Các yêu cầu đối với học viên ACCA

• Thread starter minhtri
  • Ngày gửi
M

minhtri

Guest
29/7/04
4
0
0
Chào cả nhà,
Được biết chương trình ACCA là một chương trình học rất uy tín, tôi muốn tìm hiểu thêm một số thông tin:
- Học viên tham gia chương trình này cần những yêu cầu gì?
- Trình độ tiếng Anh tối thiểu để có thể tham gia chương trình này.
- Thông thường thì thời gian để hoàn thành chương trình này là bao lâu (đối với những người chưa học qua ĐH khối kinh tế và người đã tốt nghiệp ĐH khối kinh tế)?
- Chi phí học vào khoảng bao nhiêu cho các hình thức đào tạo khác nhau(hình như chương trình này có đào tạo cả trực tiếp và online).
- Địa điểm có thể đăng ký học ở Hà Nội.
Mong các bạn cho biết.
Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongtuanac

Guest
29/4/05
6
0
0
42
HCMH
Bạn có thể tìm hiểu được tấc cả các thông tin này thông qua các Thread khác trong Box nay. Hoặc gọi điện trực tiếp đến ACCA ViệtNam để có thông tin.

Cái gì cũng mà cũng muốn có sẵn hết thì sao được?OK.

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Các thông tin trên bạn có thể tìm thấy ở các links này nhé;
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8400
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8154
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=10288

ACCA không qui định kiến thức đầu vào, tuy nhiên ở VN thì thường là học viên đều là người đã và sắp tốt nghiệp đại học.
Trình độ tiếng Anh thì cần bạn phải đọc, nói, viết, nghe, ghi khá thành thục - có thể điều này không lệ thuộc lắm vào việc bạn phải có bằng cấp gì.

Thời gian bình quân với người tốt nghiệp chuyên ngành kế toán tài chính là 2-3 năm, và khoảng 1-2 năm dài hơn cho những người không học chuyên ngành TCKT.

Học phí bình quân từ 250 - 500 US$/ 1paper - có textbook và học tập trung theo lớp trực tiếp nghe giảng
Học online thì từ 60 - 150 $/ paper.

Nếu bạn có thể tự học thì sẽ tiết kiệm hơn.

CÁc chi phí "fix" phải nộp cho ACCA là:
Initial Subscription (payable on registration) £57
Annual Subscription (payable on 1 January following date of registration) £57
Examinations fees payable before each exam
  • Part 1 - £40 per paper (total £120)
  • Part 2 - £48 per paper (total £288)
  • Part 3 - £56 per paper (total £280)
Exemptions fees are the same as examination fees
Các chi phí này là bằng Bảng Anh - 1 Bảng = 1.75 US$

Chừng đó thông tin chắc đã đủ cho bạn.

Cheer

Sửa lần cuối:
M

minhtri

Guest
29/7/04
4
0
0
Ah, thêm nữa: trình độ tiếng Anh của tôi nói chung là yếu, cũng đang có ý định bổ túc thêm chút tiếng Anh trước khi theo học, định hỏi các bạn là trình độ tiếng Anh để có thể theo học ACCA thì phải tương đương trình độ nào mới có thể theo học được, có cần chú trong vào vấn đề gì không.
Thks

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Yêu cầu tiếng Anh thì còn tuỳ tưng bài. Ví dụ Paper 1.1 và 1.2 thì yêu cầu tiếng Anh cũng đơn giản lắm. Bạn biết các thuật ngữ kế toán bằng tiếng Anh là được rồi (ví dụ Fixed cost, variable cost, balance sheet, Profit and loss account, variance analysis). Còn ở các module sau, khi có các câu hỏi về lý thuyết nhiều hơn, thì yêu cầu tiếng Anh sẽ cao hơn. Ví dụ bạn sẽ phải trả lời một câu hỏi thể này: You are an audit manager of a chartered accounting firm, please explain the key professional ethics that the accountants have to follow (viết khoảng 4 trang) trong vòng 36 phút. Nếu bạn làm được (tức là viết mà người ta hiểu được) thì Okie, bạn đủ điều kiện!

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
phamcung nói:
Còn ở các module sau, khi có các câu hỏi về lý thuyết nhiều hơn, thì yêu cầu tiếng Anh sẽ cao hơn. Ví dụ bạn sẽ phải trả lời một câu hỏi thể này: You are an audit manager of a chartered accounting firm, please explain the key professional ethics that the accountants have to follow (viết khoảng 4 trang) trong vòng 36 phút. Nếu bạn làm được (tức là viết mà người ta hiểu được) thì Okie, bạn đủ điều kiện!

Nhưng nếu bạn viết ít hơn 4 trang trong vòng 36 phút thì điều đó không có nghĩa là bạn không đủ điều kiện nhé :biggrin:

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Ở đây nói đủ điều kiện là điều kiện thi đỗ chứ còn điều kiện dăng ký học thì ai chẳng có điều kiện...

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
phamcung nói:
Ở đây nói đủ điều kiện là điều kiện thi đỗ chứ còn điều kiện dăng ký học thì ai chẳng có điều kiện...

CK đã hỏi những người đang học ACCA rồi, bạn PC nói đúng, phải viết được 4 trang trong vòng 36 phút thì mới dám hy vọng thi đỗ. Quả là một điều kiện đầy thử thách. Vậy là một trong những bí kíp để thi đậu mà CK vừa mới rút ra là phải viết chữ to to một tí.
Nhưng mà điều kiện để học ACCA thì đầu phải ai cũng có thể, nghe mọi người nói rằng, ngoài khả năng tiếng Anh phải xiềng như PC nói, trước hết mình phải có tiền (hoặc được ai đó cho tiền đi học), thứ hai là phải có thời gian, thứ ba là phải đủ kiên nhẫn, thứ tư là phải được ai đó hỗ trợ về mặt...tinh thần.
Việc học quả là khó khăn.

N

nguyenlehuong

Guest
6/1/08
3
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,
Mình là một thành viên mới của Webketoan vì cũng có ý định theo học ACCA(hi hi - cũng mới có tham vọng này), thông tin mà các bạn nêu trên khá là đấy đủ cho những ai mà chưa từng biết đến ACCA, cảm ơn các bạn
Nhân đây, mình cũng muốn hỏi một chút về phương pháp học tiếng anh như thế nào cho hiệu quả nhằm phục vụ mục đích làm các môn thi của ACCA. Chẳng hạn như có thể tìm kiếm từ điển chuyên ngành ở đâu, có nên theo học song song một khóa học IELTS vì như mình được biết một số trường đại học bên nước ngoài yêu cầu học viên của ACCA phải đạt tối thiểu 6.0 đối với IELTS chẳng hạn...
Các bạn có cao kiến gì giúp mình với!!!

N

NXD

Guest
Đọc sách thật nhiều vào!
Giao tiếp thật nhiều vào!
-----> Khi nào nói tiếng Anh được, đọc tiếng Anh hiểu khắc sẽ học được ACCA, cũng như bất cứ cái giống gì khác trên đời bằng tiếng Anh.

mylop1212

mylop1212

Guest
23/3/08
29
5
8
38
hanoi
ACCA -có nên học?!!_

vâng thưa cả nhà,hôm nay mình vừa đi dự hội thảo về việc sinh viên kế toán và chứng chỉ hành nghề kế toán,có sự tham gia của hội đồng công chứng anh(ACCA)-tại học viện tài chính
và theo những gì chị Mai-đại diện của ACCA tại Vn thì hiện tại,đối với sv ra trường thi` có thể đi làm ngay tại các cơ sở tư nhân,các công ty mà ko cần thêm bất cứ 1 tấm bằng hay chứng chỉ nào nữa,nhưng hiện nay bộ tài chính đang nghiên cứu và có thể đưa vào quy chế hoạt động kiểm toán viên là phải có chứng chỉ hành nghề,ai ko có thì đừng hòng nha!!
mà bây giờ khi muốn mở công ty riêng cũng cần có chứng chỉ kt,muốn làm kt trưởng cũng cần có,và đây là 1 tâm bằng quan trọng cho việc tìm việc làm nhất là đối với các công ty 100% vốn nước ngoài,các công ty hoạt động xuất nhập khẩu để đảm bảo nắm bắt đầy đủ các chuẩn mực kế toán quốc tế
bộ tài chính cũng đag mở cái bằng CPA.và đợt thi đầu tiên thì mới thấy rằng trình độ kiểm toán viên còn rất kém,chỉ khoảng 10% đạt điều kiện

còn về ACCA thì bạn có thể theo học khi bắt đầu vào học,và bạn sẽ bắt đầu với 9 môn học của CAT.bạn có thể học dàn trải các môn trng nhiều kì và thời gian kết thúc cũng do bạn đăng kí.,và hơn thế nữa chương trình này sẽ dạy kiến thức hết sức cơ bản để làm sao người ko biết tý gi` về kế toán cũng có thể làm được kế toán,nên ko đòi hỏi là học trước kế toán,và để hoàn tất tấm bằng thì bạn sẽ học thêm 6 môn của ACCA nữa,và cuối khóa hin`h như bạn được công nhận đã theo học 1 trường quốc tế nào đó(m` ko nhớ tên),mà đây lại là điều kiện để bạn có thể tiếp tục thi chứng chỉ kiểm toán viên quốc tế
CPA của Úc hay CPA mỹ(học tài 1 trường quốc tế được công nhận)

hic!m` chỉ nhớ có thế thôi

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
ACCA không qui định kiến thức đầu vào, tuy nhiên ở VN thì thường là học viên đều là người đã và sắp tốt nghiệp đại học.
Trình độ tiếng Anh thì cần bạn phải đọc, nói, viết, nghe, ghi khá thành thục - có thể điều này không lệ thuộc lắm vào việc bạn phải có bằng cấp gì.

Thời gian bình quân với người tốt nghiệp chuyên ngành kế toán tài chính là 2-3 năm, và khoảng 1-2 năm dài hơn cho những người không học chuyên ngành TCKT.

Học phí bình quân từ 250 - 500 US$/ 1paper - có textbook và học tập trung theo lớp trực tiếp nghe giảng
Học online thì từ 60 - 150 $/ paper.

Nếu bạn có thể tự học thì sẽ tiết kiệm hơn.

CÁc chi phí "fix" phải nộp cho ACCA là:
Initial Subscription (payable on registration) £57
Annual Subscription (payable on 1 January following date of registration) £57
Examinations fees payable before each exam
  • Part 1 - £40 per paper (total £120)
  • Part 2 - £48 per paper (total £288)
  • Part 3 - £56 per paper (total £280)
Exemptions fees are the same as examination fees
Các chi phí này là bằng Bảng Anh - 1 Bảng = 1.75 US$

Cheer
Chào Chị ketoan@,
Xem vài thông tin của Chị cung cấp từ 2005 có lẽ bây giờ vẫn còn giá trị phải không Chị. Hiện tại, em có quan tâm tới ACCA nhưng nói chung là không đủ lực về tài chính. Thấy Chị nói là có thể tự học được, nên cảm thấy vẩn còn cơ hội.
Nhưng em cũng thắc mắc là tài liệu học chủ yếu là tài liệu có bản quyền, không thể load. Vì vậy, Chị có thể hướng dẫn chi tiết về việc đăng ký mua, hay như thế nào để có được tài liệu không ạ và cơ bản là giá cả :005: thế nào Chị?
Cám ơn Chị

T

titpheuhien

Guest
1/4/08
2
0
0
40
Hà Nội
Các bạn ơi, mình có dự định đăng ký thi ACCA vào thang 12/2008.
Mình định ôn thi ở FTMS, mọi người cho mình ý kiến tham khảo với.Thanks all.
Bác nào có cùng ý định trên với em thì alô cho em theo số 0983882638 - em tên Hiền.Chúng mình cùng nhau đăng ký theo nhóm được discount 5-10% đấy các bác ạ

N

ngochahlc

Guest
14/5/08
4
0
0
TPHCM
Cho mình hỏi,trước đây mình tốt nghiệp cao đẳng,sau này mình học chương trình hoàn chỉnh đại học trường ĐH KT TPHCM.Vậy mình có được đăng ký thi ACCA không?

M

meocondungcam

Guest
các bạn trên 21 tuôi đều được thi acca,vấn đề là bạn có đủ kiến thức để thi ko thui
các bạn còn thắc mắc về CAT-ACCA vào đây để tìm hiểu xem nó là cái ji
http://ftmsvn.wordpress.com/

M

maimai

Guest
6/1/07
1
0
0
ĐÀ NẴNG
em là một sinh viên năm nhất,em ko học chuyên về kế toán vì ở trưồng đại học em học về :điện tử viễn thông ma,nhưng em muốn học về ACCA..em muốn được biết mình nên bắt đầu học khi nào là thích hợp..và cần những điều cơ bản nào để có thể theo học được chương trình này ah.mong mọi nhười giúp em nha..cám ơn mọi người..hi`

Q

QuocChau

Guest
11/4/08
44
0
6
TP.HCM
Tối hôm qua mình đi hội thảo ACCA do FTMS tổ chức, mình cũng dự định học đó, nghe nói FTMS có parner để công chứng giấy tờ đăng kí ban đầu cho mình là: Cty New Asia phòng số 9, 23 Phùng Khắc Khoan , Quận 1
Bạn nào đã có công chứng ở đây rùi, cho mình hỏi phí khoảng bi nhiêu? cho một bảng điểm, CMND, bằng tốt nghiệp!quyết định học cái này thì ngay từ bi giờ phải cân đối lại thu chi bạn à!self-study là chính mà!

H

huyennguyen

Guest
12/2/06
20
0
6
Hà Nội
Hi, các bạn, cho mình hỏi chút vì mình hơi mù mờ ACCA, mình rất đang băn khoăn về cái việc này. Mình hiện giờ có bằng trung cấp kế toán, và sắp có bằng tại chức ngoại thương, như vậy là mình đã không theo tiếp ngành kê toán. Nhưng giờ mình muốn có chứng chỉ kế toán. Vậy mình có thể học ACCA được không để sau này mình có thể hành nghề kê toán được. Bạn nào biết giúp mình với.
Mình cám ơn cac bạn trước

C

chutin

Sơ cấp
25/7/08
0
0
1
44
THu Duc
ccho mình hỏi ACCA CPA CAT CFA thì thằng nào là là đỉnh nhất có fải là CFA ko?
ACCA cao hơn CPA hay ngang bằng?
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA