tài sản cố định

• Thread starter quochung2005
  • Ngày gửi
Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
cho mình hỏi nha!
công ty mình kinh doanh mặt hàng máy tính, trong tháng cty có mua máy LCD ( projector) để cho thuê , mình chưa đăng ký ới chi cục thuế có được kô
mình đưa máy này vào tài sản cố định để khấu hao, mà mình chưa đăng ký TSCĐ với chi cục thuế , vậy mình có được khấu hao kô?
thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Theo mình được biết thì bạn đăng ký rồi mới được khấu hao. Bạn cứ làm bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định nộp cho chi cục thuế rồi tiến hàng khấu hao bình thường.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
hoangaccounting nói:
Theo mình được biết thì bạn đăng ký rồi mới được khấu hao. Bạn cứ làm bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định nộp cho chi cục thuế rồi tiến hàng khấu hao bình thường.

Nhưng theo mình biết thì nộp bảng đăng ký khấu hao TSCĐ với bên cơ quan Thuế là thường vào đầu năm, nếu như mình mua TSCĐ ở giữa năm thì có phải nộp bảng trích đó nữa không?

Q

QQA

Guest
11/5/05
7
0
0
hochiminh
Không cần phải nộp bảng trích khấu hao cho thuế. Mỗi năm chỉ nộp một lần vào đầu năm thôi. Bạn chỉ cần có đủ chứng từ hợp lý, hợp lệ để chứng minh về nguồn gốc và quyền sở hữu tài sản cố định đó là được và tiến hành trích khấu hao bình thường theo TT206.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì chỉ cần đăng ký phương pháp khấu hao vào đầu năm thôi. Còn trong năm phát sinh TCSĐ mới thì khấu hao bình thường miễn là có đủ điều kiện hình thành TSCĐ, thời gian khấu hao nằm trong khung theo quy định của QĐ206, còn nếu bạn muốn khấu hao nhanh thì phải đăng ký.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA