Thuế TNCN cho lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng

• Thread starter nth85
  • Ngày gửi
N

nth85

Trung cấp
11/11/09
60
0
0
36
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi, cty em có công nhân sản xuất, tuy nhiên chưa đăng ký đóng BH cho nhân viên, hiện tại để hợp lý chi phí lương năm 2010 e thấy chị kế toán nói sẽ viết hợp đồng cho nhân công thời hạn 3 tháng một lần, như vậy là 1 năm viết 4 lần hợp đồng...cho em hỏi nếu viết hợp đồng như thế thì có phải khấu trừ tiền lương của họ mỗi lần thanh toán là 10% thuế TNCN ko ạ?
Em chỉ hỏi để cho năm 2010 thôi, đến 2011 này thì đang làm đóng BH nên sẽ ký hđồng dài hạn hơn.
Em xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các anh chị cho em hỏi, cty em có công nhân sản xuất, tuy nhiên chưa đăng ký đóng BH cho nhân viên, hiện tại để hợp lý chi phí lương năm 2010 e thấy chị kế toán nói sẽ viết hợp đồng cho nhân công thời hạn 3 tháng một lần, như vậy là 1 năm viết 4 lần hợp đồng...cho em hỏi nếu viết hợp đồng như thế thì có phải khấu trừ tiền lương của họ mỗi lần thanh toán là 10% thuế TNCN ko ạ?
Em chỉ hỏi để cho năm 2010 thôi, đến 2011 này thì đang làm đóng BH nên sẽ ký hđồng dài hạn hơn.
Em xin cảm ơn rất nhiều.
- Theo công văn số 3847/TCT-TNCN ngày 21/9/2009, "...cả năm cá nhân có tổng thời gian lao động tại đơn vị từ trên 3 tháng đến dươí 12 tháng..." thì thực hiện tạm khấu trừ theo biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng. Bạn tham khảo nhé./.

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
- À, Cty mình làm xây dựng, Công nhân mình cũng nhiều lắm bạn, nên mình cũng ký hợp đồng ngắn hạn cho CN dưới 3 tháng, nhưng ko được ký quá 2 lần cho 1 người đâu bạn. Nhưng vậy bạn vi phạm về ký kết hợp đồng.
- Có chị trên diễn đàn khuyên mình là nên ký 2 tháng 1 lần thôi, vì ký 3 tháng là đã truy thu BHXH rồi. ( Ký 2 tháng thì ghi : Mức lương trên đã bao gồm BHYT, BHXH để người ta tự đóng)
- Để không bị truy thu 10% thuế TNCN năm 2010, bạn làm mẫu 23/CK-TNCN (thei thông tư số 62/2009/TT - BTC ngày 27/03/2009) cho NLĐ ký tên vào cam kết rằng thu nhập 1 năm ko quá 48tr, thì ko phải trừ đi tiền thuế TNCN, vậy Cty bạn cũng ko bị truy thu.

T

tottochan0802

Guest
26/11/07
1
0
0
ha noi
- À, Cty mình làm xây dựng, Công nhân mình cũng nhiều lắm bạn, nên mình cũng ký hợp đồng ngắn hạn cho CN dưới 3 tháng, nhưng ko được ký quá 2 lần cho 1 người đâu bạn. Nhưng vậy bạn vi phạm về ký kết hợp đồng.
- Có chị trên diễn đàn khuyên mình là nên ký 2 tháng 1 lần thôi, vì ký 3 tháng là đã truy thu BHXH rồi. ( Ký 2 tháng thì ghi : Mức lương trên đã bao gồm BHYT, BHXH để người ta tự đóng)
- Để không bị truy thu 10% thuế TNCN năm 2010, bạn làm mẫu 23/CK-TNCN (thei thông tư số 62/2009/TT - BTC ngày 27/03/2009) cho NLĐ ký tên vào cam kết rằng thu nhập 1 năm ko quá 48tr, thì ko phải trừ đi tiền thuế TNCN, vậy Cty bạn cũng ko bị truy thu.

Bạn ơi, cho mình hỏi nếu như bạn nói thì mình có cần làm đăng kí Mst cá nhân cho NLĐ ko và hàng tháng hoặc quý có cần kê khai nộp cơ quan thuế ko, cuối năm có cần làm quyết toán ko? Mình đang cần rất gấp bạn có thể trả lời mình vào mail: thhuongnt@gmail.com hoặc nt vào số 0977209060 mình sẽ gọi lại được ko?
Tks bạn nhiều

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội
Mình cũng bên xây dựng, mình thuê nhân công một năm cũng chỉ ký 2 lần mỗi lần 3 tháng và ký kèm mẫu 23/CK-TNCN (thei thông tư số 62/2009/TT - BTC ngày 27/03/2009). còn một số mình đăng ký mã số thuế cho họ và ký 6 tháng một và cũng không phải khấu trừ 10%. vì mình còn thử việc nên số công nhân này sẽ ký là lương có BHXH và BHYT . không biết có ai giống minh không

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình cũng bên xây dựng, mình thuê nhân công một năm cũng chỉ ký 2 lần mỗi lần 3 tháng và ký kèm mẫu 23/CK-TNCN (thei thông tư số 62/2009/TT - BTC ngày 27/03/2009). còn một số mình đăng ký mã số thuế cho họ và ký 6 tháng một và cũng không phải khấu trừ 10%. vì mình còn thử việc nên số công nhân này sẽ ký là lương có BHXH và BHYT . không biết có ai giống minh không

Bạn đọc bài số 2 & 3 bên dưới để làm cho đúng. Không phải có người làm giống mình là mình OK đâu

T

thaoxuyen90

Sơ cấp
8/9/11
8
0
0
Hà Nội
công ty mình là công ty TNHH dưới 10ng.Do gần đây có nhiều đơn đặt hàng nên công ty thuê thêm công nhân thời vụ.công ty mình không đóng bảo hiểm vì thế mình đã cho họ ký hợp đồng 3 tháng và cam kết số 23
Vậy mình có phải ký đăng ký gì với phòng LĐTB & XH không?
Ai biết thì trả lời giúp mình vơí

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
công ty mình là công ty TNHH dưới 10ng.Do gần đây có nhiều đơn đặt hàng nên công ty thuê thêm công nhân thời vụ.công ty mình không đóng bảo hiểm vì thế mình đã cho họ ký hợp đồng 3 tháng và cam kết số 23
Vậy mình có phải ký đăng ký gì với phòng LĐTB & XH không?
Ai biết thì trả lời giúp mình vơí

Bạn không cần đăng ký gì. Lưu mẫu cam kết 23 tại doanh nghiệp

T

thuhien2888

Guest
22/4/11
0
0
0
35
ha noi
Công ty em cũng làm kiến trúc, bên em có giao khoán các phần việc cho nhân viên ngoài. Nhưng công trình ký từ năm 2009 đến 20/92011 mới hoàn thành và thanh toán lương giao khoán. Vậy bây giờ em thu thuế TNCN của họ thì phải thu theo định mức cũ hay theo mức tại lúc mình thanh toán lương cho họ ah. Anh chị nào biết nhắn giúp vào mail thuhien2888@gmail.com hộ em nha. em cảm ơn nhiều!

B

binhdung

Sơ cấp
31/7/10
3
0
0
36
đông hà
Đơn vị em là đơn vị bộ đội nhưng làm kinh tế. Trong năm ký hợp đồng thời vụ 4 lần, một lần 3 tháng như vậy thì những người này phải đóng thuế TNCN như thế nào? Có được tính theo biểu thuế luỹ tiến không?
Vì trong thông tư số 113/2011/TT-BTC có nói “ Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20 % đối với cá nhân không có mã số thuế”
Đoạn dưới thì có nói “Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo HĐTV từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện khấu trừ thuế theo biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.”
Vậy phải hiểu theo thế nào đây các bác?

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
HĐLĐ thời vụ dưới 3tháng, lương dưới 4tr có phải khấu trừ thuế tncn k?

Có ai cho mình hỏi với, NV có HĐLĐ thời vụ dưới 3tháng, lương dưới 4tr có phải khấu trừ thuế tncn k? Nếu có thì Q1,2/2011 mình không khấu trừ thuế TNCN của những NV này thì phải làm sao? Sang Q3 mình KK như thế nào? Giúp mình với. TT113 có nói rằng, mức lương từ "1tr/lần là phải tính thuế TNCN" cái này có phải là thuộc trường hợp HĐLĐ thời vụ dưới 3th k? cty mình chi trả cho NV 1 lần vào cuối tháng. Nếu phải làm cái cam kết 23 gì đó thì phải làm như thế nào và tất cả NV có HĐLĐ thời vụ đều phải làm cam kết đó nếu k muốn phải đóng thuế TNCN và KK thuế TNCN hàng quý sao. Nhờ ai đó tư vấn rõ giùm mình mình vẫn k hiểu gì cả. Thực sự mình rối quá, nhờ mọi người trong Web giúp đỡ. Giúp mình với máy hôm nay mình k ăn , k ngủ đc vì vđ này. Cám ơn nhiều nhiều!

Bich Le

Bich Le

Sơ cấp
27/4/09
15
1
0
39
Bắc Ninh
Nhân viên ký HĐLĐ dưới 3 tháng bạn làm bản cam kết thu nhập 1 năm ko quá 48 triệu cho họ viết và ký, trong hợp đồng phải ghi rõ tiền lương đó chưa bao gồm thuế TNCN. nếu ko làm cam kết thì phải tạm khấu trừ 10% lương của mỗi người mỗi tháng. Bên mình quyét toán vấn đề này thanh tra soi rất kỹ chữ ký của cam kết, hợp đồng và bảng lương, phải giống nhau như đúc, và mẫu cam kết phải do lao động đó viết tay. T,Hợp quý 1,2 đã làm thế mà chưa nộp thuế thì bạn bổ sung cam kết và làm lại hợp đồng cho chuẩn (tuy nhiên cũng còn xét bạn có kê khai TNCN tạm tính quý đó thế nào? bạn đã kê khai thì phải nộp tiền thôi). còn mức lương 1 triệu lần trở lên là đối với thu nhập làm nơi thứ 2,3 ( ko phải nơi chính bạn làm) nên ko thuộc trường hợp này.Bên mình cứ lao động nào làm mà cty mình là nơi thứ 2 mình khấu trừ luôn 10%.

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Nhân viên ký HĐLĐ dưới 3 tháng bạn làm bản cam kết thu nhập 1 năm ko quá 48 triệu cho họ viết và ký, trong hợp đồng phải ghi rõ tiền lương đó chưa bao gồm thuế TNCN. nếu ko làm cam kết thì phải tạm khấu trừ 10% lương của mỗi người mỗi tháng. Bên mình quyét toán vấn đề này thanh tra soi rất kỹ chữ ký của cam kết, hợp đồng và bảng lương, phải giống nhau như đúc, và mẫu cam kết phải do lao động đó viết tay. T,Hợp quý 1,2 đã làm thế mà chưa nộp thuế thì bạn bổ sung cam kết và làm lại hợp đồng cho chuẩn. còn mức lương 1 triệu lần trở lên là đối với thu nhập làm nơi thứ 2,3 ( ko phải nơi chính bạn làm) nên ko thuộc trường hợp này.Bên mình cứ lao động nào làm mà cty mình là nơi thứ 2 mình khấu trừ luôn 10%.
Cám ơn bạn nhiều lắm, bạn cho mình hỏi thêm với, Q1,2 mình có KK thuế TNCN nhưng là hco một NV tuế ngoài với mức lương 15tr/th chứ k KK những NV có HĐ thời vụ dưới 3th bây giờ mình phải làm sao. làm 1 tờ KK thay thế có đc k? mà ck 23 có cần nộp cho cơ quan thuế k? bạn trả lời giúp mình với nhé. Mình thực sư. rất cám ơn bạn!