Cofa trong xây dựng

• Thread starter hong ngoc
  • Ngày gửi
H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Chào tất cả các thành viên mình làm kế toán xây dựng mà công ty mình làm đường và dân dụng nên làm nhiều cosfa định hình lắm ,vật tư và nhân công thì mình tính được nhưng thành phẩm thì minh không biết inh bao nhiêu cả vậy có ai có cách tính nào không có thể chỉ cho mình được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
46
Hai Phong
mình không hiểu bạn hỏi, theo mình nghĩ muốn tính giá thành thì phải biết được đối tượng tính giá thành là gì, số lượng hoàn thành của nó là bao nhiêu, đơn vị tính giá thành như thế nào, theo đó tập hợp chi phí phát sinh cho nó.
Lý thuyết là vậy, nhưng thực tế có nhiều phức tạp, nên khi hỏi để cho mình trả lời đúng trọng tâm bạn nên nêu câu hỏi chi tiết hơn
Chào

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
hong ngoc nói:
Chào tất cả các thành viên mình làm kế toán xây dựng mà công ty mình làm đường và dân dụng nên làm nhiều cosfa định hình lắm ,vật tư và nhân công thì mình tính được nhưng thành phẩm thì minh không biết inh bao nhiêu cả vậy có ai có cách tính nào không có thể chỉ cho mình được không
Bạn hỏi hơi khó hiểu. Bạn tính đc vật tư và nhân công, mà ko tính đc thành phẩm. Ko hiểu cái cosfa định hình của bạn là thành phẩm hay là vật tư, công cụ dụng cụ???

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ý bạn nói là dùng một số loại thép tấm, thép hình ... để làm cosfa tạo hình (dùng nhiều lần) hoăc cosfa sàn (dùng để đổ sàn) nhưng không biết phân bổ chi phí này như thế nào vì cosfa có thể dùng nhiều lần?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Theo mình được biết thì trong xây dựng ít đơn vị chịu bỏ tiền ra mua các loại coffa, giàn giáo lắm. Nhất là khi thi công những công trình lớn. Thường thì họ chỉ đi thuê thôi. Vì giá cả loại công cụ lao động này cũng không rẻ (300-400k/bộ), Mà mỗi công trình có khi sử dụng đến vài ngàn bộ mỗi loại. Còn giá cả thuê thì rẻ hơn nhiều... Vậy theo các bạn, nếu là tài sản đi thuê thì nên hạch tóan như thế nào?

A

abc123

Guest
10/9/05
1
0
0
43
Hà Nội
Mình thấy vấn đề Hông Ngọc dưa ra không khó lăm đâu.
Cosfa đó đươc gọi là Vật Tư Thi Công (VTTC) thì fải.
- Thứ nhất nếu fần vttc mất đi trong quá trình thi công thì tính chi phí bình thường như vật tư kế cấu (mua vào bao nhieu tính bấy nhiêu)
- Thứ hai: VTTC sẽ được tính khấu hao theo tỷ lệ của công ty. ví dụ Cty minh tính đơn giá khấu hao của ván khuân thép định hình là 134 đồng /kg/tháng.
(chắc Cty bạn phải có đơn giá khấu hao riêng chư? nếu không có thì buộc phải xây dựng hoặc xem trong quyển định mức tiêu hao vật tư xem có có không)

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Mình có tý ý kiến, công ty mình phân bổ chi phí coffa ngộ lắm : THEO DƯ TOÁN CÔNG TRÌNH. Nghĩa là với mỗi khối lượng hoàn thành được 2 bên xác nhận lên doanh thu thì bộ phận kế toán sẽ nhờ bộ phận kỹ thuật chạy toán lại khối lượng này để xác định lại chi phí coffa cho khối lượng đó và kế toán căn cứ vào phân bổ chi phí coffa cho công trình. Như vậy có HỢP LÝ, HỢP LỆ không các bác góp ý dùm với.

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Anh Adam nói đúng rồi em nói đây là cosfa tấm, thép hình, cosfa cột , cosfa sàn, dùng nhiều lần , trong đó có cả giàn giáo công ty em mua về nhiều lắm, gối cống, gờ lề nữa, tấm đan hố ga, những thứ này được dùng nhiều lần cho nhiều công trình, vậy thì khi em mua nhưng sàn phẩm thô về làm thì tính giá thành những sản phẩm này như thế nào, khấu hao giá trị vào những công trình sử dụng nó như thế nào.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn Hồng Ngọc có xưởng riêng để đóng cofa hay là thực hiện luôn tại công trình, nếu đóng cofa luôn tại công trình và sử dụng một lần thì có thể chỉ cần tập hợp theo hình thức nhập vật tư, nhân công tính chung vào công trình luôn vì thực tế là rất khó định lượng được các chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung vào giá trị sản phẩm cofa khi người lao động, công cụ dụng cụ sử dụng chung cho cả công trình và sản xuất công cụ lao động. Còn một phương pháp nữa là phương pháp định mức, bạn có thể căn cứ theo giá vật tư trên thị trường để phân bổ các chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung vào giá thành cofa.

Còn như bạn nói đã tập hợp hết được các chi phí nhân công, vật tư rồi thì có thể tính ngay ra giá thành sản phẩm tấm cofa định hình căn cứ vào kích thước, khối lượng của từng loại cofa mà phân bổ chi phí đầu vào.

• Like
Reactions: Vu Lam Oanh
H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Nếu cosfa làm ra phục vụ luôn cho công trình đó thì em tính được liền nhưng ngặc nỗi công trỉnh đó sử dụng rồi sau đó chuyển sang công trình khác sử dụng tiếp tục

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bạn cứ tập hợp hết vào TK chi phí chờ phân bổ rồi phân bổ cho công trình theo dự toán, hoặc theo một định mức nào đó. Thông thường chi phí coffa chiếm khoảng 5-8% chi phí nhân công. Thí dụ công trình đó bạn ước tính (hoặc dự toán) có tổng chi phí nhân công-máy là 100tr, bạn phân bổ 5tr cofa vào đây.

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Nhưng theo hồ sơ dự toán thì trong đó đạ có chi phí cosfa rồi vậy làm sao mà phân bổ theo chí phí nhân công được, nhưng với điều kiện cosfa đó chỉ phục vụ một công trình, còn phục vụ nhiều công trình thì làm sao mà phân bổ 9ược

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
hong ngoc nói:
Nhưng theo hồ sơ dự toán thì trong đó đạ có chi phí cosfa rồi vậy làm sao mà phân bổ theo chí phí nhân công được, nhưng với điều kiện cosfa đó chỉ phục vụ một công trình, còn phục vụ nhiều công trình thì làm sao mà phân bổ 9ược
Bạn phải xem chính xác dự toán phần cotpha cho công trình là bao nhiêu, đó là cơ sở chắc chắn để bạn không phải giải trình mệt mỏi sau này. Bạn vẫn có thể phân bổ khấu hao của copha lớn hơn chi phí dự toán nhưng nên chia làm hai phần, phần cho công trình ( được tính vào giá thành công trình tương ứng với dự toán) và phần khấu hao vô hình do không sử dụng để trong kho bị gió bị nắng bị linh tinh khác nữa. Thế là chả ai làm gì được bạn

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn nên làm theo cách của mình, tập hợp chi phí cofa theo định mức (lấy giá do sở xây dựng ban hành), nghĩa là cộng thêm chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung vào giá thành của cofa, còn việc hạch toán và phân bổ công cụ dụng cụ đâu có liên quan gì đến dự toán và quyết toán với bên A (có chăng chỉ là thước đo để kiểm soát hao phí vật tư mà thôi)??? Chẳng nhẽ trong dự toán và trong quyết toán tiền cofa bạn dùng một lần thì bỏ đi hay sao?

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
HyperVN nói:
Bạn nên làm theo cách của mình, tập hợp chi phí cofa theo định mức (lấy giá do sở xây dựng ban hành), nghĩa là cộng thêm chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung vào giá thành của cofa, còn việc hạch toán và phân bổ công cụ dụng cụ đâu có liên quan gì đến dự toán và quyết toán với bên A (có chăng chỉ là thước đo để kiểm soát hao phí vật tư mà thôi)??? Chẳng nhẽ trong dự toán và trong quyết toán tiền cofa bạn dùng một lần thì bỏ đi hay sao?
Bác ạ, nếu có đơn giá xây dựng cơ bản của sở XD ban hành thì tốt, nhưng thật sự em cũng đã xem cái đó. khó kiểm tra lắm, mình phải có kiến thức về kỹ thuật cơ. Còn bác nói phân bổ cotpha không liên quan tới dự toán và quyết toán thì quả thật là ... Quyết toán công trình là cơ sở vững chắc gần như nhất để phân bổ một phần chi phí côt pha vào công trình, trường hợp phân bổ ít hơn thì không nói làm gì. thuế càng mừng

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tuy chi phí coffa là chi phí VL khác (có thể sử dụng trực tiếp hay phân bổ như dụng cụ) nhưng ngay trong các hợp đồng chỉ bao thầu nhân công thì bên B cũng có chi phí coffa. Thêm vào đó thường coffa do bên B đi thuê khi thi công... nên bên B thường tập hợp chi phí này vào chi phí "nhân công", bao gồm một số mục khác nữa như trang thiết bị bảo hộ lao động...
Đối với các loại coffa sử dụng nhiều lần thì ta phân bổ như công cụ dụng cụ, dưới góc độ kế toán thì việc phân bổ này chẳng liên quan đến bên A, vì khi quyết toán công trình cho bên A thì phải bám vào dự toán, nhật ký và biên bản nghiệm thu mà làm. Kế toán có trích khấu hao như thế nào, phân bổ như thế nào, phân bổ chi phí quản lý như thế nào vào công trình... để tính giá thành xây dựng, giá vốn công trình v...v không ảnh hưởng đến quyết toán.
Lưu ý rằng Quyết toán công trình cho bên B và Giá thành công trình xây dựng tuy có liên quan nhưng vẫn là khác nhau. Thí dụ phần dự toán có phần thi công máy là 10tr. Trong khi đó bên B sử dụng xe máy đã khấu hao hết, thì chi phí máy trên quyết toán với bên B là 10tr, trên giá thành công trình xây dựng (sổ kế toán) là 0.
Tuy vậy, để bút toán phân bổ được hợp lý hơn (Hay để tính giá thành xây dựng, số chi tiết chi phí xây dựng hợp lý hơn cho cả số liệu quản trị của DN hay cho quyết toán thuế) thì nên bám vào dự toán hoặc định mức hợp lý mà như theo tôi khỏang 5-8% chi phí nhân công (Hoặc theo đơn giá mà Sở XD ban hành).

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
adam_tran nói:
Tuy chi phí coffa là chi phí VL khác (có thể sử dụng trực tiếp hay phân bổ như dụng cụ) nhưng ngay trong các hợp đồng chỉ bao thầu nhân công thì bên B cũng có chi phí coffa. Thêm vào đó thường coffa do bên B đi thuê khi thi công... nên bên B thường tập hợp chi phí này vào chi phí "nhân công", bao gồm một số mục khác nữa như trang thiết bị bảo hộ lao động...
Đối với các loại coffa sử dụng nhiều lần thì ta phân bổ như công cụ dụng cụ, dưới góc độ kế toán thì việc phân bổ này chẳng liên quan đến bên A, vì khi quyết toán công trình cho bên A thì phải bám vào dự toán, nhật ký và biên bản nghiệm thu mà làm. Kế toán có trích khấu hao như thế nào, phân bổ như thế nào, phân bổ chi phí quản lý như thế nào vào công trình... để tính giá thành xây dựng, giá vốn công trình v...v không ảnh hưởng đến quyết toán.
Lưu ý rằng Quyết toán công trình cho bên B và Giá thành công trình xây dựng tuy có liên quan nhưng vẫn là khác nhau. Thí dụ phần dự toán có phần thi công máy là 10tr. Trong khi đó bên B sử dụng xe máy đã khấu hao hết, thì chi phí máy trên quyết toán với bên B là 10tr, trên giá thành công trình xây dựng (sổ kế toán) là 0.Tuy vậy, để bút toán phân bổ được hợp lý hơn (Hay để tính giá thành xây dựng, số chi tiết chi phí xây dựng hợp lý hơn cho cả số liệu quản trị của DN hay cho quyết toán thuế) thì nên bám vào dự toán hoặc định mức hợp lý mà như theo tôi khỏang 5-8% chi phí nhân công (Hoặc theo đơn giá mà Sở XD ban hành).
Bác nói trùng ý em rồi, thuế sẽ oke, nhưng trường hợp phân bổ cao hơn thì hết sức thận trọng he he

D

DISCOVERY

Guest
3/7/04
20
0
0
Giá trị cofa làm ra bạn hạch toán vào tài khoản 153. Sau đó phân bổ theo thời gian sử dụng bao nhiêu tháng (tùy vào bạn muốn công ty bạn lãi ít hay nhiều thôi). hehe

T

TranTheHung

Guest
20/4/06
22
0
0
Hà nội
Theo mình nghĩ: Ván khuôn hay Copha nó là vật tư luân chuyển thì mình có thể tính phân bổ đần theo từng công trình hoặc cho cả một công trình (nếu là công trình lớn).

P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
Đơn giản mà bạn, trong xây dựng chi phí cofa trong dự toán khá lớn.Nếu bạn dùng cofa định hình thì bạn phân bổ giống như công cụ, dụng cụ đó. Tiêu thức phân bổ tùy theo công ty của bạn vì nó cũng có ảnh hưởng đến lợi nhuận đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA