Nên hủy hóa đơn theo phương pháp nào, nên cắt góa hay gạch chéo?

• Thread starter thetear1311
  • Ngày gửi
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Mình cũng ở Thuế Cầu giấy này! Phương pháp hủy là CẮT VỤN nhé. Cắt góc hay gạch chéo là về làm lại luôn. Nhưng mình đang phân vân là hủy cả 3 liên hay chỉ hủy Liên 2,3 còn Liên 1 lưu tại cuống? nếu cắt vụn cả 3 liên đến khi các bác Thuế ngẫu hứng muốn ktra thì biết lấy gì mà trình ra nhỉ? Thật là...........

Theo tôi nghĩ thì bạn cứ cắt lấy một góc to là được, còn lại vẫn cho nó dích với quyển.
Còn cán bộ thích bắt chúng ta ghi là Cắt vụn thì cứ ghi là Cắt vụn để thỏa mãn cho họ.
Cắt góc, hoặc cắt đôi, cắt làm 3, hay cắt làm n mảnh...đều là Cắt Vụn rồi (Cắt Vụn = cắt ra để không còn nguyên vẹn)

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

datrang

Guest
3/5/10
5
0
0
40
thanh xuan - ha noi
Hóa đơn đã sử dụng hết thì có phải làm thông báo tới CCT không?

Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi, khi hóa đơn đã sử dụng hết đúng ngày 31/03/2011 thì có phải gửi thông báo gì tới chi cục thuế ko? (tức có phải gửi thông báo hủy gì ko?)
Mình đọc thông tư 153 ko thấy nói tới vấn đề này
Rất cảm ơn các bạn

T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh
cả nhà ơi, có ai ở Cục Thuế Hải Phòng đã nộp hồ sơ huỷ hoá đơn và bị bắt bẻ như thế nào ko?
Cty mình thuộc Cục Thuế HP qly, mình ko biết huỷ hoá đơn bằng cách nào để khi đi nộp mất công bị bắt bẻ là(nên cắt góc và lưu hay là cắt vụn)?

Có ai thuộc Cục Thuế HP qly đã nộp rồi hướng dẩn dùm nhe!
Tks!

B

binhton2006

Sơ cấp
8/8/09
17
0
1
45
tp hcm
các bạn cho mình hỏi tí nhé công ty mình có 1 hóa đơn đầu ra đã xuất tháng 10/2010 nhưng đến tháng 3/2011 thì khách hàng lại trả lại. thủ tục kê khai giam thuế như nào bầy cho mình với nhé. mình đang rất cần. cảm ơn các bạn nhiều

Làm tờ khai bổ sung 01KHBS đi bạn,trong phần mềm HTKK có đấy

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội
Ðề: Nên hủy hóa đơn theo phương pháp nào, nên cắt góa hay gạch chéo?

Nay em lên chi cục thuế Đông Đa nộp thông báo hủy hóa đơn , chị nhận thông báo chị đọc xong chỉ bảo sao hủy có 1 hóa đơn thế này và sao lại hủy thì em trả lời do bnê em viết sai tên địa chỉ chủa bên nhận hàng
Em hỏi vậy em ghi ntn , chị ý bảo đọc thông tư 64 , em đọc thông tư bảo nếu hủy hóa đơn pải gủi thông báo đến cơ quan thuế
mn người gặp trường hợp này chưa ?

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội

Nay em lên chi cục thuế Đông Đa nộp thông báo hủy hóa đơn , chị nhận thông báo chị đọc xong chỉ bảo sao hủy có 1 hóa đơn thế này và sao lại hủy thì em trả lời do bnê em viết sai tên địa chỉ chủa bên nhận hàng
Em hỏi vậy em ghi ntn , chị ý bảo đọc thông tư 64 , em đọc thông tư bảo nếu hủy hóa đơn pải gủi thông báo đến cơ quan thuế
Hic, bạn viết sai địa chỉ khách hàng thì chỉ gạch chéo kẹp 3 liên lại và lưu tại quyển chứ sao bạn lại đi cắt góc hóa đơn, nó chỉ là hóa đơn bị xóa bỏ chứ không phải hóa đơn hủy bạn ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Trường hợp của bạn là viết sai và xóa bỏ => không phải làm thủ tục hủy hóa đơn.
Trong báo cáo sử dụng hóa đơn thì bạn cho vào cột xóa bỏ là được.

V

Vân Nguyễn

Guest

Mọi người hay nhầm lẫn giữa từ huỷ và hủy bỏ này. Trường hợp của bạn là xóa bỏ thôi nhé, không phải hủy theo cách bạn hiểu theo thông tư 64/2013 đâu. Bạn thu hồi hóa đơn cũ, bỏ đi và lập lại hóa đơn mới

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Điều 27. Hủy hoá đơn
1. Hóa đơn được xác định đã hủy
- Hóa đơn in thử, in sai, in trùng, in thừa, in hỏng; các bản phim, bản kẽm và các công cụ có tính năng tương tự trong việc tạo hóa đơn đặt in được xác định đã hủy xong khi không còn nguyên dạng của bất kỳ một tờ hoá đơn nào hoặc không còn chữ trên tờ hoá đơn để có thể lắp ghép, sao chụp hoặc khôi phục lại theo nguyên bản.
- Hoá đơn tự in được xác định đã hủy xong nếu phần mềm tạo hoá đơn được can thiệp để không thể tiếp tục tạo ra hoá đơn.
2. Các trường hợp hủy hóa đơn
a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.
c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán.
d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.
Bạn tham khảo nhé! Trường hợp của bạn là xóa bỏ hóa đơn, nghĩa là chỉ lập biên bản hủy giữa người bán và mua, không cần phát hành thông báo hủy hóa đơn cho thuế:
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định. (HD đã giao cho người mua chưa KKT – Thu hồi HD đỏ, Lập BB hủy HD).

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Topic: Nên hủy hóa đơn theo phương pháp nào, nên cắt góc hay gạch chéo?
Xin trả lời luôn theo ý kiến cá nhân mình là: cả 2 cách trên đều ko nên
Tốt nhất là phải "xóa sạch dấu vết" bằng cách: hủy = máy hủy giấy hay là đốt.
Mình đã gặp 1 trường hợp hy hữu thế này: Doanh nghiệp bị phạt về hành vi làm mất chứng từ trong thời gian lưu trữ vì không lưu đủ các liên của tờ hóa đơn nằm trong số hóa đơn đã thông báo Hủy bằng phương pháp cắt góc :004:

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Cảm ơn mn đã chia sẻ với em ^^
Qua công ty em đi viếng một người lớn có quan hệ với công ty , công ty em mua vòng hoa nhưng một chị lại đưa cho em hẳn 2 cái hóa đơn vòng hoa ? em k hiẻu lắm sao lại đưa hẳn hai hóa đơn vòng hoa\
cái hoa đơn này chắc sẽ k được đưa vào chi phí hợp lý >*<

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cảm ơn mn đã chia sẻ với em ^^
Qua công ty em đi viếng một người lớn có quan hệ với công ty , công ty em mua vòng hoa nhưng một chị lại đưa cho em hẳn 2 cái hóa đơn vòng hoa ? em k hiẻu lắm sao lại đưa hẳn hai hóa đơn vòng hoa\
cái hoa đơn này chắc sẽ k được đưa vào chi phí hợp lý >*<
Dĩ nhiên là hoá đơn đó ko thể đưa vào cp hợp lý, nhưng khi mua hàng cho cty cần lấy hoá đơn để về cty thanh toán tiền lại cho bạn (nếu có), trường hợp chỉ mua 1 vòng hoa nhưng lại xuất hai hoá đơn thì cái này để làm gì thì bạn cũng hiểu rồi.

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Dĩ nhiên là hoá đơn đó ko thể đưa vào cp hợp lý, nhưng khi mua hàng cho cty cần lấy hoá đơn để về cty thanh toán tiền lại cho bạn (nếu có), trường hợp chỉ mua 1 vòng hoa nhưng lại xuất hai hoá đơn thì cái này để làm gì thì bạn cũng hiểu rồi.

ờ để viết tăng chi phí lên >*<

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA