Có phải nên làm kế toán trước khi làm kiểm toán ???

• Thread starter pippo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pippo

Guest
28/11/05
16
0
0
40
Ha Noi
Chào các anh chị , em còn 1 năm nữa mới ra trường nhưng rất muốn có được nhiều thông tin hơn về công việc kiểm toán . Một chị em quen đã đi làm rồi có nói rằng sau khi học xong kiểm toán ở Đh thì nên đi làm về kế toán một thời gian để có thêm kinh nghiệm và có nền tảng kế toán thật tốt . Vì cty chị ý có kiểm toán viên về làm việc , vừa mới ra trường thiếu kinh nghiệm, chwa thật nắm vững về kế toán nên công việc tiến hang tại cty chị thường mất nhiều thời gian hơn ..Theo anh chị thì thế có đúng không ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cubone

Guest
4/12/05
8
0
0
tp.hcm
theo mình là đúng,vì muốn làm kiểm toán thì phải giỏi về kế toán.:dzo:

T

thainguyen

Guest
1/2/05
13
0
0
không biết
Kế toán hay kiểm toán không quan trọng. Vấn đề quan trọng đối với bạn là xu hướng và mong muốn phấn đấu phát triển nghề nghiệp như thế nào

P

pippo

Guest
28/11/05
16
0
0
40
Ha Noi
Xu hướng và mong muốn phát triển nghề nghiệp mới là quan trọng ??? Mong thainguyen nói rõ hơn được không ??

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
pippo nói:
Chào các anh chị , em còn 1 năm nữa mới ra trường nhưng rất muốn có được nhiều thông tin hơn về công việc kiểm toán . Một chị em quen đã đi làm rồi có nói rằng sau khi học xong kiểm toán ở Đh thì nên đi làm về kế toán một thời gian để có thêm kinh nghiệm và có nền tảng kế toán thật tốt . Vì cty chị ý có kiểm toán viên về làm việc , vừa mới ra trường thiếu kinh nghiệm, chwa thật nắm vững về kế toán nên công việc tiến hang tại cty chị thường mất nhiều thời gian hơn ..Theo anh chị thì thế có đúng không ??
Theo mình là đúng vì khi làm kế toán sẽ phát sinh nhiều trường hợp đặc biệt mà chỉ có thực tế mới có, bạn có đọc sách toét mắt cũng không thấy những trường hợp đó đâu. Khi chúng ta làm kế toán thì vừa hiểu rõ bản chất của nghiệp vụ phát sinh hơn (nếu chỉ làm kiểm toán thì sẽ mất nhiều thời gian hơn mới hiểu được) vừa tiếp xúc được các nghiệp vụ đặc biệt nên sau đó quay lại làm kiểm toán sẽ tốt hơn.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Làm nghề gì cũng vậy, có vấp ngã thì mới nên khôn. Nếu bạn thực sự khao khát và có mong muốn được làm trong ngành Kiểm Toán thì khó khăn ban đầu sẽ không là cản trở đáng kể.
Hơn nữa, với thời gian chỉ 1 năm làm trong ngành Kiểm Toán bạn sẽ có kiến thức thực tế bằng ít nhất 2 năm làm kế toán...
Bạn chọn hướng nào???

P

pippo

Guest
28/11/05
16
0
0
40
Ha Noi
Face_to_destiny nói:
Làm nghề gì cũng vậy, có vấp ngã thì mới nên khôn. Nếu bạn thực sự khao khát và có mong muốn được làm trong ngành Kiểm Toán thì khó khăn ban đầu sẽ không là cản trở đáng kể.
Hơn nữa, với thời gian chỉ 1 năm làm trong ngành Kiểm Toán bạn sẽ có kiến thức thực tế bằng ít nhất 2 năm làm kế toán...
Bạn chọn hướng nào???
hihi thanks các bạn ...Có lẽ đến lúc ra trường , tuỳ thuộc vào kiến thức mình đã có và điều kiện cho phép để lựa chọn .Riêng mình thì thích làm kiểm toán ngay sau khi ra trường hơn .Nhưng mình cũng muốn có kinh nghiệm hơn nữa khi bắt đầu công việc .( hihi có lẽ là mình hơi tham lam ..:banana: ).Có lẽ hè tới này khi đi kiến tập về kế toán mình sẽ cố gắng để học hỏi nhiều hơn ..Mong nếu có khó khăn thì các bạn giúp mình nhé !!!:two:

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
hi hi, CNN thì lại nghe nói ngược lại, nên làm kiểm toán trước khi làm kế toán đấy. Và nghĩ ra thì cũng có cái lý của nó

K

kieumi

Guest
3/11/05
3
0
0
42
My.. Tho
Theo mình thì nên làm kiểm toán trước khi làm kế toán. Vì làm kiểm toán bạn có thể biết đến nhiều lĩnh vực và sau đó làm kế toán ở đâu bạn cũng chắc. Còn làm kế toán bạ chỉ có thể làm ở 1 phần hành hoặc cùng lắm ở một công ty....vậy làm thế nào để bạn làm kiểm toán giỏi.???

P

pippo

Guest
28/11/05
16
0
0
40
Ha Noi
Theo mình được biết thì hiện nay kiểm toán BCTC tại các cty ở VN là chủ yếu , còn kiểm toán tuân thủ , kiểm toán nghiệp vụ không nhiều. nên kiểm toán BCTC là quan trọng chứ nhỉ ?? Vậy nên tốt về kế toán sẽ giup cho bạn nhiều hơn khi làm kiểm toán ??? Mọi người thấy đúng không ?_?

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Có hai quan điểm chính khi tuyển nhân viên mới ở các hãng kiểm toán lớn (Big 4).

Quan điểm thứ nhất, là quan điểm thống trị, phổ biến, là tuyển các fresh graduate, nghĩa là vừa tốt nghiệp xong là tuyển luôn. Hầu hết các Big 4 từ trước tới nay, chẳng cứ gì ở Việt Nam mà còn ở trên thế giới đều vậy hết. Lý do, trẻ, khoẻ, dễ đào tạo, ham học hỏi, nhiệt tình, dễ bảo, và hàng trăm lý do khác, nhưng lý do quan trọng nhất là, các bạn như một tờ giấy trắng, các bạn chưa bị "thiên lệch" vì bất cứ một cách thức, thông lệ kế toán nào trong thực tế, các bạn chỉ biết những cái được gọi là chuẩn mực kế toán mà các bạn được đào tạo (nội bộ) hoặc là tham gia các kỳ thi chuyên nghiệp (CPA, CA, ACCA), do đó các bạn khi ra làm kế toán khách quan hơn. Hơn nữa, ở nước ngoài, người có bằng CPA (hoặc CA hay ACCA) không nhất thiết phải có bằng kế toán, ông có thể có bằng lịch sử, ngoại ngữ, toán học, hoặc có khi ông chẳng cần một cái bằng Academic nào hết, miễn là các ông cứ thi đỗ các kỳ thi lấy CPA, ACCA hoặc CA là được. Theo quan điểm thứ nhất này thì đào tạo khi làm việc (on the job) là quan trọng nhất. Bạn không cần phải giỏi kế toán mới bạn vẫn làm được kiểm toán. Tại sao, tại khi bạn mới vào làm kiểm toán, bạn sẽ được giao làm những công việc (section-phần hành) rất đơn giản, nếu không kể chuẩn bị file, đi photocopy, pha nước chè, thì bạn sẽ được làm thêm phần tiền mặt và tiền gửi, tài sản cố định chẳng hạn, rất đơn giản, không có gì hết. Điều quan trọng nhất là bạn không đi làm một mình, bạn đi trong một nhóm, và cái gã (hay cái ả) nhóm trưởng ấy phải có trách nhiệm hướng dẫn, bảo ban cho bạn, bạn đã có một cái ô để che chắn, bọc lót và để cho bạn học hỏi. Thời gian qua đi, rồi bạn sẽ trưởng thành, bạn đi kiểm toán thật nhiều khách hàng, tiếp xúc với nhiều hệ thống, nhiều loại kế toán viên, kế toán trưởng, và nếu bạn là một người có trí tuệ (của một kiểm toán viên) phát triển bình thường, thì bạn sẽ trở thành một kiểm toán viên có nhiều kinh nghiệm, không hề sợ bất kỳ một đồng chí kế toán củ chuối nào hết.

Quan điểm thứ hai là phải tuyển những người có kinh nghiệm. Nhưng những người có kinh nghiệm này không phải là những người có kinh nghiệm về kế toán, mà là những người có kinh nghiệm về kinh doanh nói chung. Những người theo quan điểm này cho rằng vai trò của kiểm toán không chỉ giới hạn ở chỗ, kiểm toán chỉ có biết kiểm toán, chi đưa ra một câu ngắn tũn về tính trung thực và hợp lý của báo cáo tài chính, mà kiểm toán, phải tự coi mình giồng như một nhà tư vấn kinh doanh (Business Consultant), từ đó bên cạnh việc đưa ra ý kiến kiểm toán về báo cáo tài chính, còn phải đưa ra các khuyến nghị thực sự có giá trị (added value recommendation) để nhằm cải thiện quy trình kinh doanh của đơn vị được kiểm toán. Quan điểm thứ hai thường được thấy ở các hãng manh nha hướng tới kiểm toán hoạt đông (performance audit). Nhưng mà cái performance audit này là một nội dung cực kỳ khó, không ai biết là phải làm thế nào hết!

Trong hai quan điểm này thì quan điểm thứ nhất vẫn là quan điểm thống trị, chủ đạo. Cho nên không biết VACO thì như thế nào chứ còn PwC, KPMG, E&Y, Grant Thornton, toàn cứ ưu tiên các cháu mới tốt nghiệp đại học hết...

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
pippo ah, chị vẫn nghĩ nếu em lựa chọn ra trường sẽ làm kiểm toán ngay thì cũng sao đâu em, chị có thể khẳng định với em như vậy. Thực tế thì làm kiểm toán có kỹ thuật của kiểm toán, chỉ cần em nắm vững kiến thức kế toán được dạy ở trong trường là được rồi. Mỗi đơn vị có một đặc thù riêng, trước khi đi làm kiểm toán em đã phải tìm hiểu về hệ thống kế toán của khách hàng cũng như những đặc thù trong hạch toán của khách hàng đó. Dựa vào những kiến thức kế toán ở trường em sẽ biết được họ hạch toán như vậy có hợp lý hay không? Hơn nữa môi trường học tập của kiểm toán thường tốt hơn nhiều so với nếu em làm kế toán, điều đó có nghĩa là cùng một thời gian làm việc như nhau, em có cơ hội học tập nhiều hơn.
Trong một đoàn kiểm toán thì gồm trợ lý kiểm toán và các kiểm toán viên, các kiểm toán viên là những người nhiều kinh nghiệm, họ sẽ hướng dẫn các trợ lý cách làm việc hiệu quả, hơn nữa các kiểm toán viên cũng phải thi tuyển đầu vào chứ, đâu phải là "chưa thật nắm vững về kế toán", cho nên nói rằng "kiểm toán viên vừa mới ra trường, ít kinh nghiệm, chưa thật nắm vững về kế toán nên công việc tiến hành tại công ty chị ý thường mất nhiều thời gian" theo chị là không có cơ sở.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
VACO, AASC, AFC hay một local firm nào thì cũng ưu tiên nhất cho việc tuyển sinh viên vừa mới ra trường, cho nên các bạn đừng ngại apply vào các công ty kiểm toán vì mình chưa có chút kinh nghiệm nào.

Tớ cũng chưa đi làm kế toán bao giờ, bảo tớ khai thuế là tớ chịu ngay

B

babie

Guest
3/12/04
10
0
0
43
Hanoi
Thêm mấy điểm để bạn nên nộp đơn vào kiểm toán ngay khi ra trường hơn là làm kế toán rồi mới xin làm kiểm toán:

a.Công việc kế toán có thể không giúp bạn có được vị trí cao trong cty kiểm toán mà kể cả bạn đã có kinh nghiệm kế toán 3 hay 4 năm, có thể bạn vẫn chỉ được nhận vào ở bậc thấp nhất ở cty kiểm toán (đơn giản là vì bạn chưa có kinh nghiệm kiểm toán gì hết), trong khi những người bằng lứa với bạn có thể đã là kiểm toán viên chính rồi.

b. Kinh nghiệm kế toán của bạn chỉ gói gọn trong cty mà bạn là kế toán, có thể ko giúp ích nhiều ở ngành khác. Ví dụ bạn là kế toán doanh nghiệp sản xuất, đi làm kiểm toán ở ngân hàng hay khách sạn bạn vẫn có thể thấy lạ lẫm như thường ---> chuẩn bị kiến thức kế toán như thế nào cho đủ đây hả bạn?

Túm lại, sinh viên mới ra trường nếu nhận thấy mình có khả năng thì nên di theo ngạch kiểm toán ngay, còn trẻ ko ngại đi nhiều và tiếp xúc này, sau này còn khối thời gian làm kế toán nếu muốn, hihihi. Hơn nữa, đi kiểm toán bao giờ cũng có một team và không ai giao cho bạn những việc quá khó nếu bạn chưa có kinh nghiệm, chỉ cần bạn chịu khó quan sát, chăm chỉ đọc và học hỏi người đi trước là rất ngon lành, đảm bảo đi làm ít nhưng đã rất tự tin rồi.

Chúc thành công!

P

pippo

Guest
28/11/05
16
0
0
40
Ha Noi
chào cả nhà, những ý kiến của mọi người giúp mình tự tin hơn trong việc lựa chọn theo kế toán hay kiểm toán. Biết đâu, 2 năm nữa khi ra trường mình lại được các vị "tiền bối" chỉ dạy thì sao :) .Đến lúc đó mong các bác "nhẹ tay" với em nha
À, em muốn hỏi thêm một chút .Như bác phamcung viết :
" phải tự coi mình giồng như một nhà tư vấn kinh doanh (Business Consultant), từ đó bên cạnh việc đưa ra ý kiến kiểm toán về báo cáo tài chính, còn phải đưa ra các khuyến nghị thực sự có giá trị (added value recommendation) để nhằm cải thiện quy trình kinh doanh của đơn vị được kiểm toán. Quan điểm thứ hai thường được thấy ở các hãng manh nha hướng tới kiểm toán hoạt đông (performance audit). Nhưng mà cái performance audit này là một nội dung cực kỳ khó, không ai biết là phải làm thế nào hết ".
Vậy thực tế hiện nay thì các kiểm toán viên có đưa ra các kiến nghị để tư vấn cho các cty ko ? hay chỉ đưa ra các ý kiến về tính trung thực và hợp lý của BCTC ?? Hay chỉ đưa ra khi cty khách hàng có yêu cầu??

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Ngoài báo cáo kiểm toán, công ty kiểm toán có thể phát hành thêm thư quản lý nhằm đưa ra ý kiến tư vấn cho khách hàng. Thư quản lý là thứ không bắt buộc, có thể phát hành hoặc không phát hành tùy vào thỏa thuận giữa 2 bên.

T

trungkt

Guest
12/6/05
14
0
0
Hanoi
CUBONE chắc là dân kế toán chuyên nghiệp phải không, có thể là làm kế toán thì chắc các nghiệp vụ, một số thủ thuật mà kiểm toán không biết được. Tuy nhiên bạn nên biết kiểm toán thường dựa trên mức trọng yếu, tức là bạn phải có cái nhìn tổng quát để nhìn nhận vấn đề. Cho nên nếu bạn đã la đã thanh thạo kế toán, và theo kiểu tư duy của kế toán (tỉ mỉ) thi khó trở thành người kiểm toán viên giỏi

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
trungkt nói:
Cho nên nếu bạn đã la đã thanh thạo kế toán, và theo kiểu tư duy của kế toán (tỉ mỉ) thi khó trở thành người kiểm toán viên giỏi
Cái này thì không phải, mỗi người đi đều có thể chọn con đường đi của mình sao cho hợp lý với minh. Có thể làm kế toán rồi làm kiểm toán hoặc nguợc lại.
VD nếu một kiểm toán viên giỏi nếu không thấu hiểu phương cách thực hiện chi tiết của kế toán làm sao có thể đưa ra nhận xét về kế toán làm thế đã đúng luật chưa, nên làm sao cho hợp lý hơn với cách quản lý, làm sao để tối ưu hoá một vấn đề ..vv...
Còn người kế toán khi đã nắm vững các cái cơ bản thì phải vận động để vươn lên tầm lớn hơn là phải đánh giá được bao quát các vấn đề và hướng hệ thống quản lý tài chính của mình theo từng bước đi của quản lý toàn doanh nghiệp nói chung. Và khi đó họ có tiếp cận với loại hình khác họ vẫn nắm bắt và đánh giá được như thường.
Cho nên chọn con đường nào cũng được, miễn là phải chuyên tâm nghiên cứu học hỏi.
Tuy nhiên nếu ở môi trường nào mà có được sự giúp đỡ chỉ bảo của nhiều người bạn sẽ học hỏi được nhanh hơn ( đó cũng là lý do tại sao làm kiểm toán tiếp thu kinh nghiệm nhanh hơn làm kế toán).

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Chào các anh chị,
Cho đến nay em đã làm kế toán được gần 3 năm rồi. Hiện em đang có ý định và thực sự muốn chuyển sang làm kiểm toán (em hướng vào Big4). Tuy nhiên, những gì mọi người viết ở trên lại khiến em phân vân. Không biết em có nên chuyển không? Liệu các công ty kiểm toán có muốn tuyển em vào làm cho họ không???

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
suikyo nói:
Chào các anh chị,
Cho đến nay em đã làm kế toán được gần 3 năm rồi. Hiện em đang có ý định và thực sự muốn chuyển sang làm kiểm toán (em hướng vào Big4). Tuy nhiên, những gì mọi người viết ở trên lại khiến em phân vân. Không biết em có nên chuyển không? Liệu các công ty kiểm toán có muốn tuyển em vào làm cho họ không???

Bạn còn do dự gì nữa nếu bạn thực sự có mong muốn làm việc trong một môi trường chuyên nghiệp. Hãy apply ngay khi có thể

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA