giúp em về lãi suất trái phiếu

• Thread starter lan2005
  • Ngày gửi
L

lan2005

Guest
8/3/05
8
0
0
40
hue
Đề: trái phiếu một công ty có lãi suất i=10%/năm
mệnh giá F=10 triệu đồng
được bán tại sở giao dịch chứng khoán với giá p=6,25 triệu đồng
HỎi:a)lãi suất hoàn vốn hiện hành là bao nhiêu ?
b)nếu lãi suất giảm tới 8% thì bạn dự kiến giá bán trái phiếu là bao nhiêu?

Giải:theo cách hiểu của em thì em sẽ giải bài tập này như sau:
a)lãi suất hoàn vốn hiện hành :i=c/p, trong đó c=10%*10triệu=1 triệu (là khoản thu nhập hàng năm mà trái phiếu mang lại )
vậy lãi suất hoàn vốn hiện hành là:i=1triệu/ 6,25 triệu=16%
b)nếu lãi suất giảm còn 8% thì c=8%*10triệu=0,8 triệu ,và với lãi suất hoàn vốn hiện hành =16%thì :
p=c/i=0,8triệu/16%=5 triệu
Vậy em muốn mọi người chỉ giúp rằng:đề cho trái phiếu có lãi suất 10%/năm thì cách hiểu của em về khoản thu nhập hàng năm mà trái phiếu mang lại như trên có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thutrangcat

Guest
bài tập lãi suất trái phiếu!

lan2005 nói:
Vậy em muốn mọi người chỉ giúp rằng:đề cho trái phiếu có lãi suất 10%/năm thì cách hiểu của em về khoản thu nhập hàng năm mà trái phiếu mang lại như trên có đúng không?

Mình không hiểu ý câu hỏi này của bạn. Hai câu trên thì bạn làm đúng rùi!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
lan2005 nói:
Đề: trái phiếu một công ty có lãi suất i=10%/năm
mệnh giá F=10 triệu đồng
được bán tại sở giao dịch chứng khoán với giá p=6,25 triệu đồng
HỎi:a)lãi suất hoàn vốn hiện hành là bao nhiêu ?
b)nếu lãi suất giảm tới 8% thì bạn dự kiến giá bán trái phiếu là bao nhiêu?

Giải:theo cách hiểu của em thì em sẽ giải bài tập này như sau:
a)lãi suất hoàn vốn hiện hành :i=c/p, trong đó c=10%*10triệu=1 triệu (là khoản thu nhập hàng năm mà trái phiếu mang lại )
vậy lãi suất hoàn vốn hiện hành là:i=1triệu/ 6,25 triệu=16%
b)nếu lãi suất giảm còn 8% thì c=8%*10triệu=0,8 triệu ,và với lãi suất hoàn vốn hiện hành =16%thì :
p=c/i=0,8triệu/16%=5 triệu
Thời hạn trái phiếu bao nhiêu năm? Dòng tiền thu từ mệnh giá khi trái phiếu đáo hạn??

A

anhhungboyhp

Guest
15/1/15
1
0
1
29
Anh chị ơi cho em hỏi một chút thế chẳng hạn câu hỏi như thế này thì làm như thế nào, Em mới học môn này còn kém môn các anh chị chỉ giáo
Đề bài: 1 trái phiếu mệnh giá 10 triệu, trái phiếu thời hạn 2 năm, mức lãi suất 10% năm, tính giá trị hiện tại của trái phiếu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA