HĐ đầu vào không có MST

• Thread starter pbalvt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
Cty tôi mua hàng, người bán xuất cho cty tôi tờ HĐ mà họ quên đề MST, tôi không yêu cầu họ bổ sung thêm MST vì đơn vị bán cho tôi khá xa và tôi quyết định vẫn kê khai tờ HĐ đó trong BCThuế nhưng với mức thuế suất khấu trừ là 0 vào bảng kê 03 và đưa phần thuế (lẽ ra được khấu trừ nếu có MST) vào chi phí quản lý. Tôi làm như thế có hợp lệ không?

Có một ý kiến khác cho rằng: Tôi không kê khai tờ HĐ vào Bcáo thuế vì theo họ tờ HĐ này không hợp lệ.Tôi đồng ý là ko hợp lệ nhưng nếu tôi không kê khai khác nào hủy hóa đơn của đơn vị bán hàng cho tôi trong khi đơn vị đó đã kê khai thuế Hđ đó rồi?:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nên linh hoạt một chút, có thể tự bổ sung thêm mã số thuế vào nếu người bán ở nơi xa xôi quá. Nếu người bán có tên, địa chỉ đúng, mã số thuế chưa ghi thì bạn vẫn có thể kê khai tờ hóa đơn GTGT đó vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào (mẫu số 03/GTGT).

V

Vi Tieu Bao

Guest
10/12/05
4
0
0
47
Ha noi
Bạn Tú Anh nói đúng đó, việc đó rất đơn giản nếu hóa đơn của nguời bán đó hợp pháp, nếu xử lý như bạn thì doanh nghiệp thiệt thòi quá.

P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
Đồng ý là thiệt thòi, tôi cũng đã có làm tờ giải trình bổ sung thuế GTGT được khấu trừ thêm trong tháng sau nhưng khỗ nỗi người quản lý thuế cty tôi không cho bảo là quá thời hạn (HĐ này được kê khai vào tháng 9 và tôi tính làm giải trình vào T12)
Rốt cuộc câu hỏi của tôi là phần thuế GTGT không được khấu trừ vẫn được đưa vào chi phí chứ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn đó kê khai tháng 9 và tháng 12 mới phát hiện ra sai sót và làm giải trình thì thuế GTGT ở tờ hóa đơn đó vẫn được chấp nhận cho khấu trừ.

Bạn không thấy rằng cuối năm còn phải làm Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm hay sao? Điều chỉnh nốt cho những hóa đơn GTGT nào còn sai sót và cần điều chỉnh thuế GTGT trong cả năm quyết toán luôn.

P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
Ohh, em cứ tưởng là đã quá hạn điều chỉnh rồi chứ hì hì
Sao em lại không nghĩ ra điều đó nhỉ? hi hi. Cảm ơn Sis Tú Anh nhiều lắm.

V

Van_acc

Guest
12/12/05
3
0
0
43
Binh Duong
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn nên linh hoạt một chút, có thể tự bổ sung thêm mã số thuế vào nếu người bán ở nơi xa xôi quá. Nếu người bán có tên, địa chỉ đúng, mã số thuế chưa ghi thì bạn vẫn có thể kê khai tờ hóa đơn GTGT đó vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào (mẫu số 03/GTGT).

Nếu như trên hóa đơn mà không ghi mã số thuế thì coi như hóa đơn đó không hợp lệ rồi, không kê khai thuế được đâu bạn ạ. Nếu như tự bổ sung mà bị phát hiện thì sẽ bị phạt đó, hóa đơn tài chính là phải đảm bảo nội dung của 3 liên giống như nhau. Bạn chỉ có thể kê khai khi nào làm biên bản bổ sung mã MST hoặc nhờ người bán kê lại 3 liên và bổ sung MST thôi.:0frown:

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Van_acc nói:
Nếu như trên hóa đơn mà không ghi mã số thuế thì coi như hóa đơn đó không hợp lệ rồi, không kê khai thuế được đâu bạn ạ. Nếu như tự bổ sung mà bị phát hiện thì sẽ bị phạt đó, hóa đơn tài chính là phải đảm bảo nội dung của 3 liên giống như nhau. Bạn chỉ có thể kê khai khi nào làm biên bản bổ sung mã MST hoặc nhờ người bán kê lại 3 liên và bổ sung MST thôi.:0frown:
Bạn Vân nói đúng nhỉ. Tuy nhiên, trừơng hợp bị "phát hiện" chỉ khi nào cơ quan thuế xác minh, đối chiếu đúng ngay tờ hóa đơn này thôi, mà xác suất rất là nhỏ mà?
Tuy nhiên, nếu bạn sợ, bạn có thể làm biên bản bổ sung MST, xa xôi quá có thể gửi EMS cho nhanh. Theo mình biết, thì hóa đơn đầu vào không đựơc khấu trừ thuế GTGT nếu sau 3 tháng kể từ khi phát sinh nghiệp vụ thui, tức là nếu chứng từ đó phát sinh vào tháng 09, tháng 12 bạn kê khai vẫn còn đựơc mà (cái quy định này mình quên là đọc ở đâu rùi, Bác nào nhớ nói hộ mình với nhé , cám ơn nhiều!).

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hoá đơn VAT đầu vào phải có mã số thuế mới được khấu trừ. Còn hoá đơn đầu vào nếu tháng này quên không kê khai thì sau 3 tháng hoá đơn đó mới không được tính khấu trừ. Đây là quy định trong thông tư hướng dẫn thi hành luật thuế VAT của Bộ tài chính.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
lequanghuy nói:
Hoá đơn VAT đầu vào phải có mã số thuế mới được khấu trừ. Còn hoá đơn đầu vào nếu tháng này quên không kê khai thì sau 3 tháng hoá đơn đó mới không được tính khấu trừ. Đây là quy định trong thông tư hướng dẫn thi hành luật thuế VAT của Bộ tài chính.
TH này khác mà bác, bác xem kỹ lại đi.
Pbalvt đã kê khai thuế nhưng là kê thuế GTGT =0. Vậy thì có thể làm tờ khai điều chỉnh đc như chị Tú Anh đã nói.
Còn về việc HĐ viết thiếu MST thì chúng ta có thể linh động mà tự điền vào, cả ngày tháng, địa chỉ cũng vậy. miễn sao cùng 1 màu giấy than. Bởi nếu các bác Thuế đối chiếu phát hiện ra thì nếu phạt thì phạt... còn ko biêt thì cũng như là mang xe máy đi chơi ko bằng lái thôi, ko hỏi thì đâu có bị phạt:biggrin:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại điểm 1.3, mục III, phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC:

Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp: không ghi hoặc ghi không đúng tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán.

Van_acc nói:
Nếu như trên hóa đơn mà không ghi mã số thuế thì coi như hóa đơn đó không hợp lệ rồi, không kê khai thuế được đâu bạn ạ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To Kid
Nếu lúc viết hoá đơn VAT mà không viết MST thì thông thường họ thường gạch ngang. Vậy bây giờ liên 1 đã bị gạch rồi mà liên 2 viết mã số thuế vào như vậy thì không ổn. Như vậy hơi bị lộ quá

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA