Hỏi về hình thức đấu thầu và mời thầu

• Thread starter Bruno
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Mình thì thấy: Nói đến giá TSCĐ là giá hình thành nên 1 TSCĐ chứ nếu không thì người ta sẽ ghi rõ giá trên chưa bao gồm thuế.

Vấn đề này em chưa gặp bao giờ nhưng theo em hiêủ:
Chỉ nói riêng về Giá mua.
Đối với đơn vị kê khai và nộp thuế theo PPKtrừ thì Giá mua là giá chưa thuế GTGT.
Đối với đơn vị kê khai và nộp thuế theo PPTtiếp thì Giá mua là đã có thuế GTGT.
Đơn vị SN cũng có những đơn vị kê khai theo PPKtrừ nên giá mua ở đây là giá chưa có thuế GTGT để áp dụng chung.

( Mong bác nào có kiến thức cao hơn ra tay đi ạ, em hiểu thế nhưng diễn giải kém nên không nói được hết ý của mình ...)

=================

Híc,em mới tham khảo ý kiến của một Vip. Câu trả lời là:
Giá trong đấu thầu mua sắm theo qui định là giá đã bao gồm các loại thuế, được xem là hạn mức cấp phát, kho bạc căn cứ để thực hiện.

:D Cám ơn VIP ạ ... Giờ em mới thông ... :angel:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Đây là giá mua đã có thuế. Dưới 100 triệu có thể chỉ thầu. Từ 20 triệu phải có thẩm định giá ts từ cơ quan chức năng....

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Đây là giá mua đã có thuế. Dưới 100 triệu có thể chỉ thầu. Từ 20 triệu phải có thẩm định giá ts từ cơ quan chức năng....

A chia xa nói rất đúng đấy ạ. trong mua sắm tài sản có giá trị từ 100trđ trở lên thì phải làm hồ sơ đấu thầu. giá này đã bao gồm thuế. dưới 100trđ thì chỉ cần chỉ định thầu và kèm theo thẩm định gía của cấp có thẩm quyền.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
A chia xa nói rất đúng đấy ạ. trong mua sắm tài sản có giá trị từ 100trđ trở lên thì phải làm hồ sơ đấu thầu. giá này đã bao gồm thuế. dưới 100trđ thì chỉ cần chỉ định thầu và kèm theo thẩm định gía của cấp có thẩm quyền.

Cũng không hẳn là phải làm vậy, còn tuỳ thuộc vào quy chế chi tiêu nội bộ nữa.

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Cũng không hẳn là phải làm vậy, còn tuỳ thuộc vào quy chế chi tiêu nội bộ nữa.

Bác thử 100 triệu mà không đấu thầu đi, lấy cái quy chế ra cãi xem thử người ta có kỷ luật bác không. Hiến pháp là cao nhất. Văn bản Bộ Tài chính là cao nhất, đừng có cãi.

J

johnperch

Guest
13/9/10
2
0
0
36
Ha Noi
Về vấn đề đấu thầu mua sắm? help me

Cơ quan em là bệnh viện. Mua sắm dụng cụ dùng cho công tác chuyên môn hơn 6000 USD.
Có cách nào ít phức tạp hơn là đấu thầu không, vì số tiền nó cũng ít quá.

A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
vơi số tiền nhỏ như vậy bạn nên thực hiện hình thức mua sắm trực tiếp ( thu thập 3 báo giá rồi trình lãnh đạo phê duyệt. Bạn có thể tham khảo nghị định 85 của CP ngày 15 tháng 10 năm 2009

J

johnperch

Guest
13/9/10
2
0
0
36
Ha Noi
Mua sắm trực tiếp đòi hỏi phải có hợp đồng với nhà thầu thông qua đấu thầu rộng rãi hoặc hạn chế cách đó 6 tháng. Còn chỉ định thầu thì chỉ có gói dưới 100 tr. Mình tham khảo TT 131 và TT 63/2007 của BTC thì nó cũng na ná như nghị định 85 này.

V

volanhuong910

Sơ cấp
12/7/10
10
0
0
49
Cần Thơ
Thế nào là xé nhỏ gói thầu trong mua sắm TSCĐ ?

Chào các bạn.
Mình đang làm hồ sơ chỉ định thầu mua sắm trang thiết bị, giá trị 60trđ (đã được Sở Tài chính duyệt dự toán).
Trong đó : mua máy vi tính, máy in : 33 trđ
mua tủ, bàn, ghế : 27 trđ
Mình dự định mua ở 2 nơi, đó là Cty cung cấp máy vi tính và Cửa hàng trang trí nội thất, đã có thẫm định giá hẳn hoi, nhưng chị kế toán trưởng (cơ quan chủ quản) bảo mình không được xé nhỏ gói thầu và phải mua tất cả ở một nhà cung cấp. Theo các bạn, có cần phải làm như vậy không ạ ?

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Chào các bạn.
Mình đang làm hồ sơ chỉ định thầu mua sắm trang thiết bị, giá trị 60trđ (đã được Sở Tài chính duyệt dự toán).
Mình dự định mua ở 2 nơi, đó là Cty cung cấp máy vi tính và Cửa hàng trang trí nội thất, đã có thẫm định giá hẳn hoi, nhưng chị kế toán trưởng (cơ quan chủ quản) bảo mình không được xé nhỏ gói thầu và phải mua tất cả ở một nhà cung cấp. Theo các bạn, có cần phải làm như vậy không ạ ?

Bạn tham khảo cái này nhé.
Điều 6 khoản 4: Việc phân chia dự án thành các gói thầu phải căn cứ theo tính chất kỹ thuật, trình tự thực hiện, đảm bảo tính đồng bộ của dự án và có quy mô gói thầu hợp lý. Mỗi gói thầu chỉ có một hồ sơ mời thầu và được tiến hành đấu thầu 1 lần. Một gói thầu được thực hiên theo một hợp đồng; trường hợp gói thầu gồm nhiều phần độc lập thì được thực hiên theo một hoặc nhiều hơưj đồng.
Điều 12 khoản 7: Các hành vi bị cấm trong đấu thầu.
Chia dự án thành các gói thầu trái với quy định của khoản 4 điều 6

V

volanhuong910

Sơ cấp
12/7/10
10
0
0
49
Cần Thơ
Chào bạn Phi Thi Dinh và tất cả các bạn !
Theo Điều 6, khoản 4 trên thì mình hiểu tính chất kỹ thuật của trang thiết bị và tủ bàn ghế là khác nhau và đây là 02 phần độc lập đúng không ?
Vậy mình có thể chia ra 02 gói thầu và ký 02 hợp đồng với 02 nhà cung cấp khác nhau (hồ sơ chỉ định thầu như Quyết định chỉ định thầu, biên bản họp xét chọn nhà thầu cũng xét riêng luôn). Có đúng không các bạn ?

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Chào các bạn.
Hoàn toàn có thể mua được ở 2 nơi. Mỗi 1 lạo hàng bạn chỉ cần lâý 3 baó giá để so sánh rồi phê duyệt
đơn vị thực hiện, ký HĐ-> chuyển tiền.

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Chào bạn Phi Thi Dinh và tất cả các bạn !
Theo Điều 6, khoản 4 trên thì mình hiểu tính chất kỹ thuật của trang thiết bị và tủ bàn ghế là khác nhau và đây là 02 phần độc lập đúng không ?
Vậy mình có thể chia ra 02 gói thầu và ký 02 hợp đồng với 02 nhà cung cấp khác nhau (hồ sơ chỉ định thầu như Quyết định chỉ định thầu, biên bản họp xét chọn nhà thầu cũng xét riêng luôn). Có đúng không các bạn ?

Đúng, vì đó là 2 phần độc lập nên bạn có thể chia thành 2 gói thầu

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
các đồng chí nói vậy tôi thấy cũng không hoàn toàn đúng. Bạn phải xem lại xem Thẩm định giá của Sở tài chính là bao gồm toàn bộ gói thầu hay chỉ đơn lẻ, theo tôi biết nhiều nơi không thẩm định giá từng cái một mà họ thẩm định theo cả lô hàng. Vậy thứ nhất là phải căn cứ Thông báo thẩm định giá của Sở tài chính xem thế nào đã. Hai là, khi thẩm định bạn phải đem báo giá của nhà cung cấp đến. Nếu trong 01 báo giá đó bạn gửi sở tài chính bao gồm cả 2 loại danh mục cần mua thì không được mua thêm ở nhà khác.
Túm lại: Mua được hay không là phụ thuộc vào quy trình bạn đi thẩm định trước đây, phụ thuộc vào thông báo thẩm định của Sở tài chính.

V

volanhuong910

Sơ cấp
12/7/10
10
0
0
49
Cần Thơ
Chào bạn hoanghuytu và tất cả các bạn. Quy trình của mình thế này :
- Làm tờ trình gởi Sở Tài chính xin bổ sung kinh phí mua sắm TTB, tủ, bàn ghế (01 danh mục tài sản, bao gồm TTB và tủ, bàn, ghế đính kèm 02 bảng báo giá của 02 nhà cung cấp khác nhau) tổng số tiền: 60 trđ
- Sở TC duyệt theo đúng mức giá của 02 bảng báo giá, nhưng đề nghị đây là giá tham khảo và yêu cầu đơn vị đi thẩm định giá
- Đơn vị mình ký HĐ thẩm định giá với SIVC, với đúng danh mục tài sản và mức giá mà đơn vị đã được duyệt
- Kết quả, giá thẩm định thấp hơn giá được duyệt, tổng số tiền : 58 trđ
Quy trình là vậy các bạn ạ, hiện đơn vị mình đang thực hiện. Các bạn đóng góp ý kiến dùm nhe, có thể tách ra 2 phần, ký hợp đồng với 2 nhà cung cấp không ?

N

ndq

Guest
9/3/10
1
0
0
43
tphcm
6000 USD * 19.500 = 117.000.000 VND. Cái này bạn phải đấu thầu chắc chắn rồi. Tuy nhiên, nguồn kinh phí của bạn là nguồn kinh phí nào, lúc đó bạn mới áp dụng cụ thể từng qui định cho công tác mua sắm.
Bạn nên tham khảo TT 63/2005/TT-BTC về mua sắm hàng hóa và TTB (TT này thì nói rõ cụ thể từ bao nhiêu tiền đến bao nhiêu tiền thì phải chọn lựa hình thức đấu nào), Nghị định 85 (Nghị định này thì chỉ hướng dẫn thi hành luật đấu thầu thôi).

T

ttdnyl

Guest
6/7/10
1
0
0
thu tho
cho minh hoi chi dinh thau co the gui ho so yeu cau den ba nha thau ko?

B

Bankimun

Trung cấp
4/8/08
52
0
6
54
Cantho
Cho mình hỏi như trường hợp của đơn vị mình kinh phí được duyệt là 120.000.000 đồng để mua nguyên vật liệu phòng chống dịch, nhưng do chỉ có một đơn vị cung cấp nên đơn vị mình mới ra quyết định chỉ đình thầu họ là nhà cung cấp duy nhất. Nhưng qua KBNN họ không đồng ý khi viện dẫn trong quyết định chỉ định thầu của minh lại ghi căn cứ theo thông tư 63 & thông tư 131 nên họ không đồng ý thanh toán mà phải đưa ra đấu thầu? nhưng mặt hàng này chỉ duy nhất họ có, vậy mình phải lập hồ sơ đấu thầu với ai? Thật là khó qua. mong các bạn chỉ đường giúp với.
Cám on nhiều

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ngoài các trường hợp được quy định chỉ định thầu như gói thầu tư vấn kg quá 3 tỷ, mua sắm hàng hóa kg quá 2 tỷ, ngoài ra thì còn có những trường hợp ngoại lệ được phép chỉ định thầu như:
a) sự cố thiên tai cần khắc phục ngay
- ......
- d) Gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến sức khoẻ, tài sản và tính mạng của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề, bao gồm:
- Gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;
- Gói thầu xử lý sự cố ô nhiễm môi trường nghiêm trọng cần phải làm ngay;
- Gói thầu phục vụ việc di dân vùng sạt lở hoặc phòng, chống bão lụt trong trường hợp khẩn cấp để đảm bảo an toàn tính mạng con người và tài sản;
- Gói thầu xử lý sự cố công trình trong trường hợp khẩn cấp để đảm bảo an toàn tính mạng con người và tài sản;
..........
Trường hợp của bạn vẫn được áp dụng chỉ định thầu nếu chỉ duy nhất 1 đơn vị cung cấp trên thị trường
Căn cứ pháp lý cao nhất vẫn là luật đấu thầu và nghị định 85/2009/NĐ-CP, bên cạnh đó bạn có thể tham khảo thêm quy chế đấu thầu mua sắm hàng hóa, dịch vụ tư vấn do các Bộ chủ quản đơn vị mình biên soạn để cụ thể chi tiết từng trường hợp trong đấu thầu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA