Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi anhhong2003, 3 Tháng tám 2013.

11,987 lượt xem

  1. anhhong2003

    anhhong2003 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    41
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    BienXanh
    Cty e là công ty thương mại và khách hàng chủ yếu là khách lẻ không có mã số thuế. Vì thế khi cty bên e bán hàng thì có rất nhiều đơn hàng có giá trị thanh toán trên 20triêụ nhưng vẫn thanh toán bằng tiền mặt. Liệu như thế có sai sot gì ko ạ?
     
    #1
  2. HO Anh Hue

    HO Anh Hue Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    6,158
    Đã được thích:
    1,207
    Nơi ở:
    Hoa Binh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không



    Bạn là người bán cần phải viết HĐ bán hàng và thu tiền ( tiền mặt cũng được ). Khách hàng không lấy HĐ thì để lại không sai sót gì.
     
    #2
  3. anhhong2003

    anhhong2003 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    41
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    BienXanh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Cái này có quy định trong nghị định hay luật gì ko ạ
     
    #3
  4. nghiadudaco

    nghiadudaco Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,058
    Đã được thích:
    20
    Nơi ở:
    Hải Hậu - Nam Định
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Bán hàng thì miễn sao thu dc tiền còn hỏi quy định gì nữa bạn? chỉ có mua hàng HĐ>20tr thì phải trả bằng CK bạn nhé.
     
    #4
  5. levanton

    levanton Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    3,924
    Đã được thích:
    138
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Chuyển khoản với hóa đơn từ 20tr trờ lên cho mội hóa dơn hoặc cho nhiều hóa đơn mua bán giữa 2 NNT trong 1 ngày là điều kiện đề được khấu trừ thuế, như vậy đó là điều kiện đối với ngưoi mua hàng cần khấu trừ thuế, còn bên bán không bị ràng buộc gì, đã bán hàng, có kê khai thuế GTGT bán ra là được.
     
    #5
  6. dauvanhao

    dauvanhao Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Tất nhiên là được rồi bạn à
     
    #6
  7. chudinhxinh

    chudinhxinh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,416
    Đã được thích:
    733
    Nơi ở:
    TP.Hồ Chí Minh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Với Thuế Giá Trị Gia Tăng : Nếu hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ trên 20 triệu, phải chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế GTGT. ( Điều kiện khấu trừ thuế- TT06/2012/TT-BTC, hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế Giá Trị Gia Tăng ).
    Tiết b, Khoản 2, Điều 15- TT06/2012/TT-BTC quy định :
    b) Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
    Nếu không ck thanh toán qua ngân hàng, tiền VAT của hóa đơn trên 20 triệu đó được hạch toán vào trị giá hàng mua của HHDV, hoặc hạch toán vào chi phí. Quy định tại Khoản 8, Điều 14- TT06/2012/TT-BTC :
    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.

    = > bên công ty bạn là đơn vị bán ra bạn chỉ quan tâm thu được tiền khách hàng + tiền thuế và có nghĩa vụ nộp vào ngân sách nhà nước nếu phát sinh thuế đầu ra trong tháng đó, còn việc khách thanh toán tiền mặt hay ngân hàng bạn ko phải lo vấn đề này
     
    #7
  8. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,264
    Đã được thích:
    539
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Nhân tiện nhắc các bạn để chuẩn bị làm việc với đối tác và tìm nhà cung cấp phu hợp

    Từ 01/01/2014 các hoá đơn từ 20tr trở lên chỉ được tính vào chi phí được trừ nếu thanh toán không dùng tiền mặt
     
    #8
    pbichloan thích bài này.
  9. afoolman2000

    afoolman2000 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    181
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Ha Nội
    Ðề: Re: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không



    Văn bản nào hướng dẫn vậy cô?
     
    #9
  10. maracc

    maracc Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    HCM
    Ðề: Re: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Luật số: 32/2013/QH13
     
    #10
  11. chudinhxinh

    chudinhxinh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,416
    Đã được thích:
    733
    Nơi ở:
    TP.Hồ Chí Minh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Thuế Giá Trị Gia Tăng : Nếu hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ trên 20 triệu, phải chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế GTGT. ( Điều kiện khấu trừ thuế- TT06/2012/TT-BTC, hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế Giá Trị Gia Tăng ).
    Tiết b, Khoản 2, Điều 15- TT06/2012/TT-BTC quy định :
    b) Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
    Nếu không ck thanh toán qua ngân hàng, tiền VAT của hóa đơn trên 20 triệu đó được hạch toán vào trị giá hàng mua của HHDV, hoặc hạch toán vào chi phí. Quy định tại Khoản 8, Điều 14- TT06/2012/TT-BTC :
    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.


    Nếu kê trong 06 tháng kể từ ngày Xuất hóa đơn=> được khấu trừ thuế đầu vào + kê khai thuế bình thường
    Nợ 152,153,156,627,641,642
    Nợ 1331
    Có 111,112,331
    Trường hợp bỏ quên quá 06 kể từ ngày Xuất hóa đơn: Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định
    Nợ 152,153,156,627,641,642 + 1331
    Có 111,112,331
     
    #11
  12. hienbt79

    hienbt79 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Cho em thắc mắc một chút ạ

    Theo em được biết thì đầu vào chỉ được kê khai trong 6 tháng, sau đó không được kê khai nữa đúng không ạ?

    Cách hạch toán trên áp dụng cho khoản tiền lớn hơn hay nhỏ hơn 20tr ạ?

    Em cảm ơn.
     
    #12
  13. quynhhuong0291

    quynhhuong0291 Always be patient

    Bài viết:
    2,443
    Đã được thích:
    206
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Miền đất nam bộ đặc sản trái cây 4 mùa
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Đúng rùi bạn, thời hạn 6 tháng chỉ là thời hạn để hóa đơn đầu vào được khấu trừ thuế đầu vào, còn nếu quá thời hạn đó thì tòan bộ hóa đơn đc đưa vào cp.
     
    #13
  14. ducvt

    ducvt Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Theo luật thuế hiện nay thì trong vòng 1 năm, bạn vẫn được kê khai hóa đơn GTGT đầu vào. Còn nếu quá thời hạn đó, bạn sẽ ko được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Phần thuế đó được cộng gộp vào chi phí mua sản phẩm, dịch vụ.

    Nếu hóa đơn trên 20tr mà ko chuyển khoản thì cũng ko được khấu trừ thuế. Mà phần thuế đó cũng được cộng gộp vào chi phí mua sản phẩm, dịch vụ. Nhưng khi kê khai thuế GTGT vẫn vào bảng kê như bình thường, nhưng để ở phần, hóa đơn không hợp lý.
     
    #14
  15. chudinhxinh

    chudinhxinh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,416
    Đã được thích:
    733
    Nơi ở:
    TP.Hồ Chí Minh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Theo điều 09 luật số 32/2013/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của thuế thu nhập doanh nghiệp ban hành ngày 19/06/2013 có hiệu lực từ 01 tháng 01 năm 2014:

    “Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, kể từ ngày 01/01/2014 các khoản chi từ 20tr đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ( phải qua ngân hàng …) mới được coi là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Điều này có nghĩa sẽ áp dụng cho tất cả hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng.
     
    #15
  16. KTVVN

    KTVVN Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    90
    Đã được thích:
    5
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh
    Ðề: Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Ơ hay, người ta hỏi khi bán hàng mà :dzo:
     
    #16
  17. chiefTP

    chiefTP Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    bạn là người bán nên ko phải băn khoăn vấn đề này. Nếu là người mua thì gtri lô hàng>20tr cho mỗi lần mua thì phải CK mới được tính thuế GTGT khấu trừ
     
    #17
  18. ACC4RUM

    ACC4RUM Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,515
    Đã được thích:
    240
    Nơi ở:
    Đà Lạt
    Việc thanh toán bang tiền mặt cho hóa đơn trên 20 trđ chỉ ảnh hưởng đến bên mua hang, còn bên bán hàng thì k0 cần quan tâm thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản, chỉ lưu ý là phải lập hóa đơn và khai nộp thuế đầy đủ
     
    #18

Chia sẻ trang này