Thắc mắc về đầu tư góp vốn!

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Anh chị giúp em với: Em gặp một nghiệp vụ kế toán nhưng không biết sử dụng thế nào. Em mắc quá, anh chị nào giúp em nhé
Công ty em là dự án khu du lịch sinh thái, vì thế ngoài vốn của công ty ra, còn có các nhà đầu tư góp vốn để mua khu biệt thự nghỉ dưỡng, nhưng hiện tại họ mới đưa cho công ty em 1/3 số tiền của những khu biệt thự đó. Vậy số tiền của những người đó em coi là khoản gì? có được coi là khoản góp vốn không ạ? Và cách hạch toán như thế nào?
Mọi người cố gắng nhanh chóng giúp em nhé. Tại sắp cuối năm rồi mà em còn mơ màng quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Những người đó góp tiền để làm gì, để góp vốn hay để mua nhà. Nếu để góp vốn, thì họ phải ở trong danh sách thành viên hoặc là cổ đông, và rõ ràng họ không được phép có nhà. Còn nếu họ mua nhà thì đây coi như khoản tiền đặt cọc hoặc trả trước.

Nếu là góp vốn: Định khoản?
Nếu là trả trước, đặt cọc: Định khoản?

Cái định khoản này đơn giản, chắc em tự làm được!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
hangsau nói:
Anh chị giúp em với: Em gặp một nghiệp vụ kế toán nhưng không biết sử dụng thế nào. Em mắc quá, anh chị nào giúp em nhé
Công ty em là dự án khu du lịch sinh thái, vì thế ngoài vốn của công ty ra, còn có các nhà đầu tư góp vốn để mua khu biệt thự nghỉ dưỡng, nhưng hiện tại họ mới đưa cho công ty em 1/3 số tiền của những khu biệt thự đó. Vậy số tiền của những người đó em coi là khoản gì? có được coi là khoản góp vốn không ạ? Và cách hạch toán như thế nào?
Mọi người cố gắng nhanh chóng giúp em nhé. Tại sắp cuối năm rồi mà em còn mơ màng quá.
Theo mình thì bạn hangsau hỏi về việc các nhà đầu tư có trong danh sách thành viên nhưng chưa góp vốn
Nợ TK1388
Có TK411

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Tigon-ETC nói:
Theo mình thì có thể cho vào khoản góp vốn liên doanh và bạn hạch toán như bình thường
Nợ TK 111/Có TK 222
Tài khoản 222 là tài khoản dùng để phản ánh vốn góp đưa đi liên doanh, góp vốn với đơn vị khác.

Do vậy có 222 Nói lên thu về vốn góp của mình,...
Do vậy trường hợp này mà bạn nói sử dụng 222 là chết rồi

Nói đến góp vốn liên doanh thì bạn phải phân biệt rõ Nhận hay là mang đi

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Theo mình thì ý kiến của bạn phamcung là đúng đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA