Mất hóa đơn, chứng từ gốc!!

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Bạn mình làm kt tại dn TNHH nhỏ thôi vừa gặp một vấn để rất nghiêm trọng. Cuối tháng 11, trong qtrinh chuyển trụ sở kd, nó làm mất toàn bộ hoá đơn, chứng từ đầu vào từ tháng 4-11. Mình đã tư vấn nó như sau:
1. Xin lại toàn bộ hoá đơn phô tô của các nhà cung cấp mà nó đã đánh mất
2. Lập biên bản đánh mất hoá đơn theo TT120/2002 và chịu phạt vi phạm hành chính 200000/tờ
Nhưng mình có chút thắc mắc mong các bạn giải đáp hộ với:
1. HD phô tô có cần đóng dấu đỏ của các nhà cung cấp ko???
2. Đối với các hoá đơn điện, nước, và đặc biệt là chứng từ nộp thuế thì làm thế nào??? Có phải lên thuế xin xác nhận lại ko?? Việc xin xác nhận lại ở thuế là rất khó khăn, vậy có nhất thiết phải làm ko???
3. Một số nhà cung cấp là dn mua qua người trung gian, vì lý do nào đấy ko thể xin được hoá đơn photo của họ thì mình phải làm ntn, nhất là khi đã kê khai thuế rồi??????
Các sư huynh, sư tỉ mau ra tay giúp đỡ nhé. Mọi việc đang rất gấp vì cũng là cuối năm rồi!. Chân thành cảm ơn!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
47
Hai Phong
Hoá đơn mà bạn phô tô không cần phải đóng dấu đỏ của nhà cung cấp đâu, để chặt ché thì nên xin tờ khai thuế GTGT của bên bán chứng minh các giá trị đó đã được kê khai thuế rồi, còn các chứng từ nộp thuế nếu cần thiếu rà lại xem nộp từ bao giờ, làm công văn lên kho bạc nhà nước đề nghị xác nhận hộ, tôi nghĩ không quá khó, nhưng hơi lâu một chút thôi.

P

pthlien

Guest
25/11/05
11
0
0
Ho Chi Minh
Hi,

Theo tôi nghĩ, vấn đề này cũng khá phức tạp đó.
Có thể mình xin lại được bảng photo của các hóa đơn, nhưng còn vấn đề thuế giá trị gia tăng đầu vào thì thế nào?

Hãy cố gắng tìm lại, nếu không có phải lập biên bản mất hóa đơn như bạn đã nêu.

Thân,
Hong Lien

P

phuongthanh_8384

Guest
Nh­­ưng theo mình được biết thì hoá đơn photo lại vẫn phải có dấu tròn của bên bán chứ!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nh­­ưng theo mình được biết thì hoá đơn photo lại vẫn phải có dấu tròn của bên bán chứ!

Thắc mắc này là chính xác. Bạn phải nói bên bán sao y lại cho bạn 1 bản theo liên 1 của họ và phải đến cơ quan thuế nơi doanh nghiệp đó đặt trụ sở để xác nhận rằng họ đã kê khai, nộp thuế cho các hoá đơn đó. Bên cạnh đó bạn phải làm đơn cớ mất hoá đơn và có xác nhận của cơ quan chức năng, người có liên quan.

Đối với chứng từ nộp thuế thì bạn có thể làm tường trình để lên xin xác nhận của cục thuế địa phương. Ngoài ra bạn cũng có thể lên kho bạc nơi bạn đóng tiền để xin sao y (điều này hơi khó).

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA