Giá vốn hàng bán tại cty thiết kế Website?

• Thread starter HuuDuong
  • Ngày gửi
H

HuuDuong

Guest
27/11/07
23
1
0
39
TP HCM
Chào mọi người!
Hiện mình đang có thắc mắc về cách tính giá vốn tại cty thiết kế website như sau, rất mong nhận dc sự tư vấn từ mọi người.
Bên mình thường trả trước một số tiền cho những nhà cung cấp dịch vụ Website ( Bên mình làm đại lý ), khi thiết kế Website cho khách hàng, bên mình mới đăng ký để sử dụng, NCC dịch vụ sẽ trừ tiền dần vào số tiền mình đã trả trước đó.
Như vậy, khi mình trả trước số tiền đó thì định khoản như thế nào?
Bên mình sẽ xác định giá vốn như thế nào? hay là bỏ hết vào 642 ( Giả sử là bên mình tự thiết kế hết, ko gia công ở bên ngoài )

Cảm ơn mọi người nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Mình vẫn chưa hiểu rõ. Thiết kế website thì chính công ty mình tự thiết kế luôn chứ? Sao lại ký quỹ đại lý? Hay Bạn đang đề cập đến domain, hosting?

H

HuuDuong

Guest
27/11/07
23
1
0
39
TP HCM
Đúng rồi bạn ơi!, Bên cty mình ký quỹ trước để mua Domain + Hosting ( là đại lý của PA Việt Nam, của Mắt Bão... )

L

loicauhonngotngao

Sơ cấp
12/11/10
17
0
0
34
bắc ninh
hihi.Bện mình cũng đang có thắc mắc giống bạn.Các bạn có cách gì giải quyết thì chỉ mình với nha.

N

ngosaomayman

Guest
21/12/10
15
0
0
34
quận 12
Định khoản đối với công ty chuyên về thiết kế web

chào mọi người
mình có một số thắt mắt nhờ mọi người giúp.
Công ty mình chuyên về thiết kế web, khi khách hàng đặt thiết kế thì có 2 vấn đè xảy ra mình không biết định khoản như thế nào:
+ Nếu qua năm sau mà vẫn chưa bàn giao cho khách hàng vì thiết kế chưa xong thig định khoản thế nào
+ Nếu đã bàn giao thì định khoản như thế nào
Mình có thể đưa hết vào 642 được không, vì công ty mình làm theo QĐ48
Còn Host + Domain thì định khoản như thế nào vì công ty mình làm đại lý cho Phi Bo và Mắt Bảo phần hoa hồng dược hưởng khi mua
Nhưng công ty mình lại bán lại theo giá khác, và bên mình cũng xuất hoá đơn cho khách hàng và phần diễn giải ghi là thiết kế web không chịu thuế
Mình không biết định khoản như thế nào cho đúng vì bên mình sắp làm báo cáo tài chính rôi
Công ty mình cũng nhỏ nên mình chỉ làm để đối phó với thuế thôi.:wall:

H

HuuDuong

Guest
27/11/07
23
1
0
39
TP HCM
Hi, Thank bro!
Y kien cua bro muasaobang293 rất đáng để tham khảo.

N

ngosaomayman

Guest
21/12/10
15
0
0
34
quận 12
Thiết kế website

Các anh chi nào có làm kế toán cho công ty thiết kế website giúp em với.
Sắp đến hạn nộp BCTC rồi mà em vẫn còn đang loay hoay chưa làm xong gì hết
Em làm cho công ty thiết kế website, em không biết đây là công ty sản xuất hay là dịch vụ nữa.
Với lại phần định khoản liên quan tới thiết kế web liên quan tới chi phí nhân công trực tiếp em phải định khoản như thế nào, nếu cuối tháng mà vẫn chưa thiết kế xong
Công ty em làm theo quyết định 48.
Domain & Hosting khi bán thì trên hoá đơn ghi là thiết kế web vậy giá vốn em định khoản như thế nào

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Các anh chi nào có làm kế toán cho công ty thiết kế website giúp em với.
Sắp đến hạn nộp BCTC rồi mà em vẫn còn đang loay hoay chưa làm xong gì hết
Em làm cho công ty thiết kế website, em không biết đây là công ty sản xuất hay là dịch vụ nữa.
Với lại phần định khoản liên quan tới thiết kế web liên quan tới chi phí nhân công trực tiếp em phải định khoản như thế nào, nếu cuối tháng mà vẫn chưa thiết kế xong
Công ty em làm theo quyết định 48.
Domain & Hosting khi bán thì trên hoá đơn ghi là thiết kế web vậy giá vốn em định khoản như thế nào

Công ty thiết kế web, domain, hosting là Công ty dịch vụ phần mềm. Về phần giá vốn dịch vụ thì Bạn có thể tham khảo các bài viết trước trong chủ đề này nhé.

N

ngosaomayman

Guest
21/12/10
15
0
0
34
quận 12
Anh ơi có thể chỉ cho em chủ đề liên quan này được không
Em kiếm hoài mà không được.

H

HuuDuong

Guest
27/11/07
23
1
0
39
TP HCM
Tóm lại về vấn đề này, mình nghĩ giá vốn của cty thiết kế Website chỉ bao gồm :
- Chi phí mua Domain + Hosting
- Chi phí gia công bên ngoài ( nếu có )
Còn chi phí về nhân công rất khó xác định, nên cho hết vào 642, bro nào có ý kiến nào cứ khác cứ nêu lên nhé!

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Tóm lại về vấn đề này, mình nghĩ giá vốn của cty thiết kế Website chỉ bao gồm :
- Chi phí mua Domain + Hosting
- Chi phí gia công bên ngoài ( nếu có )
Còn chi phí về nhân công rất khó xác định, nên cho hết vào 642, bro nào có ý kiến nào cứ khác cứ nêu lên nhé!

Mình cũng đồng ý. Thiết kế web chủ yếu là công sức đầu tư của người thiết kế và lập trình, nên rất khó xác định cho rõ ràng. Vốn bao gồm domain + hosting (nếu có). các chi phí lương thưởng dự án hay khấu hao máy tính thì cho vô 6422 là được. Vì khi xác định 632 thì cũng là chi phí thôi.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Không biết Domain + Hosting có được thiết kế như web (đứng im, chạy nhảy) không vậy ta, 2 cái này nếu thiết kế được như trang web thì khỏi tốn tiền thuê ... khà khà ... nếu là thuê thì không biết bi nhiêu tiền/năm ....
NONG DAN tui chỉ biết cày ruộng, trong i tờ nếu có nói sai thì các bạn cứ thoải mái :wall::wall::wall:

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Không biết Domain + Hosting có được thiết kế như web (đứng im, chạy nhảy) không vậy ta, 2 cái này nếu thiết kế được như trang web thì khỏi tốn tiền thuê ... khà khà ... nếu là thuê thì không biết bi nhiêu tiền/năm ....
NONG DAN tui chỉ biết cày ruộng, trong i tờ nếu có nói sai thì các bạn cứ thoải mái :wall::wall::wall:

Domain là tên của trang web, Hosting là nơi chứa dữ liệu của web trên mạng. Một Trang web muốn hoạt động thì phải có:
- giao diện, dữ liệu web (phần thiết kế và lập trình)
- tên trang web (domain). Như webketoan.vn
- nơi lưu trữ dũ liệu, thông tin web lên trên mạng (hosting)

Vậy nên, mình nghĩ: domain + hosting là giá vốn của web. Còn chi phí nhân công thì đưa hết vô lương.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Domain là tên của trang web, Hosting là nơi chứa dữ liệu của web trên mạng. Một Trang web muốn hoạt động thì phải có:
- giao diện, dữ liệu web (phần thiết kế và lập trình)
- tên trang web (domain). Như webketoan.vn
- nơi lưu trữ dũ liệu, thông tin web lên trên mạng (hosting)

Vậy nên, mình nghĩ: domain + hosting là giá vốn của web. Còn chi phí nhân công thì đưa hết vô lương.
D:)
DOMAIN
Một domain là một tập hợp những máy tính và người sử dụng mà chia sẻ chung một cơ sở dữ liệu dịch vụ thư mục

DOMAIN NAME (TÊN MIỀN)tên Miền là một danh từ dịch theo kiểu nghĩa của từng từ một (Word by Word) từ tiếng anh (Domain name). Thực chất tên miền là sự nhận dạng vị trí (định vị) của một máy tính trên mạng Internet nói cách khác tên miền là tên của các mạng lưới, tên của các máy chủ trên mạng Internet.

Do tính chất chỉ có 1 và 1 duy nhất trên Internet, bạn không thể đăng ký được Domain name khi mà người khác đã là chủ sở hữu.

Nếu thiết kế web được xem là 1 dự án và dự án này giao cho một số lập trình viên (nhân viên Cty) => lương của họ có được tính chung vào 6422 ?

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Theo mình domain, hosting là mình cho thuê riêng chứ không tính vào giá vốn của website được.

Còn giá vốn website chủ yếu là lương nhân viên thiết kế.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Theo mình domain, hosting là mình cho thuê riêng chứ không tính vào giá vốn của website được.

Còn giá vốn website chủ yếu là lương nhân viên thiết kế.

Nếu công ty Bạn chỉ thiết kế web thôi thì tính theo lương nhân viên. Còn nếu vừa thiết kế web, vừa đăng ký domain cho web đó, và chịu trách nhiệm đưa nội dung web lên Internet (hosting) thì Bạn phải tính vào luôn.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Nhưng phí duy trì hosting và domain phải nộp hàng năm. Vậy sang năm sau thì hạch toán thế nào?