Chiết khấu thương mại, giảm giá hàng bán , hàng bán bị trả lại, chiết khấu thanh toán

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người cho e hỏi.E cảm ơn mọi người trước nhé." chiết khấu thương mại hay chiết khấu thanh toán có nhất thiết phải ghi vào hợp đồng không ?

Không nhất thiết phải ghi vào hợp đồng mà ghi vào quyết định, thông báo áp dụng của Cty thực hiện chiết khấu thanh toán, chiết khấu thương mại và được người có quyền quyết định ký duyệt ban hành thống nhất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cotien5

Guest
29/3/09
1
0
0
35
hnoi
chiết khấu thanh toán

nếu em là bên bán, bán cho khách hàng với tổng tiền thanh toán là 800tr.đồng ý khoản chiết khấu 1% nếu thanh toán trong 15 ngày
đến ngày t5 khách hàng trả 300tr thì em xử lý thể nào ạ?
chỉ hộ em với
:045:

L

Lgvanlong

Sơ cấp
Tài khoản 531 – Hàng bán bị trả lại

Hàng bán bị trả lại là số sản phẩm, hàng hóa doanh nghiệp đã xác định tiêu thu, nhưng bị khách hàng trả lại do vi phạm các điều kiện đã cam kết trong hợp đồng kinh tế như: hàng kém phẩm chất, sai quy cách, chủng loại.

Bên mua cần xuất hoá đơn để trả lại hàng bên bán. (đơn giá xuất phải đúng theo đơn giá mua trên hóa đơn mua vào)

Trình tự hạch toán và xuất hóa đơn:

Bên mua:

Xuất hóa đơn trả hàng và kê vào bảng kê 03GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu xuất trả hàng khác kỳ)
Nợ TK331
Có TK 156
Có TK 1331

Bên bán:
Kê tờ hóa đơn của bên bán vào bảng kê 02GTGT (nếu xuất trả hàng trong cùng kỳ) hoặc kê vào bảng 02A (nếu hàng trả hàng khác kỳ)
Nợ TK 531
Nợ TK 3331
Có TK 131, hoặc 1111

Virgin ơi cho mình thêm vài bút toán vài chủ đề hàng bán bị trả lại theo thiển nghỉ của tôi, nếu có gì sai xót mong bạn góp ý và chỉ giúp nhe.

Ngoài bút toán bạn ghi ở trên đối với bên bán còn phải ghi thêm:

Nợ TK 511 giảm DT do hàng bán bị trả lại ( ghi giá ko có thuế VAT )
Có TK 531
Đồng thời ghi :
Nợ TK 155, 156 nhập lại kho hàng bị trả lại
Có TK 632 theo giá vốn hàng bán bị trả lại.

Và Bút toán ĐỎ : Nợ và Có TK 632 = bút toán đỏ

Theo tôi nghỉ là vậy, ko biết có đúng hay ko?

Vui lòng cho ý kiến nhe

R

rhee

Guest
12/4/09
1
0
0
ha noi
virgin cho rhee hỏi nghiệp vụ này:
1. thu mua 1 lô hàng của công ty B trị já chưa thuế GTGT 10% là 230.000, tiền hàng đã trừ vào tiền ứng trc cho B là 23.000, số còn lại chưa thanh toán. Khi kiểm nhận nhập kho fát hiện thừa 1 số hàng trọ já chưa thuế GTGT 500, chưa xđ đc nguyên nhân.
2. chi fí vận chuyển lô hàng của cty B đã trả = tiền mặt bao gồm cả thuế GTGT 5%; 1.155
3. đc công ty B chấp nhận jảm já cho số hàng đã mua, tr ị já chưa thuế; 1.200
4.thanh toán tiền hàng cho B = chuyển khoản sau khi trừ chiết khấu thanh toán đc hưởng 1.5%(đã nhận đc jấy báo của ngân hàng)

T

thaobchi

Guest
15/4/09
1
0
0
Sadec,Đồng tháp
Chào bạn Virgin,bài viết của bạn rất hữu ích,Vỉgin cho Thao hỏi thêm về chiết khấu thương mại.Cty Thao chiết khấu thương mại bằng sản phẩm của CTy (sản phẩm A)có được không? cũng như VD trên nếu doanh số đạt được 250 thì Cty Thao sẽ chiết khấu 10% =25 nhưng bằng sản phẩm của Cty.
Cty Thao đã xuất hoá đơn bán hàng: 10 sản phẩm A: 250
thuế 10% : 25
tổng : 275 và đã thu tiền:275.
Cty xuất hoá đơn chiết khấu : 01 sản phẩm A: 25
thuế 10% : 2,5
tổng : 27,5
Vậy cách hạch toán như thế nào?

S

suthat2005f

Guest
14/3/08
11
0
0
37
Tam Kỳ - Quảng Nam
Cảm ơn Virgin về các bài viết. Cho mình hỏi thêm vấn đề này tý: Công ty mình hoạt động bên lĩnh vực thương mại, mua hàng thường được hưởng chiết khấu và số tiền được hưởng đó được trừ trực tiếp vào giá thanh toán chưa thuế. Mình đã hạch toán như sau:
a. Nợ TK 156: Số tiền sau khi trừ chiết khấu
Nợ TK 133
Có TK 111
b. Nợ TK 156: Số tiền hưởng chiết khấu
Có TK 515
Mình định khoản như thế được không. vì như thế thì số hàng hoá trên sổ mới bằng số hàng hoá nhập vào.
Các bạn có thể gửi câu trả lời qua mail; suthat2005f@yahoo.com giúp mình nhé.
Thanks!

ktthoai

ktthoai

Sơ cấp
26/12/08
11
0
0
37
ha noi
Chào các bạn. Công ty minh là doanh nghiệp thương mại. Khi mua hàng, trong bảng kê hàng hóa xuất kho kiêm biên bản giao hàng có ghi các khoản chiết khấu mà công ty mình được hưởng. Nhưng trong hóa đơn GTGT thì không có các khoản đó. Vậy mình muốn hỏi các bạn là Công ty mình có được hạch toán các khoản chiết khấu đó trên sổ sách không ? ( Bảng kê hàng hoa : Mua Lap top và được hưởng các khoản khuyễn mại là phân mêm diệt virus và 2 usb / 1 sản phẩm ,nhưng hóa đơn chỉ ghi số tiền của lap top)
Cảm ơn các bạn rất nhều đã góp ý !

P

phunglam

Trung cấp
Đối với hàng NK, dù không có HĐ đầu vào nhưng khi công ty xuất trả hàng thì phải lập HĐ để xuất hàng trả lại chứ và hạch toán cũng như mua hàng nội địa mà thôi. Nếu đúng là công ty bạn nhập khẩu trực tiếp.

T

thanhlongkobietvolaichau

Guest
18/6/09
2
0
0
Lai Chau
Xin chào các anh, các chị! Em là thành viên mới, cũng mới vào nghề, mong được sự giúp đỡ của các anh, các chị!
Em có vấn đề này xin hỏi các anh chị!
Công ty em bán 10.000 sp P cho Cty PKT giá 5.000 đ/sp Thuế GTGT 5%. Em xin hỏi 2 vấn đề:
1. Trong kỳ, nếu Cty PKT trả lại 2.000 sp thì em sẽ hạch toán như thế nào?
2. Sau khi quyết toán xong, xác đinh Doanh thu, xác định cả công nợ với Cty PKT, nhưng vào kỳ sau Cty PKT trả lại 2.000 sp thì em sẽ hạch toán như thế nào?
Có vấn đề em còn hơi băn khoăn khi đọc các bài viết của các anh chị là đối với 2.000 sp nhập lại kho do bị trả lại như vậy trong hai trường hợp trên thì sẽ làm như thế nào? (TK 156) Và trong hai trường hợp trên, TK 632 sẽ được tính như thế nào?
Các bác xem giùm em với nhé!

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
Xin chào các anh, các chị! Em là thành viên mới, cũng mới vào nghề, mong được sự giúp đỡ của các anh, các chị!
Em có vấn đề này xin hỏi các anh chị!
Công ty em bán 10.000 sp P cho Cty PKT giá 5.000 đ/sp Thuế GTGT 5%. Em xin hỏi 2 vấn đề:
1. Trong kỳ, nếu Cty PKT trả lại 2.000 sp thì em sẽ hạch toán như thế nào?
2. Sau khi quyết toán xong, xác đinh Doanh thu, xác định cả công nợ với Cty PKT, nhưng vào kỳ sau Cty PKT trả lại 2.000 sp thì em sẽ hạch toán như thế nào?
Có vấn đề em còn hơi băn khoăn khi đọc các bài viết của các anh chị là đối với 2.000 sp nhập lại kho do bị trả lại như vậy trong hai trường hợp trên thì sẽ làm như thế nào? (TK 156) Và trong hai trường hợp trên, TK 632 sẽ được tính như thế nào?
Các bác xem giùm em với nhé!

Theo mình thì 2 trường hợp này như sau:
1. Công ty PKT trả lại 2.000sp thì ghi giảm giá vốn của hàng bán bị trả lại, định khoản: N155/C632: 2.000 sp x đơn giá giá vốn
2. Đã trả tiền cho công ty PKT rồi mới nhận được 2.000 sp bị trả lại, định khoản:
N531: 2.000 sp x đơn giá bán
N3331: thuế GTGT 5%
C3388: tổng cộng
* Cuối tháng (kỳ) kết chuyển toàn bộ các khoản hàng bán bị trả lại sang TK511: N511/C531: lấy từ N531
* Kết chuyển donh thu sang TK911: N511/C911

Ý kiến của mình là như vậy, xin mọi người góp ý
Chúc bạn thành công!

T

thanhlongkobietvolaichau

Guest
18/6/09
2
0
0
Lai Chau
2. Đã trả tiền cho công ty PKT rồi mới nhận được 2.000 sp bị trả lại, định khoản:
Chúc bạn thành công!

Cám ơn bác! Nhưng có thể em nói chưa rõ nên có sự nhầm lẫn ở đây. Cty em bán cho Cty PKT 2.000 sp x 5.000 = 10.000.000 ghi nợ 131 cho Cty PKT, xác định cuối kỳ hạch toán Cty PKT nợ Cty em 10 tr đồng. Nhưng đến khi hạch toán xong, xác định công nợ và quyết toán xong, kỳ hạch toán sau Cty PKT mới trả lại hàng, như vậy Cty em sẽ phải hạch toán khoản này như thế nào? Và trong trường hợp này, TK 156 và 632 được tính như thế nào? mong các bác lưu tâm chỉ giáo!

M

minhthu662

Guest
27/3/08
11
0
1
Hà nội
NHờ bạn nào hạch toán hộ mình hóa đơn này với
Trên hóa đơn ghi
Phí tạo mới và duy trì tên miền X: 1.050.000 đồng
CHiết khấu 15% : 157.500 đồng
Thuế VAT 0%
Thanh toán bằng tiền mặt : 892.500 đồng

Tên miền trên là mình mua cho khách hàng, bên mình sẽ xuất hóa đơn lại cho khách hàng đó, hóa đơn trên là hóa đơn đầu vào của mình
Mình dang xác định có nên đưa tên miền đó vào tài khoản 156 hay 331, vì thực ra mỗi lần mua tên miền thì thanh toán bằng tiền mặt luôn không nợ.
Các bạn giiups mình nhé, thanks nhìu, vì mình đang cần gấp

Theo mình nghĩ loại hình hoạt động của DN bạn như trong ví dụ trên là loại hình TM& DV ( Bạn mua gói dịch vụ hàng hoá- tên miền - sau đó bán lại cho KH có nhu cầu) do vậy
1, KT phản ánh đầu vào:
Nợ TK 156: 1.050.000
Có TK 111: 892.500
Có TK 331: 157.500
2, KT phản ánh khoản CKTM được hưởng
Nợ TK 331: 157.500
Có TK 156: 157.500

H

halogen

Sơ cấp
25/3/09
5
0
1
44
vn
Tài khoản 531 – Hàng bán bị trả lại

Tài khoản 532 – Gỉam giá hàng bán

Bên bán sẽ xuất hóa đơn giảm giá cho số lương hàng kém chất lượng

Căn cứ vào hóa đơn giảm giá, bên bán sẽ hạch tóan:
Nợ TK 532
Nợ TK 3331
Có TK 131
Nếu giảm giá trong cùng kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ được kê vào bảng kê 02GTGT với số âm.
Nếu giảm giá khác kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ ghi vào bảng kê 02A, lên tờ khai thuế ở mục điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu ra.

Bên mua sẽ hạch tóan:
Nợ TK 331
Có TK 156
Có TK 133
Nếu giảm giá trong cùng kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ được kê vào bảng kê 03GTGT với số âm.
Nếu giảm giá khác kỳ thì tờ hóa đơn này sẽ ghi vào bảng kê 02A, lên tờ khai thuế ở mục điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào.

Theo sách KTTC của TS. Võ Văn Nhị (trang 426) thì khoản "giảm giá hàng bán" được hạch toán như sau:
N 532
C 111, 112, 131
Không thấy xuất hiện Thuế trong đó.

M

mailien187

Guest
9/7/09
4
0
0
35
dn
dạ cho em hỏi:
nếu trong việc mua cổ phiếu, cổ đông trả tiền và được hưởng chiết khấu thanh toán thì mình hạch toán thế nào ạ?
có phải là
Nợ 635
Có 112

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế

Chúc bạn thành công!

tại sao ko hạch toán thẳng vào 131 mà lại hạch toán vào 3388?

H

HuynhTham2706

Sơ cấp
14/7/09
27
0
0
Cai Lậy - Tiền Giang
ThanhNam ơi, cho mình hỏi vấn đề này tí xíu nhé?
Cty mình hoạt động bên lĩnh vực thương mại dược thú y, theo thỏa thuận giữa cty mình và nhà cung cấp là theo từng quý, nếu cty mình mua hàng đạt doanh số bán thì sẽ được hưởng chiết khấu, và chiết khấu đó bên bán gọi là chiết khấu thương mại, có đúng không? Và bên bán xuất phần chiết khấu đó chung với hóa đơn đầu vào ( ở dòng cuối cùng & ghi ÂM), cách xuất hóa đơn như vậy có hợp lệ không? và cty mình phải hạch toán như thế nào?

D

Dong Thi Duong Thuy

Guest
20/7/09
1
0
0
Thai Nguyen
xin chào! tôi đang rất cần tài liệu về kế toán doanh thu bán hàng từ trước năm 1995, 1995-2006 và 2006 đến nay.về cách hạch toán, tình hình cụ thể của VN, hoặc của 1 số nước khác như Anh, Pháp, Mỹ. Ai có tài liệu có thể gửi cho tôi được không? Rất cảm ơn!

J

Jacques Lemans

Guest
26/7/09
20
0
0
39
Thuỵ sỹ
Cty mình hoạt động bên lĩnh vực thương mại dược thú y, theo thỏa thuận giữa cty mình và nhà cung cấp là theo từng quý, nếu cty mình mua hàng đạt doanh số bán thì sẽ được hưởng chiết khấu, và chiết khấu đó bên bán gọi là chiết khấu thương mại, có đúng không? Và bên bán xuất phần chiết khấu đó chung với hóa đơn đầu vào ( ở dòng cuối cùng & ghi ÂM), cách xuất hóa đơn như vậy có hợp lệ không? và cty mình phải hạch toán như thế nào?

Hợp lệ!:004: Thường thì phần chiết khấu ghi trên hoá đơn sẽ được ghi cách quãng sau phần hàng và ghi số dương
vd: 1) Hàng A: 50.000.000
2) Hàng B: 100.000.000
-------------------------\
\_________________
CK:1 - 5%; 2-30%: 32.500.000
Cộng tiền hàng: 67.500.000
Thuế GTGT 10% 6.750.000
Tổng: 74.250.000
Hạch toán:
Bên mua: Xem trang 1:dance2:

C

cao xuan cuong

Sơ cấp
16/7/09
20
1
0
52
26/1 Tran Thanh Tong, P15, QTB
Chào em,

1. Theo anh, em cứ nên tính giá xuất bình thường như không có việc gì xảy ra, còn việc chiết khấu hay giảm giá thì em cứ đưa vào khỏan thu nhập khác (để chính xác hơn thì em có thể phân bổ theo số lượng hàng đã xuất bán mà có ảnh hưởng đến lọai hàng mà mình được giảm giá hoặc là được chiết khấu).
2. Trường hợp thứ hai, hơi phức tạp hơn một tí là em giảm giá đầu vào và tính lại giá bình quân. Nếu làm trên chương trình thì em nen làm theo cách này thì phản ánh chính xác hơn giá vốn và giá thành.

Chúc em thành công

Anh thấy em nên hạch tóan vào TK 131 để phản ánh chính xác hơn.

Chúc em thành công.

M

Mondeo

Guest
6/8/09
20
0
0
Hà Nội
Trường hợp của bạn tương tự với các DN thương mại mua hàng theo doanh số để được hưởng ưu đãi từ nhà sx/phân phối.
Khi nhà sx/phân phối đề ra chính sách cho bạn hưởng ưu đãi sau một mức doanh số nào đó, trong khi họ lại xuất hoá đơn VAT mỗi lần bán hàng cho bạn thì bạn nên yêu cầu đó là: CHIẾT KHẤU THANH TOÁN.
Bạn không nên nhận CHIẾT KHẤU THƯƠNG MẠI, bởi lẽ:
1. Cách viết HD của bên bán cho bạn sai hoàn toàn theo Luật Thuế GTGT 2008.
2. Cũng bởi vì Luật Thuế GTGT 2008, nên đến khi doanh số bạn đạt, nhà sx/phân phối muốn cho bạn hưởng ưu đãi vào lô hàng/hoá đơn đợt đó thì cả bên bán và bên mua là bạn sẽ gặp khó khăn trong hạch toán.
* Với bên bán thì họ không thể xuất 521 cho cả một đợt hàng về trước.
* Với bên mua là bạn thì không thể nhận 156 có giá trị thấp đột biến như vậy so với mức bình quân 156 của bạn trước đó.
Do vậy, bạn nên yêu cầu bên bán cho bạn hưởng CHIẾT KHẤU THANH TOÁN khi đạt mức doanh số.
Với phần CHIẾT KHẤU THANH TOÁN khi bạn được nhận, việc hạch toán trở nên dễ dàng và đúng Luật.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA