Các anh chị úi ùi ^_*

• Thread starter zuzu209
  • Ngày gửi
Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
Mấy anh chị ơi. em là sinh viên năm cuối của trường Đại học mở Bán công Tp.HCM. Khoa QTKD ngành kế toán. Em nghe nói học trường của em khi ra trường khó xin được việc làm :( Em thuộc khóa 2002, là khóa đầu tiên có ngành kế toán. Em không hối tiếc về ngành đã chọn vì em nghĩ em có duyên với những con số ^_*. mặc dù phải "hy sinh cho đàn em" sau này (đầu tiên thì rủi ro lúc nào cũng cao), qua tết thì em sẽ đi thực tập nhưng thực sự em không biết thực tập cái gì nữa híc híc ... em thấy kế toán em chỉ học được một số tín chỉ thôi đa phần vẫn nghiêng về quản trị thì nhiều hơn á. Nói về kiến thức mà em đã học được cho đến nay thì em thấy mình có kiến thức về quản trị hơn là kế toán. Em nghe đồn sau này bằng của em sẽ được ghi là cử nhân quản trị kinh doanh, nếu muốn chứng minh là ngành kế toán thì khi đi xin việc làm thì phải kèm theo bảng điểm của mình híc híc ( không hiểu :wall: ) Kì này là kì cuối rồi em rung lắm, không biết sau này sẽ ra sao nữa. Các anh chị ơi ! giúp em với, em muốn có kiến thức sâu chuyên về kế toán để em có thể thực sự trở thành một người kế toán giỏi. Nếu giờ này ra ngoài các trung tâm học thì em không còn time nữa, lại càng lang bang hơn :confused:

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

only

Guest
21/10/05
4
0
0
41
Tp.HCM
chào bạn ! mình cũng chỉ là ma mới trong nghề này thôi, nhưng cũng được 02 năm. mình có một tí kinh nghiệm muốn chia sẽ với bạn nè.
trước hết là đừng lo lắng quá nhiều về những gi chưa thật sự diễn ra. hiện tại bạn đang đi học và nhiệm vụ của bạn là hoàn thảnh xong phần còn lại của đoạn đường là bạn đang đi.
Hai là mình tin rằng khi bạn đi làm, mọi người xung quanh sẽ giúp bạn làm quen với công việc và còn chỉ dẫn cho bạn những gì mà bạn còn thiếu.
Còn việc đi thực tập thì chắc chắn sẽ có giáo viên hướng dẫn cho bạn những gì ban cần phải làm. Đừng qua lo bạn nghen.
Chúc bạn thành công và luôn vui vẻ.
hãy đón nhận những thử thách để mình càng hoàn thiện minh hơn.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
chaò bạn mình nói với bạn điều này:mình học đại học duy tân ở Đnẵng;các bạn chắc ko biết ở ĐnẴNG khi nghe nói đến hai từ"Duy tân" người ta ấn tượng xấu ghê gớm lắm ,mình tốt nghiệp bằng "trung bình khá" nhưng vừa rồi mình đã vượt qua 78 người khác trong đó có 3 người tốt nghiệp loại giỏi,5 người tốt nghiệp loại khá hơn một chục người đi làm trên 3 năm để được tuyển vào công ty ôtô TRƯỜNG HẢI:www.truonghaiauto.com mình ko có 1 chứng chỉ tin học hay ngoại ngữ gì hết,mình ko quen biết ai trong công ty đó hết nhưng mình thể hiện cho người ta thấy thực sự mình rất cầu tiến và làm được việc nên được tuyển.Mình nghĩ ccác ông chủ giỏi thì ko quan tâm là bạn học ở đâu,học như thế nào mà chỉ quan tâm bạn có làm được việc hay ko thôi!
Và bạn phải chứng minh rằng bạn hết sức cầu tiến (cái đó là lợi cho chính bản thân mình) và làm được việc!Đừng lo về bằng cấp!Tất nhiên bằng khá bao giờ cũng tốt nhưng ko phải là điều kiện quyết định

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
em vừa đọc bài của anh dangkhoaquan , mặc dù mới sinh viên năm 3 ngành kế toán nhưng em rất lo lắng khi ra trường khi mình không có người quen, nhưng bây giờ thì em hiểu thực lực của bản thân mới quan trọng. Bạn zuzu209 ơi, đừng lo lắng gì cả, tuy bạn được học it về kế toán trong trường nhưng thực tế là có học, khi bạn đi làm thì các anh chị đi trước và người cùng đơn vị sẽ giúp bạn. Cố lên nhé!

N

ngo thi phuong

Guest
11/11/05
12
0
1
41
nam dinh
cảm ơn bạn dangkhoaquan đã cho những ban sắp ra trường những lời khuyên thật bổ ích,thật sự bây giờ mình rất lo về bằng của mình khi ra trường.bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm của bạn được ko?
làm thế nào mà bạn có thể vượt qua được nhiều đối thủ như vậy?hãy chia se với mọi người nhé

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Các bạn cứ yên tâm đi, học xong ra trường đã. Tớ nè, học kế toán ra đi xin việc không phải là kế toán, mà là làm văn phòng trong khi làm văn phòng tớ kiêm chân kế toán nội bộ. Bây giờ tớ vẫn làm kế toán nội bộ và làm marketing. Nhưng thật sự là khó khăn với tớ, mọi người nghĩ tớ có thể vượt qua không? hãy động viên tớ nhé vì:
- Ngành nghề công ty tớ kinh doanh là cơ khí (bên tớ chỉ làm thương mại thôi chứ không trực tiếp sản xuất)
- Tớ dân kế toán không biết tý gì về kỹ thuật cả
- Trình độ giao tiếp với khách hàng của tớ thì gần như bằng con số 0
- Công ty tớ lại chủ yếu giao tiếp với khách hàng bằng tiếng anh (cả trong nước lẫn nước ngoài) (mà tớ thì dốt tiếng anh lắm đã thế toàn tiếng anh Kỹ thuật).
- Ở văn phòng công ty hầu như lúc nào cũng chỉ có mình tớ, nên phải kiêm rất nhiều việc khác và tự thân vận động những lúc sếp tớ đi công tác (mà khổ cái sếp tớ hay đi công tác lắm)
....
Khó khăn thì còn nhiều, nhưng mà tớ sẽ phải cố gắng vượt qua, mọi người chúc tớ thành công nhé.
Thank's

* Tớ muốn nói với các ấy mới ra trường (hoặc là sinh viên) một điều: Hãy tự tin vào bản thân mình, mọi việc rồi sẽ ổn thôi mà. Xung quanh còn có rất nhiều người có thể giúp đỡ các ấy

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Chỗ bạn có tuyển thêm người không, nếu có thì cho tui làm với. Tui đang tìm việc đây nè.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Chúc mừng Tigon-ETC nhé. Ao càng nhiều bùn thì hương sen càng vương vấn, đống rác càng vĩ đại bao nhiêu thì hoa ketoan nở càng to và toả hương ngào ngạt bấy nhiêu. Xếp đi vắng nhiều bao nhiêu thì ta càng tự do tung hoành ngang dọc bấy nhiêu. Chúc mừng nhé!

Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
dangkhoaquan nói:
chaò bạn mình nói với bạn điều này:mình học đại học duy tân ở Đnẵng;các bạn chắc ko biết ở ĐnẴNG khi nghe nói đến hai từ"Duy tân" người ta ấn tượng xấu ghê gớm lắm ,mình tốt nghiệp bằng "trung bình khá" nhưng vừa rồi mình đã vượt qua 78 người khác trong đó có 3 người tốt nghiệp loại giỏi,5 người tốt nghiệp loại khá hơn một chục người đi làm trên 3 năm để được tuyển vào công ty ôtô TRƯỜNG HẢI:www.truonghaiauto.com mình ko có 1 chứng chỉ tin học hay ngoại ngữ gì hết,mình ko quen biết ai trong công ty đó hết nhưng mình thể hiện cho người ta thấy thực sự mình rất cầu tiến và làm được việc nên được tuyển.Mình nghĩ ccác ông chủ giỏi thì ko quan tâm là bạn học ở đâu,học như thế nào mà chỉ quan tâm bạn có làm được việc hay ko thôi!
Và bạn phải chứng minh rằng bạn hết sức cầu tiến (cái đó là lợi cho chính bản thân mình) và làm được việc!Đừng lo về bằng cấp!Tất nhiên bằng khá bao giờ cũng tốt nhưng ko phải là điều kiện quyết định

Biết vậy á nhưng mà bằng cấp là cái đầu vào là cơ sở cơ bản để làm bằng chứng cho mình chứ híc... híc... nhìn vô bằng quản trị mà xin làm kế toán, ai chịu é :wall:

Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
Cho em hỏi cái này nữa áh, có người trong web viết là nên tìm hiểu và xem qua các báo cáo thực tập của các đàn anh chị (cựu sinh viên) của trường mình để nắm rõ hơn cách trình bày một bảng báo cáo thực tập nhưng lớp kế toán của zuzu là lớp đầu tiên được hình thành mừ lèm seo mừh có được những những bảng báo các thực tập của các anh chị é :smash:

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Em zuzu209 mến !
Em không nên lo lắng quá về bằng cấp như vậy, khi phỏng vấn xin việc em cứ trình bày về chuyên nghành học của mình. Trước mắt, em cố gắng nắm chuyên môn nghiệp vụ kế toán cho tốt, còn kinh nghiệm thì dần dần sẽ có khi thực tế đi làm việc. Ai cũng từ chưa rồi mới có kn chứ. Con bò nào cũng phải bắt đầu từ con bê mà, đúng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA