Tờ khai quyết toán thuế TNCN bổ sung?

• Thread starter tuanthuykt
  • Ngày gửi
T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội
Mọi người ơi cho mình hỏi chút là: Tờ khai thuế TNCN năm 2012 của công ty mình, do không để ý nên có một vài công nhân bị kê sai tên và mã số thuế (thành tên và mã số thuế của một người khác), giờ mình phát hiện ra và làm lại tờ khai bổ sung thì có được không ạ? và có cần thêm thủ tục gì nữa không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Tờ khai quyết toán thuế TNCN bổ sung?

Mọi người ơi cho mình hỏi chút là: Tờ khai thuế TNCN năm 2012 của công ty mình, do không để ý nên có một vài công nhân bị kê sai tên và mã số thuế (thành tên và mã số thuế của một người khác), giờ mình phát hiện ra và làm lại tờ khai bổ sung thì có được không ạ? và có cần thêm thủ tục gì nữa không?
Sai thì kê lại, tuy nhiên, ảnh hưởng đến số tiền thuế đã nộp. Nếu số thuế đã nộp nhỏ hơn số thuế thực phải nộp (theo tờ khai điều chỉnh) thì sẽ phải nộp phạt do nộp chậm.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Sai thì kê lại, tuy nhiên, ảnh hưởng đến số tiền thuế đã nộp. Nếu số thuế đã nộp nhỏ hơn số thuế thực phải nộp (theo tờ khai điều chỉnh) thì sẽ phải nộp phạt do nộp chậm.
chỉ sai tên và mã số thuế thôi ạ, chứ không sai số tiền. Cho em hỏi thêm chút là khi em nộp tờ khai bổ sung đó thì bên thuế sẽ nhận bản bổ sung, còn bản nộp lần đầu (file mềm) có còn lưu trên hệ thống không ạ? vì em sợ người bị em khai sai tên đó (thành tên người khác) không làm ở công ty em mà lại có thu nhập ở cty em sẽ rắc rối ah.hic

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Năm 2012 đã quyết toán rồi, nên thủ tục kê khai lại tốt nhất bạn lên cơ quan thuế để họ hướng dẫn trực tiếp, vì cái này mình tự phát hiện sai và sửa sai, không sao cả đâu.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Khai thuế TNCN bổ sung làm y chang như làm tờ khai thay thế vì nó không hiện KHBS như những tờ khai khác.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Khai thuế tncn quý bị sai, cuối năm có cần làm tờ khai sửa 0 ah? Cái kê lương ở tk tncn phải khớp hoàn toàn với bảng lương ah?

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Khai thuế tncn quý bị sai, cuối năm có cần làm tờ khai sửa 0 ah? Cái kê lương ở tk tncn phải khớp hoàn toàn với bảng lương ah?
Nếu cuối năm bạn k có số thuế phải nộp với những ng đó thì thôi, còn những TH thuê ngoài hay khoán mà đã giữ lại 10% nộp thuế thì phải khai bổ sung lại nha.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Tờ khai quyết toán thuế TNCN bổ sung?

Hàng tháng , hay hàng quý tờ khai là tờ khai tạm nộp, khia làm sai có 2 trường hợp có thể xảy ra:
- Cơ quan thuế kiểm tra, phát hiện cty bạn kê khai sai==> bị phạt kê khai sai, và nếu có truy thu thì phạt thêm cái tội khai sai 20%
- Cơ quan thuế không kiểm tra, tới cuối năm khi bạn làm quyết toán thuế năm xong, thì căn cứ để xem xét về nghãi vụ thuế năm sẽ không căn cứ theo tờ khai hàng tháng, quý nữa mà sẽ là căn cứ theo tờ khai quyết toán năm

Cái này sẽ áp dụng cho thuế TNCN và TNDN ( tức là các loại thuế phải làm quyết toán năm)

R

rubytrang1

Sơ cấp
7/3/11
37
0
6
Phú Thọ
Re: Ðề: Tờ khai quyết toán thuế TNCN bổ sung?

Hàng tháng , hay hàng quý tờ khai là tờ khai tạm nộp, khia làm sai có 2 trường hợp có thể xảy ra:
- Cơ quan thuế kiểm tra, phát hiện cty bạn kê khai sai==> bị phạt kê khai sai, và nếu có truy thu thì phạt thêm cái tội khai sai 20%
- Cơ quan thuế không kiểm tra, tới cuối năm khi bạn làm quyết toán thuế năm xong, thì căn cứ để xem xét về nghãi vụ thuế năm sẽ không căn cứ theo tờ khai hàng tháng, quý nữa mà sẽ là căn cứ theo tờ khai quyết toán năm

Cái này sẽ áp dụng cho thuế TNCN và TNDN ( tức là các loại thuế phải làm quyết toán năm)
Chị ơi em làm lại tờ khai quyết toán thuế tncn của năm 2014 qua mạng do tính sai số tiền quyết toán + thiếu phần nhân công thuê ngoài (<2tr không phải khấu trừ thuế), e có phải làm công văn gửi cho thuế trước ko hay cứ thế nộp.