vấn đề về nguyên vật liệu

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
các anh chị ơi
mọi việc là như thế này, công ty em chỉ buôn bán phần tôn thôi và cung cấp cho xây dựng là chủ yếu , đầu năm cty em có nhận được máy công trình phú tho chỉ cung cấp tôn phân mái nhưng công ty bên đó gửi đầu vào cả công trình bên em để xuất hoá đơn đầu ra , nên vật liệu nhập xuất cứ lung tung lên ví dụ như : em đã làm luân chuyển tháng 9 N-X-T rồi nhưng tháng 10 lại Có một số HĐ tháng 9 em không biết phải cho và nhập xuất như thế nào nữa mà tháng nào em cũng phải lam bảng luân chuyển vật liệu tháng đó,
Với lại có một số hoá đơn xuất ra 11 nhưng mở ngoặc là nhập tháng 9 nhưng tháng 9 em không nhân được số NVL đó nên k lam luân chuyển vậy phải sử lý như thế nào các bác giúp em :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thật thà đến chết mất!

Nguyet83 nói:
đầu năm cty em có nhận được máy công trình phú tho chỉ cung cấp tôn phân mái nhưng công ty bên đó gửi đầu vào cả công trình bên em để xuất hoá đơn đầu ra

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn xuất vật liệu phải căn cứ vào hàng tồn chứ. Nếu xuất tháng 11 thì hàng tồn phải còn mới xuất được. Không nhất thiết phải thật thà ghi rõ là hàng xuất tháng 11 là hàng nhập từ tháng 9. Nếu người ta kiểm tra tháng 9 không có hàng nhập thì có phải mình mâu thuẫn với chính mình không?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nếu bạn chưa nhận được HĐ thì sử dụng giá tạm tính (điều chỉnh sau), còn nếu giao hàng tay ba thì không phải làm động tác nhập - xuất kho.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bác không hiểu rồi, không phải "hàng về trước, hóa đơn về sau" mà là "hàng không có nhưng hóa đơn về sau".

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Vậy là không mua hàng nhưng có hoá đơn đầu vào? Cái đó thì DN lợi rồi còn gì. Chỉ cần cẩn thận trong cách bố trí hàng lưu chuyển là được hưởng thuế đầu vào của hoá đơn kia rồi. Nhiều DN không có đầu vào còn phải đi mua hoá đơn còn công ty bạn Nguyệt được tự nhiên hưởng VAT đầu vào sướng thật.
Nhưng bạn cũng cẩn thận trong xuất hoá đơn đầu ra vì thực tế bên bạn chỉ có tôn để bán thôi. Những hàng khác không có hàng thực tế xuất nhưng có HĐ để viết thì cần cẩn thận nhé ( bên mua và bán nên thoả thuận thống nhất với nhau thì sẽ hợp lý cả đôi đường không thì cũng không ổn đâu ).

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
tức là họ cung cấp đầu vào cho minh (152.133/111.331) nhưng khi xuất hoá đơn đầu ra thì ghi là thi công công trình số hợp đồng bao nhiêu ,mà trên thực tế mọi người nhìn vào thì đúng là mình thi công công trình đó thật nhưng mình chỉ là nơi gửi đầu vào nhưng lại phải hạch toán và quyết toán công trình đó coi như là của công ty các bác a .vật liệu có mua thật không thì em cung không biết nữa chỉ biết dựa trên hoá đơn để làm thôi. Vd như tháng 11 công ty em xuất một hoá đơn đầu ra trị giá 809 triệu thuế 10% : 80.9 triệu nhưng những VL mua vào thì thuế chỉ chiếm 5% là chủ yếu ,do vậy phần chênh lệch phải nộp thuế chính vì vậy các bác lại đi lấy hoá đơn thêm nhưng ghi lung tung hết mục đích cho số thuế phải nộp là ít đi thôi , nói chung phức tạp lắm , giám đốc thì chưa hiểu hết được độ phức tạp đó , các bác chỉ dùm

T

Trung Minh

Guest
8/12/05
9
0
0
56
Saigon
Nguyet83 nói:
... ghi lung tung hết, mục đích cho số thuế phải nộp là ít đi thôi , nói chung phức tạp lắm , giám đốc thì chưa hiểu hết được độ phức tạp đó , các bác chỉ dùm

Nhức đầu lắm, say goodbye và tìm công việc khác là tốt nhất.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
[QUOTE=Nguyet83]tức là họ cung cấp đầu vào cho minh (152.133/111.331) nhưng khi xuất hoá đơn đầu ra thì ghi là thi công công trình số hợp đồng bao nhiêu ,mà trên thực tế mọi người nhìn vào thì đúng là mình thi công công trình đó thật nhưng mình chỉ là nơi gửi đầu vào nhưng lại phải hạch toán và quyết toán công trình đó coi như là của công ty các bác a .vật liệu có mua thật không thì em cung không biết nữa chỉ biết dựa trên hoá đơn để làm thôi. Vd như tháng 11 công ty em xuất một hoá đơn đầu ra trị giá 809 triệu thuế 10% : 80.9 triệu nhưng những VL mua vào thì thuế chỉ chiếm 5% là chủ yếu ,do vậy phần chênh lệch phải nộp thuế chính vì vậy các bác lại đi lấy hoá đơn thêm nhưng ghi lung tung hết mục đích cho số thuế phải nộp là ít đi thôi , nói chung phức tạp lắm , giám đốc thì chưa hiểu hết được độ phức tạp đó , các bác chỉ dùm[/QUOTE]
Thế thì bỏ quách nơi đó đi cho rồi. Mua nhiều NVL thì phải trả tiền dù hàng không về nhập kho, nhiều quá thì phân bổ làm sao cho hợp lý, rồi nếu không có tiền trả lại treo vào TK 331 làm số dư nợ tăng lên rồi bao giờ mới trả hết được. Thôi, bỏ quách đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA