chung tu ghi so

• Thread starter thutra
  • Ngày gửi
T

thutra

Guest
30/9/05
27
0
0
hà nội
Mọi người giup em ve việc đánh số chứng từ ghi sổ nhé, có điều này em chưa hiểu.
Ví dụ: em để chứng từ ghi sổ số 1 là nợ 111, và có các TK khác (cứ 5 ngày em hạch toán 1 lần), vậy 5 ngày sau hoặc sang tháng sau lại phát sinh tiếp nghiệp vụ nợ 111 và có TK ..., thì em phải đánh số của nghiệp vụ phát sinh tiếp theo này như thế nào?
Em xin cảm ơn mọi người trước!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Về việc đánh số chứng từ ghi sổ thì hồi giờ tớ vẫn làm như thế này, không biết các bác có ý kiến gì không?
Thu là 1/1: dùng nguyên cho tháng 1 chi là 2/1,..... cứ thế mà mình đánh số thứ tự của chứng từ ghi sổ, số 1 ở phí sau là tháng 1 tương tự bước qua tháng 2 bạn đánh 1/2: thu tiền mặt, 2/2 chi tiền mặt,...................

A

anhtu3c

Guest
20/5/05
2
0
0
ha noi
Co bac nao hieu biet day du ve hinh thuc : Chung tu ghi so khong? toi xin duoc tho giao cang chi tiet cang tot, toi dang lam o mot cong ty thuong mai ve Dien Tu Vien Thong. E-mail cua toi: tuha247@yahoo.com.vn

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
anhtu3c nói:
Co bac nao hieu biet day du ve hinh thuc : Chung tu ghi so khong? toi xin duoc tho giao cang chi tiet cang tot, toi dang lam o mot cong ty thuong mai ve Dien Tu Vien Thong. E-mail cua toi: tuha247@yahoo.com.vn
1. Bạn phải viết bằng tiếng việt có dấu đấy! (http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=3412)
2. Về hình thức CTGS thì có rất nhiều người biết. Bạn muốn thọ giáo chi tiết cụ thể gì thì cứ nêu ra. Mọi người sẽ giúp.

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
uh! Công Ty tớ cũng đang dùng hình thức CTGS, Nhưng để khỏi rắc rối tớ đã bỏ qua khâu dùng Sổ ĐKCT GS. Nói chung thì là công ty mơí và tớ cung là "nhân viên" mới ra trường nên cũng chưa thành thạo cách làm trên CTGS! Vậy tớ xin hỏi khi cập nhật số liệu từ các hoá đơn+ chứng từ thì tớ ghi gộp tất tật các NV phát sinh vào 1 CTGS có ổn không nhỉ?
Xin các bạn cho ý kiến để tớ ngày càng hoàn thiện hơn!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
thumau nói:
uh! Công Ty tớ cũng đang dùng hình thức CTGS, Nhưng để khỏi rắc rối tớ đã bỏ qua khâu dùng Sổ ĐKCT GS. Nói chung thì là công ty mơí và tớ cung là "nhân viên" mới ra trường nên cũng chưa thành thạo cách làm trên CTGS! Vậy tớ xin hỏi khi cập nhật số liệu từ các hoá đơn+ chứng từ thì tớ ghi gộp tất tật các NV phát sinh vào 1 CTGS có ổn không nhỉ?
Xin các bạn cho ý kiến để tớ ngày càng hoàn thiện hơn!
- Sổ đăng ký CTGS là để quản lý CTGS, nếu bạn bỏ qua khâu đó thì sẽ không quản lý được số CTGS, mất mát hoặc sai sót sẽ không thể biết và kiểm tra ra được.
- Bạn không thể gộp tất tật các NV phát sinh vào 1 CTGS được mà phải chia theo từng nội dung để lập CTGS.
Có lẽ bạn chưa hiểu rõ cách lập CTGS. Bạn có thể dùng chức năng tìm kiểm của diễn đàn để tìm các bài viết liên quan đến CTGS.

H

Hà Trung

Guest
11/12/05
2
0
0
43
Bắc Ninh
chứng từ ghi sổ

thutra nói:
Mọi người giup em ve việc đánh số chứng từ ghi sổ nhé, có điều này em chưa hiểu.
Ví dụ: em để chứng từ ghi sổ số 1 là nợ 111, và có các TK khác (cứ 5 ngày em hạch toán 1 lần), vậy 5 ngày sau hoặc sang tháng sau lại phát sinh tiếp nghiệp vụ nợ 111 và có TK ..., thì em phải đánh số của nghiệp vụ phát sinh tiếp theo này như thế nào?
Em xin cảm ơn mọi người trước!

Trong trường hợp này của bạn, chứng từ ghi sổ tiếp theo được đánh số kế tiếp số của chứng từ ghi sổ đã có ( tức là số của CTGS được đánh liên tục trong từng kỳ kế toán hoặc cả năm )

H

Hà Trung

Guest
11/12/05
2
0
0
43
Bắc Ninh
Phương pháp kế toán hàng mua theo phương thức mua đại lý

Theo các bạn, khi DN mua hàng qua các bên nhận làm đại lý thu mua, kế toán phải hạch toán như thế nào ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu bạn là đơn vị đi mua hàng thì hạch toán bình thường:
N 156
N 133
C 111,112,331
Nếu bạn là đại lý thì hạch toán như bán hàng bình thường chỉ có điều doanh thu của bạn là hoa hồng được hưởng.
Nếu bạn là đơn vị chủ hàng thì hạch toán :
- N 632
C 157
- N 641 ( tiền hoa hồng trả cho đại lý )
N 111, 112
C 511
C 3331

T

thutra

Guest
30/9/05
27
0
0
hà nội
chứng từ ghi sổ

vây em đánh số chứng từ như thế này :
Quy định số 1: ghi nợ TK 111/có TK..., số 2 : ghi Nợ TK.../có tK 111
cứ phát sinh NV nào liên quan đến Nợ TK 111 thì ghi: 1001, 1002,...
phát sinh NV nào liên quan đến Có TK 111 thì ghi : 2001, 2002,...
làm như vậy có được không? mong mọi người cho ý kiến.

B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
nếu làm đại lý bán hàng cho dn khác thì ht:
N 111,112 tiền bán hàng
C511 hoa hồng