Mỗi tuần một chuyên đề

Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

• Thread starter copconvlts
  • Ngày gửi
H

Huongmeo123

Sơ cấp
8/8/11
18
0
0
Vinh Nghệ An
Ðề: Trao đổi về báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn Quý_TT153.

Theo mình xóa bỏ đúng luật là được!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Ca nha oi cho em hoi.1 thang ma xoa bỏ 8 to hoa don co dc ko ?
Bình thường bạn, tuy nhiên nên hạn chế thấp nhất việc xóa bỏ.

R

RCI

Guest

DN mình hiện có nhiều XN trên cùng địa bàn TP.HCM (sử dụng chung 1 MST), khi cấp hóa đơn thì cấp cho mỗi đơn vị 2 quyển. Do vậy đến kỳ báo cáo tình hình hóa đơn mình chưa biết cách xử lý vì hóa đơn tồn không liên tục, hướng dẫn cho mình với. Thanks, chúc sức khỏe các anh chị.

K

kbobby

Sơ cấp
15/7/11
13
0
1
36
viet nam,

thanks các anh chi nhiều nha.chúc tết vui vẻ nha cả nha

P

phangtim86

Guest
3/8/11
3
0
0
ha noi

Cả nhà ơi, giúp em với. Nếu mình lập thông báo phát hành gửi cơ quan thuế vào cuối quý I và được cơ quan thuế chấp nhận trong cuối quý I nhưng ngày bắt đầu sử dụng trong thông báo lại nằm ở quý II thì số hóa đơn trong thông báo phát hành đó thuộc tồn đầu kỳ quý II hay thuộc số mua/phát hành trong kỳ ạ? thanks cả nhà ạ!

P

phangtim86

Guest
3/8/11
3
0
0
ha noi

Hixhixx..mọi người đâu cả rồi? Không ai giúp em ah :((

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cả nhà ơi, giúp em với. Nếu mình lập thông báo phát hành gửi cơ quan thuế vào cuối quý I và được cơ quan thuế chấp nhận trong cuối quý I nhưng ngày bắt đầu sử dụng trong thông báo lại nằm ở quý II thì số hóa đơn trong thông báo phát hành đó thuộc tồn đầu kỳ quý II hay thuộc số mua/phát hành trong kỳ ạ? thanks cả nhà ạ!
Thuộc mua/phát hành trong kỳ bạn hiền.

P

phangtim86

Guest
3/8/11
3
0
0
ha noi

Thuộc mua/phát hành trong kỳ bạn hiền.
Anh ơi, thế là tồn đầu kỳ hay mua/phát hành trong kỳ và căn cứ vào ngày bắt đầu sử dụng trong thông báo phát hành chứ không căn cứ vào ngày mà thông báo phát hành được cơ quan thuế chấp nhận ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh ơi, thế là tồn đầu kỳ hay mua/phát hành trong kỳ và căn cứ vào ngày bắt đầu sử dụng trong thông báo phát hành chứ không căn cứ vào ngày mà thông báo phát hành được cơ quan thuế chấp nhận ạ?
Bạn lưu ý có Phát sinh thì mới có tồn, chưa phát sinh lấy gì để tồn bạn nhĩ? Nếu quý I bạn khai phát sinh rồi thì quý II sẽ là số tồn
Thân!

P

phangtim86

Guest
3/8/11
3
0
0
ha noi

Bạn lưu ý có Phát sinh thì mới có tồn, chưa phát sinh lấy gì để tồn bạn nhĩ? Nếu quý I bạn khai phát sinh rồi thì quý II sẽ là số tồn
Thân!
Hì vâng. Em mới tìm hiểu nên còn nhiều cái k rõ quá. Cảm ơn a nhiều nhiều ạ :)!

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Báo cáo thanh quyết toán hóa đơn hàng năm

Mọi người cho mình hỏi năm nay có làm báo cáo thanh quyết toán hóa đơn hàng năm không, nếu có thì hạn nộp là bao nhiêu vậy.Cám ơn

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Báo cáo thanh quyết toán hóa đơn hàng năm

Mọi người cho mình hỏi năm nay có làm báo cáo thanh quyết toán hóa đơn hàng năm không, nếu có thì hạn nộp là bao nhiêu vậy.Cám ơn
Không có làm thanh quyết toán hóa đơn năm bạn hiền.

R

RUMS

Guest
25/1/10
67
2
8
Hà Nội
Ðề: Báo cáo thanh quyết toán hóa đơn hàng năm

Không có làm thanh quyết toán hóa đơn năm bạn hiền.
Bạn ơi cho mình hỏi là cái đấy được quy định trong văn bản nào vậy? Mình nghe nói vậy mà chưa tìm được văn bản cụ thể quy định, hic

H

hunglan710

Sơ cấp
9/11/09
7
0
0
ha noi

Trong báo cáo sử dụng tình hình sử dụng hóa đơn, Những hóa đơn sai bạn gạch bỏ nhưng chưa xé và nhưng hóa đơn đã xé nhưng làm biên bản hủy hóa đơn thì kê vào mục xóa bỏ hóa đơn.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
quyết toán hóa đơn năm 2011

Các bác cho em hỏi là năm 2011 có phải nộp "quyết toán hóa đơn năm" nữa ko ạ? Em nghe phong phanh là năm nay không phải nộp mẫu này nữa nhưng chưa tìm thấy VB hướng dẫn. Mà trong thông từ 153 thì thế này ạ:
Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn:
Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Em không thấy nói rõ là ko phải nộp quyết toán hóa đơn năm nên cũng đang ngần ngại.
Vậy bác nào có thông tin chính xác về việc này giúp em với ạ.
Chân thành cảm ơn!

Nenfi

Nenfi

Trung cấp
Ðề: quyết toán hóa đơn năm 2011

Các bác cho em hỏi là năm 2011 có phải nộp "quyết toán hóa đơn năm" nữa ko ạ? Em nghe phong phanh là năm nay không phải nộp mẫu này nữa nhưng chưa tìm thấy VB hướng dẫn. Mà trong thông từ 153 thì thế này ạ:
Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn:
Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Em không thấy nói rõ là ko phải nộp quyết toán hóa đơn năm nên cũng đang ngần ngại.
Vậy bác nào có thông tin chính xác về việc này giúp em với ạ.
Chân thành cảm ơn!
E có hỏi cán bộ quản lý thuế công ty e và đc trả lời là chỉ nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn quý thôi còn k phải nộp quyết toán hoá đơn năm bác ạ.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Mình đang làm BCTHSDHD quý 1/2012.
Khi chọn kỳ báo cáo trong HTKK 3.1.1 thì hiển thị "Số tồn đầu kỳ" là số đã hủy quý 4.
Vậy mình để nguyên dòng đó, rồi F5 thêm dòng cho hóa đơn mới tự in đúng không vậy?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Re: Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

Mình đang làm BCTHSDHD quý 1/2012.
Khi chọn kỳ báo cáo trong HTKK 3.1.1 thì hiển thị "Số tồn đầu kỳ" là số đã hủy quý 4.
Vậy mình để nguyên dòng đó, rồi F5 thêm dòng cho hóa đơn mới tự in đúng không vậy?
nếu quý 4 bên bạn đã hủy những HĐ cũ thì tồn đầu kỳ phải ko có chứ bạn?

E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 1 năm 2012

mọi người ơi cho mình hỏi? vào cuối năm 2011 cty mình có đặt in hóa đơn số lượng 500 tờ và số tồn năm 2011 đã hủy hết, vậy bây giờ làm báo cáo THSDHD quý 1 năm 2012 thì số tồn đầu kỳ là số nào? mong mọi người giúp dùm với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA