nói gì đâu nhỉ.
Chỉ đọc mỗi Thông tư thì chưa đủ mà hiểu bản chất của vấn đề thì còn khó hơn nhiều. Mình hiểu bản chất của vấn đề này là như vậy.

AC3K nói:
Mình cũng đọc thông tư 120, Và mục Tú Anh là phần B mục số 4... Tuy nhiên phần mà Tú Anh trích chưa nói rõ dc như Tú Anh phân tích đâu. Do vậy ở phần dưới Tú Anh mới nói một câu là (1)Coi Như, Cái này mới chết người đây.
"Coi như" có vẻ chưa chắc chắn lắm nhỉ? Thôi thì, mình khẳng định nó trên quan điểm của mình.

V

Van_acc

Guest
12/12/05
3
0
0
43
Binh Duong
Trường hợp của em thì rất phổ biến, theo công văn số 3025/TCT-NV6 ngày 12-7.2000 của tổng cục thuế thì, cơ sở kinh doanh ký hợp đồng thuê nhà của hộ gia đình mà trong đó có quy định cụ thể là tiền điện, nước, điện thoại do bên đi thuê chịu, có phiếu chi tiền đúng với số tiền ghi trên hóa đơn ghí trị gia tăng thanh toán tiền điện, nước, điện thoại, nhưng hóa đơn ghi tên chủ nhà thì bên đi thuê được căn cứ vào các hóa đơn kèm theo chứng từ thanh toán dùng cho kinh doanh để kê khai khấu trừ TGTGT và tính vào chi phí hợp lý theo chế độ quy định.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nếu DN tự ghi thuế GTGT trong trường hợp này thì DN chính là người tiêu dùng và phải chịu thêm tiền thuế, ngoài tiền hàng. Bạn thích nộp thuế hả? Nhà nước càng hoan nghênh và ủng hộ nhưng tự dưng làm thiệt mình thì...

Tú Anh xem lại cách hạch toán của mình, hoàn toàn không chịu thêm tiền thuế gì cả.
Trong trường hợp xuất dùng nội bộ sẽ hạch toán như sau:
Nợ 242,641
Có 512
Đồng thời hạch toán thuế gtgt được khấu trừ
Nợ 133
Có 333
Như vậy chẳng thiệt thòi gì cả vì doanh nghiệp vừa là người mua vừa là người bán.
Sau đó mới hạch toán giá vốn. Nợ 632/ Có 156

Tú Anh khẳng định theo quan điểm của Tú Anh thì làm sao để các bạn tin vào được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy chú ý đến thời gian của công văn nhé! Luật thuế giá trị gia tăng đã được sửa đổi, bổ sung từ năm 2003 rồi. Nếu muốn chứng minh điều đó thì bạn hãy post lên cho mình các văn bản từ năm 2004.

Van_acc nói:
theo công văn số 3025/TCT-NV6 ngày 12-7.2000 của tổng cục thuế

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA