ghi giá vốn như thế nào khi 1 hoá đơn trễ quá 3 tháng.

• Thread starter nhuanhpt
  • Ngày gửi
N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Chuyện là thế này: em đã quên 1 hoá đơn từ tháng 2, như vậy là đến nay ko thể hoàn thuế được, chắc chắn rồi. Nhưng đây là hoá đơn hàng hoá của C.ty em, em cũng phải nhập kho mặt hàng này và cũng đã xuất bán cho khách hàng. Do em mới làm KT nên công việc vào sổ sách cũng hơi chậm chậm.

Ví dụ trong trường hợp đến tháng 7 em mới phát hiện ra bị sót HD của tháng 2 ko khai thuế, nhưng nhập kho thì em vẫn làm thủ tục nhập từ tháng 2 và sang tháng 3 xuất kho bán kho khách hàng. Vậy ở tháng 3 em ghi giá vốn như thế nào? trong khi tháng 7 em mới vào sổ sách của tháng 3?

ÁAAAAAA MỌI NGƯỜI ĐỪNG LA EM CÁI VỤ LÀM SỔ SÁCH CHẬM NHA, EM BIẾT LỖI RÙI MÀ :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trandaithanght

Guest
8/9/05
29
0
0
55
trandaithanght
Doanh nghiệp của bạn hoach toán kiểu gì vậy? Bây giờ lam kế toán là phải cập nhật hàng ngày, có số liệu lãi lỗ hàng ngày... Làm ăn nhw doanh nghiệp của bạn thì chịu hết nỗi rồi ko có gì để nói nữa.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
:mad: :mad: đã nói là đừng la em mà......

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Có ai giúp em sửa sai, chứ mắng em thì làm gì được? em sai vẫn cứ sai, không biết chỗ nào để mà sửa nữa

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn có thể nói rõ hơn về việc bạn hạch toán như thế nào? Nếu vẫn hạch toán bình thường chỉ quên hd đó trong báo cáo thuế hàng tháng thì khai báo lại trong tháng 7 (nhưng không được khấu trừ).
Còn lúc bạn nhập kho bạn ghi giá trị ntn? xuất ra ghi giá trị ntn? Tính gt hàng xuất kho theo phuong pháp nào ? bạn nói rõ hơn thì mới tư vấn được.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
nhuanhpt nói:
Chuyện là thế này: em đã quên 1 hoá đơn từ tháng 2, như vậy là đến nay ko thể hoàn thuế được, chắc chắn rồi. Nhưng đây là hoá đơn hàng hoá của C.ty em, em cũng phải nhập kho mặt hàng này và cũng đã xuất bán cho khách hàng. Do em mới làm KT nên công việc vào sổ sách cũng hơi chậm chậm.

Ví dụ trong trường hợp đến tháng 7 em mới phát hiện ra bị sót HD của tháng 2 ko khai thuế, nhưng nhập kho thì em vẫn làm thủ tục nhập từ tháng 2 và sang tháng 3 xuất kho bán kho khách hàng. Vậy ở tháng 3 em ghi giá vốn như thế nào? trong khi tháng 7 em mới vào sổ sách của tháng 3?

ÁAAAAAA MỌI NGƯỜI ĐỪNG LA EM CÁI VỤ LÀM SỔ SÁCH CHẬM NHA, EM BIẾT LỖI RÙI MÀ :wall:
Bạn thân mến! Việc bạn nhập kho và bán hàng khi hóa đơn chưa về vẫn được chấp nhận và giá nhập kho và giá xuất bán là giá tạm tính đối với số hàng bạn nhập khi chưa nhận hóa đơn. Khi bạn nhận hóa đơn thì bạn phải điều chỉnh lại giá trị hàng nhập (nếu có chênh lệch xảy ra).
Việc bạn quên kê khai 1 hóa đơn mà đã quá lâu thì phần thuế VAT của hóa đơn đó sẽ không được khấu trừ.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Hồ Lan nói:
Bạn có thể nói rõ hơn về việc bạn hạch toán như thế nào? Nếu vẫn hạch toán bình thường chỉ quên hd đó trong báo cáo thuế hàng tháng thì khai báo lại trong tháng 7 (nhưng không được khấu trừ).
Còn lúc bạn nhập kho bạn ghi giá trị ntn? xuất ra ghi giá trị ntn? Tính gt hàng xuất kho theo phuong pháp nào ? bạn nói rõ hơn thì mới tư vấn được.

Đúng như Hồ Lan nói là em vẫn hạch toán bình thường, chỉ có tội là quên không khai báo thuế của hoá đơn đó mà thôi.
Khi Nhập thì N156, N1331, C111
Khi Xuất là N111, C 511, 3331;
N632, C156
Trong tháng 2 đó em vẫn làm bình thường, nhưng lú lẫn thế nào để hoá đơn đó quá hạn để khấu trừ thuế. Coi như bây giờ thì mất phần thuế đó. Nhưng Hồ Lan nói là khai báo lại trong tháng 7, nghĩa là sao? Nghĩa là em vẫn lên bảng kê khai HĐ mua vào à? nhưng phần thuế VAT thì không để hả?

D

dragon2

Trung cấp
14/11/05
52
0
6
Ha Noi
nhuanhpt nói:

Mình nghĩ là bạn nên hỏi cán bộ phụ trach thuê cho chắc.
Không có nên lam theo cách của mình (đã từng làm ) .Đó là vân hạch toán bình thường và làm một công văn gửi nên chi cục thuế trình bầy sự việc đã quên không kê khai hóa đơn đó.
Nói thẳng nói thật!
Không nói lao!

L

le trong cuong

Guest
26/9/05
1
0
0
47
Hanoi
Bạn vẫn hạch toán hàng hoá như bình thường vì giá trị hàng nhập kho không bao gồm thuê chỉ có điều bạn không được khấu trư khoản thuế đầu vào đó thôi. Khoản thuế đầu vào này cũng không được tính vào chi phí.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
nhuanhpt nói:
Đúng như Hồ Lan nói là em vẫn hạch toán bình thường, chỉ có tội là quên không khai báo thuế của hoá đơn đó mà thôi.
Khi Nhập thì N156, N1331, C111
Khi Xuất là N111, C 511, 3331;
N632, C156
Trong tháng 2 đó em vẫn làm bình thường, nhưng lú lẫn thế nào để hoá đơn đó quá hạn để khấu trừ thuế. Coi như bây giờ thì mất phần thuế đó. Nhưng Hồ Lan nói là khai báo lại trong tháng 7, nghĩa là sao? Nghĩa là em vẫn lên bảng kê khai HĐ mua vào à? nhưng phần thuế VAT thì không để hả?
Bạn hạch toán sai rồi
không đc ktrừ thuế-->
nếu đã xuất bán hàgn thì htoán:
N632 cả thuế ko đc ktrừ
C331,111,112
còn nếu chưa bán
N156 giá bao gồm cả VAT ko đc ktrừ
C331,111,112

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
"Khoản thuế đầu vào này cũng không được tính vào chi phí". Bạn ơi, xem lại nhé. Trường hợp của em là do bỏ sót không khai báo với cơ quan thuế về hoá đơn đầu vào để được hưởng cái mùi khấu trừ chứ không có lỗi gì cả.
Như vậy có nghĩa là khi hạch toán nhập-xuất em chỉ hạch toán đúng giá trị chưa có thuế, còn số thuế thì giờ đang vướng không biết xử lý như thế nào phải không? Nếu hàng hoá đã xuất bán hết theo đúng giá trị nhập xuất rồi, thì số tiền thuế chênh lệch (đáng ra là được khấu trừ ) ghi thẳng vào chi phí giá vốn hàng bán (632) và kết chuyển xác định kết quả kinh doanh bình thường. Mấy bác thuế quản lý doanh nghiệp của nhuanhpt chắc cười sung sướng phô hết cả lợi vì có chuyện để lên mặt rồi. Ha... ha....

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Thế bạn không đối chiếu số dư TK 133 & 3331 vào cuối tháng khi lập tờ khai thuế GTGT sao? ở đây giữa kê khai và số dư TK 133 hoặc 3331 có sự chênh lệch bằng số thuế của hd bạn đã bị xót. Theo mình, việc gửi cvăn cho cơ quan thuế là không ép phê đâu (vì lỗi chủ quan). bây giờ bạn hạch toán thuế VAT k được khấu trừ vào TK 156, còn nếu hàng đã bán thì đưa thẳng vào giá vốn luôn.

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Nguyễn Bình nói:
"Khoản thuế đầu vào này cũng không được tính vào chi phí". Bạn ơi, xem lại nhé. Trường hợp của em là do bỏ sót không khai báo với cơ quan thuế về hoá đơn đầu vào để được hưởng cái mùi khấu trừ chứ không có lỗi gì cả.
Như vậy có nghĩa là khi hạch toán nhập-xuất em chỉ hạch toán đúng giá trị chưa có thuế, còn số thuế thì giờ đang vướng không biết xử lý như thế nào phải không? Nếu hàng hoá đã xuất bán hết theo đúng giá trị nhập xuất rồi, thì số tiền thuế chênh lệch (đáng ra là được khấu trừ ) ghi thẳng vào chi phí giá vốn hàng bán (632) và kết chuyển xác định kết quả kinh doanh bình thường. Mấy bác thuế quản lý doanh nghiệp của nhuanhpt chắc cười sung sướng phô hết cả lợi vì có chuyện để lên mặt rồi. Ha... ha....

Trời ơi anh Nguyễn Bình ơi, cho em hun anh 1 cái chụt để cảm ơn nhé. Cảm ơn mọi người nhiều đã giúp đỡ em. Vậy là em khỏi phải làm công văn gửi lên Thuế như dragon2 nói hén??
Trời ơi yêu mọi người quá thôi. he...he....:1luvu:

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
Nguyễn Bình Như vậy có nghĩa là khi hạch toán nhập-xuất em chỉ hạch toán đúng giá trị chưa có thuế nói:
Anh Bình ơi
Nhưng nếu ví như em xuất kho theo giá bình quân , hàng nhập kho em đã định khoản như thế này : N156, N1331; C111. Vậy thì khoản thuế đó phải làm bút toán gì để không còn khoản này nữa chứ. Còn nếu đưa thuế vào giá vốn (632) thì em nghĩ Tk 1331 này vẫn còn treo mà. Anh Nguyễn Bình hiểu ý em chứ.?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nhuanhpt nói:
Anh Bình ơi
Nhưng nếu ví như em xuất kho theo giá bình quân , hàng nhập kho em đã định khoản như thế này : N156, N1331; C111. Vậy thì khoản thuế đó phải làm bút toán gì để không còn khoản này nữa chứ. Còn nếu đưa thuế vào giá vốn (632) thì em nghĩ Tk 1331 này vẫn còn treo mà. Anh Nguyễn Bình hiểu ý em chứ.?
Trong trường hợp như bạn sẽ có các trường hợp như sau
1/ Trường hợp 1:
Hóa đơn đầu vào Quên chưa kê khai thuế (3 tháng) và cũng chưa nhập kho
Thì hạch toán: Nợ 152, 156 : Giá luôn cả phần thuế
Có 331, 111
2/ Trường hợp 2:
Đã hạch toán vào sổ sách 133 (nhập kho rồi nhưng kê khai thuế GTGT trễ 3 tháng) và khóa sổ rồi, bây giờ điều chỉnh giảm thuế trên tờ khai và điều chỉnh thì bạn hạch toán như sau
Nợ 632/ Có 133 : phần thuế (nếu hàng đã bán hết 100%)
Nợ 142,242/ Có 133 : phần thuế (nếu hàng chưa bán hết)
Sau đó phân bổ theo tỷ lệ hàng bán ra của loại hàng hóa này
Nợ 632/ Có 142

Như vậy bạn đã rõ chưa?
Chúc bạn thành công

N

nhuanhpt

Sơ cấp
8/9/05
17
0
1
DN
To : AC3K

À ! Bây giờ thì em đã rõ....he....he. Thanks nhìu....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA