Tăng TSCĐ

• Thread starter thanhklm
  • Ngày gửi
T

thanhklm

Guest
1/12/05
1
0
0
59
Thai nguyen
Một Công ty có giá trị tài sản còn lại là 650.000.000vnđ. Tuy nhiên giá trị thực tế theo thời giá hiện tại lớn hơn gấp nhiều lần.
Thí dụ: Nhà ở và văn phòng có giá trị thực tế tại thời điểm đánh giá là 2.000.000.000vnd nhưng giá trị còn lại trên sổ sách chỉ là 200.000.000vnd. Tôi muốn thể hiện tiềm năng thực tế của Công ty. Bạn hãy giúp tôi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thanhklm nói:
Một Công ty có giá trị tài sản còn lại là 650.000.000vnđ. Tuy nhiên giá trị thực tế theo thời giá hiện tại lớn hơn gấp nhiều lần.
Thí dụ: Nhà ở và văn phòng có giá trị thực tế tại thời điểm đánh giá là 2.000.000.000vnd nhưng giá trị còn lại trên sổ sách chỉ là 200.000.000vnd. Tôi muốn thể hiện tiềm năng thực tế của Công ty. Bạn hãy giúp tôi!
Bạn nói chưa rõ lắm, do đó mình cũng không thể trả lời bạn rõ dc. Nếu như Văn phòng, nhà ở. bạn đã đưa vào sổ sách trước đó chưa?

Bạn phải phân biệt: văn phòng, nhà ở chỉ là trị giá xây dựng công trình này thôi, còn giá trị Quyền sử dụng đất nó lại khác.

Nếu Nhà ở và quyền sử dụng đất mà chưa đưa vào sổ sách, bạn muốn tăng lên giá trị thực tế thì bạn thay đổi vốn góp và đưa giá trị nhà ở (bao gồm cả nhà và quyền sử dụng đất), tức là tăng vốn của công ty lên. Như vậy nó sẽ thể hiện đúng theo giá trị

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
AC3K nói:
Bạn nói chưa rõ lắm, do đó mình cũng không thể trả lời bạn rõ dc. Nếu như Văn phòng, nhà ở. bạn đã đưa vào sổ sách trước đó chưa?

Bạn phải phân biệt: văn phòng, nhà ở chỉ là trị giá xây dựng công trình này thôi, còn giá trị Quyền sử dụng đất nó lại khác.

Nếu Nhà ở và quyền sử dụng đất mà chưa đưa vào sổ sách, bạn muốn tăng lên giá trị thực tế thì bạn thay đổi vốn góp và đưa giá trị nhà ở (bao gồm cả nhà và quyền sử dụng đất), tức là tăng vốn của công ty lên. Như vậy nó sẽ thể hiện đúng theo giá trị
Bác AC3K ạ! Có lẽ anh ấy muốn biết có thể tăng giá trị TS của Doanh nghiệp lên không? Thời kỳ bao cấp giá trị thấp ý ma, còn bây giờ cơ chế thị trường thay đổi, có thể giá trị của các TS sẽ lớn hơn rất nhiều lần. Muốn phản ánh đúng giá trị của DN tại thời điểm bây giờ mà. Theo em mình có thể thành lập hội đồng đánh giá lại TS, sau đó xin ý kiến của cấp trên, Bác AC3K và các bạn cho ý kiến nhé.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu TS đó đang hạch toán trên sổ kế toán thì nó được ghi sổ theo giá gốc, bạn không được đánh giá lại. Bạn có thể bán sau đó mua lại căn nhà đó (Nhưng phải nộp thuế TN).

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
Hien nói:
Nếu TS đó đang hạch toán trên sổ kế toán thì nó được ghi sổ theo giá gốc, bạn không được đánh giá lại. Bạn có thể bán sau đó mua lại căn nhà đó (Nhưng phải nộp thuế TN).
Ý của bạn Hien là bán tài sản đó, sau đó lại mua lại, lúc này giá trị TS sẽ tăng lên, vấn đề này liệu có được không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Yêu cầu tác giả câu hỏi, cho biết thêm thông tin.

Chúng tôi không thể đoán dc ý của tác giả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA