Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ

• Thread starter heo mapk
  • Ngày gửi
T

tungac

Guest
27/4/08
15
1
3
Ha Noi
Ðề: kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

có ai biết kê khai thuế GTGT 2% Kho bạc nhà nước tạm giữ không?
Hỏi thuế thì không được kê vào phụ lục 1-05. Khi phát sinh số thuế phải nộp thì k biết bù trừ thế nào
Cục thuế bó tay rồi. Tôi hỏi bằng văn bản mà trả lời chung chung

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binhvannd

Sơ cấp
12/10/09
6
0
1
hà nội
Ðề: kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Theo tôi thấy kê vào PL 01-5 cũng được, giống như kiểu mượn tờ khai kê tạm ấy. Năm 2011 khi khai QT cty tôi cũng mượn PL 03-3A/TNDN để kê số thuế TNDN được miễn 30% theo NQ08/2011 đấy. Chỉ có điều tôi thắc mắc tại PL 01-5 có mục "Nơi nộp tiền thuế (KBNN)" là KBNN của bên CĐT hay bên nhà thầu, "CQ thuế Qlý..." của bên nào. Còn nữa, trường hợp nhà thầu B thuê thêm thầu phụ B'' để thi công thì B' có tiếp tục khấu trừ 2% của B'' hay không? Có ai biết xin chỉ giúp!

T

tungac

Guest
27/4/08
15
1
3
Ha Noi

Không có cụ nào giải quyết được vụ kê khai thuế 2% từ nguồn vốn ngân sách này ah. Chắc phải làm công văn hỏi Bộ Tài chính thôi

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

có ai biết kê khai thuế GTGT 2% Kho bạc nhà nước tạm giữ không?
Hỏi thuế thì không được kê vào phụ lục 1-05. Khi phát sinh số thuế phải nộp thì k biết bù trừ thế nào
Cục thuế bó tay rồi. Tôi hỏi bằng văn bản mà trả lời chung chung

Mình đã làm rồi: Kê vào PL 01-5/GTGT đó, bạn cứ kê vào đó nó sẽ tự động nhẩy vào chỉ tiêu 39 trên tờ khai số tiền thuế GTGT đầu ra kho bạc đã trích trước.

Theo tôi thấy kê vào PL 01-5 cũng được, giống như kiểu mượn tờ khai kê tạm ấy. Năm 2011 khi khai QT cty tôi cũng mượn PL 03-3A/TNDN để kê số thuế TNDN được miễn 30% theo NQ08/2011 đấy. Chỉ có điều tôi thắc mắc tại PL 01-5 có mục "Nơi nộp tiền thuế (KBNN)" là KBNN của bên CĐT hay bên nhà thầu, "CQ thuế Qlý..." của bên nào. Còn nữa, trường hợp nhà thầu B thuê thêm thầu phụ B'' để thi công thì B' có tiếp tục khấu trừ 2% của B'' hay không? Có ai biết xin chỉ giúp!

Đương nhiên nơi nộp tiền thuế và cơ quản quản thuế quản lý hoạt động kinh doanh vãng lai ở đây là nơi Kho bạc và cơ quan thuế là nơi mà CĐT trích và nộp chứ không phải là của bên nhà thầu đâu bạn ạ. Nơi nào trực tiếp trích và nộp thì bạn kê khai vào đó.
Lưu ý: Việc kê khai này không nhất thiết phải là tháng nào kê tháng đó mà bạn có thể kê khai vào bất cứ thời gian nào khi bạn nhận được chứng từ ở Kho bạc bên CĐT cung cấp thì kê khai cũng được. VD: kho bạc trích trước 2% từ T11/2011 nhưng đến T4/2012 bạn mới lấy được chứng từ kho bạc về thì bạn mới kê khai cũng không sao cả. Miễm là không bị kê khai trùng là ok rồi.

volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang

Nhưng liệu không có chứng từ kho bạc do Chủ đầu tư cung cấp thì sao? Mình hỏi Chủ đầu tư hoài mà họ nói ko biết....hic..

H

huyenvathu

Sơ cấp
7/1/11
4
0
0
Hà Nội

Mình vẫn viết HĐ bình thường bạn à
Còn giấy nộp tiền vào kho bạc bạn phải yêu cầu Chủ đầu tư đưa cho để bạn còn mang đến Chi cục thuế của bạn để họ khấu trừ cho bạn.

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

Nhưng liệu không có chứng từ kho bạc do Chủ đầu tư cung cấp thì sao? Mình hỏi Chủ đầu tư hoài mà họ nói ko biết....hic..

Chia sẻ cùng bạn! Nếu không có chứng từ kho bạc hoặc Giấy rút vốn đầu tư do CĐT cung cấp thì làm sao bạn biết được chính xác từng con số mà kho bạc trích trước 2% kia là bao nhiêu? Lấy chứng từ đó hơi khó vậy nên phải cố gắng cho kế toán CĐT cùng hợp tác để trả chứng từ cho mình thôi chứ biết làm sao. Mình đã phải chờ hoài mấy tháng ròng mới lấy được hết các chứng từ trên kho bạc đấy.

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Cho mình hỏi: vậy cách hạch toán trong trường hợp này là như thế nào vậy các bạn.
Mình hạch toán như thế này có đúng ko?
- Khi mình viết HĐ mình viết:
Nợ Tk131: giá trị HĐ có thuế
Có 5111: Giá trị HĐ chưa thuế
Có 3331: Thuế
- Khi nhận tiền trong tài khoản
Nợ Tk 121: Số tiền nhận được
Có tk: 131: Số tiền nhận
- Khi nhận được giấy thu 2% của kho bạc
Nợ Tk 3331: 2% Kho bạc thu
Có Tk 131: 2% kho bạc thu
Ok! hạch toán đúng rồi. Coi còn phải nộp bao nhiêu trên Tờ khai 01/GTGT đã kê khai PL 05 đã nộp thuế vãng lai 3.1.2 mà nộp số còn lại

bactay0168

bactay0168

Trung cấp
31/3/10
101
0
0
38
gia lai

Mình vẫn viết HĐ bình thường bạn à
Còn giấy nộp tiền vào kho bạc bạn phải yêu cầu Chủ đầu tư đưa cho để bạn còn mang đến Chi cục thuế của bạn để họ khấu trừ cho bạn.

mình có nhiều công trình của các sở thuộc nguồn vốn nhà nước nhưng ko biết cái nào khấu trừ 2% cái nào ko mọi người biết giúp em với vì chứng từ khấu trừ bên chủ đầu tư hỏi cứ bảo chưa lấy về được nên ko biết làm sao
em hỏi thì họ bảo công trình thuộc vốn mục tiêu thì KBNN giữ lại 2% còn công trình thuộc vốn chi thường xuyên thì ko giữ lại bạn nào hiểu rõ giúp em với

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

mình có nhiều công trình của các sở thuộc nguồn vốn nhà nước nhưng ko biết cái nào khấu trừ 2% cái nào ko mọi người biết giúp em với vì chứng từ khấu trừ bên chủ đầu tư hỏi cứ bảo chưa lấy về được nên ko biết làm sao
em hỏi thì họ bảo công trình thuộc vốn mục tiêu thì KBNN giữ lại 2% còn công trình thuộc vốn chi thường xuyên thì ko giữ lại bạn nào hiểu rõ giúp em với

Bạn chịu khó đọc lại TT28!
1. Kho bạc trích trước 2% thuế GTGT đầu ra đối với các công trình XDCB có vốn NSNN cấp và các công trình thuộc vốn ODA thuộc diện chịu thuế.
2. TT 28 bắt đầu có hiệu lực từ ngày nào thì các cơ quan liên quan bắt đầu thực hiện & triển khai từ ngày đó. Chỗ mình làm thì Kho bạc bắt đầu thực hiện việc trích trước 2% thuế GTGT từ T7/2011.
3. Bạn nên theo dõi thường xuyên để kịp thời lấy các chứng từ & hạch toán vào sổ sách.

H

hungvq69

Guest
13/4/10
2
0
0
TP HCM

Bộ Tài chính có công văn số 17848/BTC-TCT ngày 29/12/2011 hướng dẫn thu 2% thuế VAT. Theo đó Chủ đầu tư lập Giấy rút vốn đầu tư C3-01/NS kèm theo cv này: trên đó có chia ra phần thanh toán cho nhà thầu và thuế GTGT, tên nhà thầu, Mã số thuế .... Căn cứ vào đó Kho bạc sẽ hạch toán thanh toán cho nhà thầu, riêng phần thuế họ sẽ nhập vào chương trình TCS và in ra Giấy nộp tiền giao cho Chủ đầu tư để Chủ đầu tư giao cho nhà thầu. Có thể do Chủ đầu tư chưa ghi đầy đủ các yếu tố vào mẫu C3-01/NS nên Kho bạc không in được giấy nộp tiền.

D

ducthuyenvn

Sơ cấp
5/2/09
29
0
6
Long Biên
Ðề: Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Mấy vụ này chi cục thuế và cục thuế ít gặp nên hỏi họ ko biết đâu
Bạn có thể kê vào phụ lục 1-05, sẽ điều chỉnh giảm thuế phải nộp đi
Nhưng phải có giấy nộp tiền nhé. Tờ giấy này có giá trị kê khai không khống chế trong vòng 6 tháng đâu (Tôi hỏi đ/c Phụng vụ phó vụ chính sách thuế nói thế). Vậy nên bạn thừa thời gian để đòi tờ giấy nộp tiền về và kê khai nó

W

whitesnake

Guest
13/9/10
2
0
0
37
Dong Nai
Ðề: Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

cho mình hỏi chút, mình dùng 3.1.3, khi kê khai vào phụ lục 01-5/GTGT, điền hết số liệu mà sao không nhảy qua chì tiêu 39 trong tờ khai thuế GTGT. Bác nào biết chỉ với. thx nhiều.

N

ntthu09

Guest
27/2/09
1
0
1
37
Hải Dương

Thế thì mình nghĩ là phần mềm lỗi rồi, mình cũng vừa làm xong vẫn nhảy vào chỉ tiêu 39 bình thường mà.

T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam
Mình cũng mới mắc vào trường hợp này xong, mình lên hỏi chi cục thuế. Người ta cũng bảo kê khai vào chỉ tiêu 39. Còn phần hạch toán mình thấy rắc rối. Chờ các bác bình luận thêm để học hỏi

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Ðề: Re: Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Mình cũng mới mắc vào trường hợp này xong, mình lên hỏi chi cục thuế. Người ta cũng bảo kê khai vào chỉ tiêu 39. Còn phần hạch toán mình thấy rắc rối. Chờ các bác bình luận thêm để học hỏi
Trời ơi mình đây mới rắc rối nè. Kê khai vào chỉ tiêu 39 bên Chị cục thuế bảo không được kê khai vào đó. Nếu vậy thì nhét ở đâu nhỉ
Còn hạch toán thì bạn hạch toán như sau: Ví dụ tổng giá trị thực hiện 44tr, thuế GTGT 10%
Nợ TK131: 44tr
Có TK511: 40tr
Có TK3331: 4tr
Khi nhận được tiền:
Nợ TK111,112: 39,6tr
Có TK131: 39,6tr
Phần thuế khấu trừ tại Kho Bạc:
Nợ TK3331: 4,4tr
Có TK131: 4,4tr

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Ðề: Re: Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Trời ơi mình đây mới rắc rối nè. Kê khai vào chỉ tiêu 39 bên Chị cục thuế bảo không được kê khai vào đó. Nếu vậy thì nhét ở đâu nhỉ

Chẳng nhét vào đâu cả mà sẽ trừ đi khi nộp tiền thuế VAT đầu ra thôi. Khi nộp tiền thuế của các công trình đó thì đem chứng từ kho bạc ra đối chiếu & họ sẽ ghi nhận rồi trừ trực tiếp. Nhưng tóm lại mình thấy kê khai trên PL1-05/GTGT rồi sang chỉ tiêu 39 vẫn tốt hơn (vì sẽ đối trừ trên tờ khai hết luôn -> đỡ rắc rối). Nếu chờ khi nộp thuế GTGT đầu ra rồi đem đi đối trừ, nhưng nếu đầu ra < đầu vào (không phải nộp thuế) thì vẫn cứ treo ở đó nhỉ... treo mãi khi nào làm BCTC thì lôi ra, quên thì thôi vậy :0frown:. Thật sự mà nói Thông tư thì ban hành như thế nhưng không cụ thể... khiến cho các CQ nhận trách nhiệm triển khai cũng lúng túng.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri

Chẳng nhét vào đâu cả mà sẽ trừ đi khi nộp tiền thuế VAT đầu ra thôi. Khi nộp tiền thuế của các công trình đó thì đem chứng từ kho bạc ra đối chiếu & họ sẽ ghi nhận rồi trừ trực tiếp. Nhưng tóm lại mình thấy kê khai trên PL1-05/GTGT rồi sang chỉ tiêu 39 vẫn tốt hơn (vì sẽ đối trừ trên tờ khai hết luôn -> đỡ rắc rối). Nếu chờ khi nộp thuế GTGT đầu ra rồi đem đi đối trừ, nhưng nếu đầu ra < đầu vào (không phải nộp thuế) thì vẫn cứ treo ở đó nhỉ... treo mãi khi nào làm BCTC thì lôi ra, quên thì thôi vậy :0frown:. Thật sự mà nói Thông tư thì ban hành như thế nhưng không cụ thể... khiến cho các CQ nhận trách nhiệm triển khai cũng lúng túng.
Đúng là bất công thuế dương mới được trừ còn thuế âm thì cứ treo ở đó nếu thuế cứ âm năm này qua năm khác thì sao. Nếu nhiều thì làm thủ tục hoàn còn ít thì cứ treo vậy. Coi như "bác thuế giữ giùm"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA