Làm lại sổ sách kế toán

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Hi all,

1/ Bên mình làm sổ sách kế toán bằng Excel & theo tháng. Do cty mới thành lập mới có 06 tháng mà đã có tới 03 kế toán ra đi và mình là người thứ tư . :biggrin: Do vậy sổ sách kế toán không khớp nhau giữa người sau và người trước và đôi khi cùng một nghiệp vụ nhưng người này lại hạch toán vào tài khoản này người kia lại hạch toán vào tài khoản nọ và không có sự thống nhất.
Vậy giờ mình làm lại những sổ chi tiết của những tài koản họ làm sai và sau đó ký tên người lập biểu là mình không; mặc dù tháng đó mình chưa vào làm ?
Và mình lưu chung những sổ mình sửa & những sổ người cũ làm đúng được ko ? Vậy có sai nguyên tắc gì không ?

2/ Những Sổ chi tiết các tài khoản có bắt buộc Giám đốc kí ko ? Hay Sếp chỉ kí Sổ Nhật Ký chung , Sổ cái Tổng Hợp là được ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
pthao nói:
Hi all,

1/ Bên mình làm sổ sách kế toán bằng Excel & theo tháng. Do cty mới thành lập mới có 06 tháng mà đã có tới 03 kế toán ra đi và mình là người thứ tư . :biggrin: Do vậy sổ sách kế toán không khớp nhau giữa người sau và người trước và đôi khi cùng một nghiệp vụ nhưng người này lại hạch toán vào tài khoản này người kia lại hạch toán vào tài khoản nọ và không có sự thống nhất.
Vậy giờ mình làm lại những sổ chi tiết của những tài koản họ làm sai và sau đó ký tên người lập biểu là mình không; mặc dù tháng đó mình chưa vào làm ?
Và mình lưu chung những sổ mình sửa & những sổ người cũ làm đúng được ko ? Vậy có sai nguyên tắc gì không ?

2/ Những Sổ chi tiết các tài khoản có bắt buộc Giám đốc kí ko ? Hay Sếp chỉ kí Sổ Nhật Ký chung , Sổ cái Tổng Hợp là được ?

He! Chổ này sao nghe thấy quen quen !!
Nếu bạn thấy bút toán cũ sai thì bạn làm bút toán điều chỉnh , chứ việc gì phải làm lại sổ sách; vừa khổ vlại vừa sai nguyên tắc. Mẫu sổ cái chỉ có chữ ký người ghi sổ và KTT thôi mà!

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
xuantham nói:
Mẫu sổ cái chỉ có chữ ký người ghi sổ và KTT thôi mà!
Ủa, cái này em mới biết đó chị Thắm ui, chứ trứơc giờ em biết là tất cả sổ sách kế toán đều phải có chữ ký Giám đốc (hoặc người đựơc ủy quyền) hết.
Riêng, sổ cái, sổ quỹ, sổ ngân hàng,... nói chung các TK quan trọng thì phải ký hàng tháng, còn các chi tiết khác thì ký mỗi năm 1 lần vào cuối năm cũng đựơc.

To PThao : đúng như chị Thắm nói, trường hợp của bạn quá quen à nha :1luvu: . Mình làm mấy vụ án này nhiều lắm rùi.
Nếu bạn thấy bút toán cũ sai thì bạn làm bút toán điều chỉnh , chứ việc gì phải làm lại sổ sách? Còn nếu bạn thấy sai quá nhiều, không thể làm điều chỉnh xuể, theo mình bạn làm lại sổ sách thì chỉ nên làm lại những sổ có file trên máy thui, và in lại 1 loạt cho thống nhất cách hạch toán, trình tự hạch toán, và cách trình bày trang sổ nữa nha (cái này chứng tỏ 1 người làm nè,:cheesebur); còn những sổ bắt buộc làm bằng tay (như sổ quỹ tiền mặt) thì đừng viết lại nha, cực thân, kinh nghiệm đầy mình đây, hức.
Thân,

Sửa lần cuối:
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Ừ thì như mình nói đó , bên mình làm sổ sách kế toán trên máy vi tính có lưu file . Mình chỉ cần điều chỉnh bút toán cho đúng & đồng nhất giữa các tháng rùi nó tự động in ra một làm . Những chỗ người lập biểu những tháng cũ đó ai kí đây ???

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
pthao nói:
Ừ thì như mình nói đó , bên mình làm sổ sách kế toán trên máy vi tính có lưu file . Mình chỉ cần điều chỉnh bút toán cho đúng & đồng nhất giữa các tháng rùi nó tự động in ra một làm . Những chỗ người lập biểu những tháng cũ đó ai kí đây ???

1. Lưu ý bạn pthao vụ này. Mình nói là bút toán điều chỉnh chứ không phải điều chỉnh bút toán đâu nhen! :error:

2.Người nào làm người đó ký, không có người thì không ký, Giám Đốc sẽ là người chịu trách nhiệm về việc này. Đừng có bắt quàng vào cổ mình.:error:

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Nói như XuanTham có vẻ không được tự tin lắm nhỉ!
Theo tôi, khi tiếp nhận sổ sách bàn giao thì bạn phải có biên bản tiếp nhận sổ sách bàn giao của người cũ (sổ sách báo cáo phải in ra để hai người công nhận đã chuyển giao cho nhau). Như thế mới chắc ăn! Nhưng nếu không kịp làm điều đó, tốt nhất là bạn phải sao lưu dữ liệu của người cũ lại (trường hợp cần xem lại còn có cái mà xem).
Việc sửa chữa sổ trên máy trước khi nộp báo cáo đâu có gì khó khăn mà phải làm bút toán điều chỉnh. Nếu là tôi thì tôi sẽ kiểm tra lại chứng từ và sửa trực tiếp trên tập tin excel của người cũ. Như thế vừa tận dụng được vừa yên tâm dữ liệu sổ sách là do chính tay mình làm.
Còn trường hợp ký tên, tôi đoán là công ty của pthao không có kế toán trưởng, nên pthao mới phải lo mọi việc như vậy. The tôi, trừ các báo cáo hàng tháng bắt buộc ký trình sếp, báo cáo tài chính cuối năm mình lập đương nhiên phải mình ký.

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Đào Việt Cường nói:
Việc sửa chữa sổ trên máy trước khi nộp báo cáo đâu có gì khó khăn mà phải làm bút toán điều chỉnh. Nếu là tôi thì tôi sẽ kiểm tra lại chứng từ và sửa trực tiếp trên tập tin excel của người cũ. Như thế vừa tận dụng được vừa yên tâm dữ liệu sổ sách là do chính tay mình làm.
Theo em, có lẽ chị Thắm nói làm bút toán điều chỉnh là khi sổ đã đựơc in ra và đã đựơc ký tên đầy đủ rùi, chắc thế cho nên bạn Pthao mới hỏi nếu làm lại sổ thì ai sẽ ký, đúng không nè?
Còn nếu sổ chỉ có file trên máy mà chưa in ra thì theo em, tốt nhất nên điều chỉnh trực tiếp trên những bút toán sai đó, và in lại 1 loạt sổ cho đồng nhất thì hay hơn nhỉ?
Còn việc ký sổ à? Nếu không có Kế toán trưởng thì sổ của mấy tháng trước, chỉ cần đứa GĐ ký là xong:1luvu:, GĐ là người chịu trách nhiệm về vấn đề này mà, chỗ người lập biểu ký thì bỏ trống, hoặc bỏ luôn không đánh máy phần này cũng đựơc mà.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Nói như XuanTham có vẻ không được tự tin lắm nhỉ!
Theo tôi, khi tiếp nhận sổ sách bàn giao thì bạn phải có biên bản tiếp nhận sổ sách bàn giao của người cũ (sổ sách báo cáo phải in ra để hai người công nhận đã chuyển giao cho nhau). Như thế mới chắc ăn! Nhưng nếu không kịp làm điều đó, tốt nhất là bạn phải sao lưu dữ liệu của người cũ lại (trường hợp cần xem lại còn có cái mà xem).
Còn trường hợp ký tên, tôi đoán là công ty của pthao không có kế toán trưởng, nên pthao mới phải lo mọi việc như vậy. The tôi, trừ các báo cáo hàng tháng bắt buộc ký trình sếp, báo cáo tài chính cuối năm mình lập đương nhiên phải mình ký.

He he! Mỗi người có một cách và một nguyên tắc làm việc. Tôi không thích người khác ăn mà tội thuộc về mình. Thế thôi!
Tôi nghĩ là pthao là KTT đó chứ! Nếu không việc gì mà bạn pthao phải băng khoăng cho cái không liên quan đến trách nhiệm của mình.

Pthao thấy thích kiểu làm nào thì làm.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu như bạn pthao muốn không có trách nhiệm gì thì đợi quyết toán xong hãng nhận việc. Mình làm từ kỳ kế toán mới. Nhưng thực tế đâu có cho mình sự lựa chọn vậy đâu. Nếu mình không làm thì thôi. Nếu đã quyết định làm thì cân nhắc xem sai phạm đó và trách nhiệm có lớn hơn mức lương mình được hưởng không? Nếu chỉ là sự sai xót thì có thể điều chỉnh được chứ là gian lận thì rất mạo hiểm . Nhưng mình nghĩ trường hợp của bạn pthao chắc chỉ là hạch toán không thống nhất giữa người trước và người sau do nghiệp vụ của từng người khác nhau. Bây giờ mình làm tiếp thì mình làm theo cái đúng là ổn rồi. Để thống nhất thì mình cứ làm trọn vẹn kỳ kế toán của mình đi. Còn hậu quả sai xót của những người đi trước thì sửa từ từ vậy. Nếu chưa quyết toán thì mình nghĩ đó là giải pháp có thể chấp nhận được. Nếu quyết toán rồi càng nhàn chả phải bận tâm gì nữa nếu sai thì đã sai và bị xử lý rồi còn sửa chữa gì nữa. Mỗi người đều có giải pháp khác nhau việc lựa chọn còn tuỳ vào chủ quan của từng người trong những hoàn cảnh nhạy cảm cụ thể.

N

nguyen tuong

Sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
Theo mình thì những sổ sách nào quan trọng thì bạn cứ đưa giám đốc ký tất. Giám đốc ký không nhiều sổ sách cũng không thừa đâu bạn ạ.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Tks for all reply !!!

- Bên mình chưa quyết toán, sắp sửa hết năm rồi mình phải làm quyết toán thuế & báo cáo tài chính nhưng nếu dựa trên những "báo cáo kế toán " do làm vội vàng của mấy người trước thì sẽ kéo theo báo cáo mình sẽ sai
- Mấy báo cáo thuế hàng tháng nộp cho cơ quan thì mình co check lại thì nó ổn hết, chỉ có mấy cái sổ chi tiết thôi .
- Mình cũng sợ bắt quàng vào cổ nên mới hỏi các bạn trong việc mình làm lại sổ sách & khi có quyết toán thuế xuống thì Việc làm lại sổ sách có phải chịu xử phạt gì ko ?

mysterman

mysterman

Guest
Nếu bạn chỉ quan tâm phần sổ sách trong năm thì theo tui bạn nên làm lại. Mình làm trên Excel mà đúng không? Còn phần sổ của những người trước thì vứt đi, Báo cáo thuế hằng tháng OK là mừng rồi. Cty gì mà 6 tháng thay 3 kế tóan, bó tay! bó tay! Tuy việc này có sai nguyên tắc nhưng nó nhanh, đơn giản hơn là làm như chị Thắm (phức tạp quá!!!!!!!!) Nếu bạn xác định làm lâu dài thì quàng hay không quàng chỉ là chuyện nhỏ như con thỏ. Thôi cố lên, cả cty đang trông chờ vào tài năng của bạn :biggrin:

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
mysterman nói:
Nếu bạn chỉ quan tâm phần sổ sách trong năm thì theo tui bạn nên làm lại. Mình làm trên Excel mà đúng không? Còn phần sổ của những người trước thì vứt đi, Báo cáo thuế hằng tháng OK là mừng rồi. Cty gì mà 6 tháng thay 3 kế tóan, bó tay! bó tay! Tuy việc này có sai nguyên tắc nhưng nó nhanh, đơn giản hơn là làm như chị Thắm (phức tạp quá!!!!!!!!) Nếu bạn xác định làm lâu dài thì quàng hay không quàng chỉ là chuyện nhỏ như con thỏ. Thôi cố lên, cả cty đang trông chờ vào tài năng của bạn :biggrin:
Mình cũng có suy nghĩ như bạn Mysterman, cái này mình kinh nghiệm đầy mình, có 6 tháng mà, chỉnh 1 loạt, in lại 1 loạt, làm trên excel thì không mất nhiều thời gian lắm đâu, lại càng an tâm hơn nữa, tuy có vẻ sai nguyên tắc, nhưng ai biểu nói với mấy ông quyết tóan chi nhỉ? :1luvu: nói thía thôi, chứ mấy cái vụ sổ làm lại này, nói nhỏ cho nghe : hầu như ai làm kế toán cũng biết đến (có thể chỉ nghe hay đã từng làm, mà các bạn làm cho công ty DV kế toán hay kiểm toán còn rành nữa à).

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA