Nộp thuế NK vậy có bị truy thu thuế kô?

• Thread starter nomad
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
Xin các anh chị đọc kỹ vì nó hơi lằng nhằng 1 chút:
Ngày 29/12/2004 cty tôi có NK 1 lô hàng, được HQ thông báo thuế phải nộp là 32 tr và thời hạn nộp là 30 ngày. Ngay trong ngày 31/12 cty đã bán lô hàng này (gồm cả số thuế GTGT trên trong giá bán).
Đơn vị của em nộp thuế GTGT hàng NK vào ngày 5/1/2005 nhưng kê khai thuế GTGT khấu trừ vào tháng 12/2004 để hợp lí hóa so với số thuế GTGT bán ra dù em biết điều này là sai luật kế toán về mặt hạch toán (theo luật thì nộp thuế GTGT NK vào tháng nào thì mới được kế khai thuế GTGT được khấu trừ vào tháng đó).
Vậy em xin được hỏi trong trường hợp này em làm đúng hay sai (vì em cảm thấy em làm vừa đúng lại vừa sai):
- Đúng vì nếu em kê khai thuế GTGT được khấu trừ vào tháng 1/2005 thì có nghĩa là em đã bán khống lô hàng ngày 31/12 vì em chưa có đầu vào.
- Sai vì em đã kê khai thuế GTGT đầu vào sai 1 tháng.
Em xin hỏi em đã làm sai hay đúng. Nếu sai thì xin cho em VB pháp luật qui định xử phạt trong trường hợp này.
- Trong trường hợp cơ quan thuế quyết toán năm 2004 thôi thì đơn vị em có bị coi là chưa nộp thuế lô hàng trên trong năm 2004 mà đã kế khai thuế đầu vào tháng 12 năm 2004 thì có bị truy thu lại số tiền kê khai 32 tr đầu vào kô?
(Nếu bị truy thu thì số thuế năm 2005 đã nộp giải quyết như thế nào?)
Nếu được xin cho em xin số của VB PLuật điều chỉnh trường hợp này. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình cũng đã gặp trường hợp như bạn, không phải lo lắng quá đâu. Bạn kê khai thuế GTGT hàng NK vào tháng 12 là hợp lý, chỉ có điều mục ghi chú của bảng kê, nếu bạn bổ sung thêm chữ : "Chưa nộp thuế" thì sẽ đầy đủ hơn. Lý do là hàng của bạn đã có TKHQ tháng 12/2004, và HQ cũng đã thông báo số thuế bạn đã phải nộp và dĩ nhiên bạn đã biết mình phải nộp số tiền là bao nhiêu. Nếu bạn để ý bạn sẽ thấy là mục Thuế GTGT hàng NK ở TK đầu 3 - 33312, vậy có nghĩa là bạn hoàn toàn có thể ghi vào mục Có 33312 - nợ thuế để chờ khi nộp thuế rồi thì định khoản ngược lại là cân bằng. Khi thuế xuống QT năm 2004, với số thuế GTGTHNK đó bạn chỉ cần đưa ra biên lai chứng minh mình đã nộp thuế rồi là OK. Và bạn chẳng bị phạt gì đâu, yên tâm đi.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Có lẽ bạn nhầm lẫn một chút đấy
- Đầu vào của hàng hoá bán ra căn cứ vào tờ khai nhập khẩu, không căn cứ vào việc bạn đã nộp thuế hay chưa. Vì vậy bạn nói là nếu tháng 1 mới kê khai thuế đầu vào mà tháng 12 đã bán rồi thì bị coi là bán khống là không đúng.
- Thuế GTGT được khấu trừ căn cứ vào số thuế đầu vào được khấu trừ phát sinh mà không phụ thuộc vào hàng hoá đó đã bán hay chưa. Ở đây có 2 ý, thứ nhất chỉ khi nào thuế đầu vào được coi là hợp lệ, được phép khấu trừ thì mới được khấu trừ. đối với t/h của bạn thì khi nào bạn nộp thuế GTGT của hàng NK thì mới được kê khai khấu trừ, vậy là bạn phải kê khai tháng 1 rồi. Thứ 2, Hàng hoá của bạn nhập khẩu về cho dù nộp thuế hay chưa thì từ khi có tờ khai hải quan chứng nhận NK là bạn có đầu vào và có thể bán rồi. Việc nộp thuế thì tuân theo qui định của Hải quan.
- Nếu bạn bán hàng trước khi nộp thuế GTGT hàng NK thì bạn "chịu khó" mà nộp thuế đầu ra, bù lại khi nào bạn nộp số thuế của hàng NK trên thì bạn lại được khấu trừ, không đi đâu mà thiệt.
- Bạn đã kê khai rồi thì khi quyết toán thuế cuối năm phải tự giác điều chỉnh đi không thì chắc chắn là bị phạt đấy

N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
vậy anh Hienpham cho em hỏi là như anh nói thì chắc chắn là quyết toán thuế 2004 em sẽ bị phạt 32 tr vi` đã khai thừa số thuế gtgt được khấu trừ phải kô ạ.
Vậy em phải xử lí thuế gtgt năm 2005 như thế nào vì bây giờ là tháng 12/2005 rồi????
Liệu có phải em làm tờ điều chỉnh 32 tr thuế gtgt được khấu trừ của tháng 1/04 kê thiếu vào tờ khai thuế gtgt tháng 1/2006 chăng??? (vì nếu em nộp phạt kê thừa năm 2004 thì có nghĩa là tháng 12 năm 2004 em đã kê thừa và bị loại ra khỏi số thuế gtgt được khấu trừ, tháng 1/05 em lại chỉ nộp thuế gtgt nhập khẩu mà kô kê vào tháng 1 số thuế gtgt được khấu trừ đó.)
A` quên cho em hỏi liệu khi quyết toán thuế 2004 cty em có phải sẽ bị truy thu (hay nộp) 32 tr tiền thuế của lô hàng trên hay kô? Mong anh chị nào đã gặp tình huống này trợ giúp em!! thx ơ lót

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
nomad nói:
A` quên cho em hỏi liệu khi quyết toán thuế 2004 cty em có phải sẽ bị truy thu (hay nộp) 32 tr tiền thuế của lô hàng trên hay kô? Mong anh chị nào đã gặp tình huống này trợ giúp em!! thx ơ lót

Tôi ko nghĩ là Cty bạn sẽ bị truy thu 32tr đâu vì thực tế bạn đã nộp vào NSNN số tiền đó rồi, không trốn thuế hoặc chiếm đoạt thuế của NN. Cty bạn sẽ bị phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán do hạch toán, kê khai sai sổ sách kế toán.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
nomad nói:
Liệu có phải em làm tờ điều chỉnh 32 tr thuế gtgt được khấu trừ của tháng 1/04 kê thiếu vào tờ khai thuế gtgt tháng 1/2006 chăng??? (vì nếu em nộp phạt kê thừa năm 2004 thì có nghĩa là tháng 12 năm 2004 em đã kê thừa và bị loại ra khỏi số thuế gtgt được khấu trừ, tháng 1/05 em lại chỉ nộp thuế gtgt nhập khẩu mà kô kê vào tháng 1 số thuế gtgt được khấu trừ đó.)
Thuế GTGT tính theo thời điểm phát sinh. Việc kê khai khấu trừ trước khi nộp thì chắc sẽ bị phạt vi phạm hành chính rồi. Còn việc có bị truy thu hay không thì theo luật là có đấy. Số thuế truy thu này vẫn được tính vào số thuế đã nộp và được trừ đi khi xác định số thuế GTGT phải nộp của kỳ tính thuế tiếp theo kể từ khi bạn có chứng từ nộp thuế truy thu. Vì vậy, nhìn chung là không bị mất tiền nhưng chúng ta sẽ có cảm giác bị thiệt thòi đúng ko.

N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
Kô phải ý em là sợ khi quyết toán họ sẽ truy thu và bắt cty em nộp thêm 32 tr, sau đó vào ki` kê khai thuế GTGT sắp tới của cty em lam` điều chỉnh lại 32tr đó. Về lý thuyết có thể là kô mất tiền nhưng thực tế là cty em sẽ mất quyền sử dụng 32tr trong 1 tháng, như vậy có đúng kô? Em muốn cty em kô bị truy thu 32 tr để kô phải làm điều chỉnh thuế GTGT, có ai gặp trường hợp này chưa?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với trường hợp thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu lại khác so với thuế GTGT đầu vào của hàng mua trong nước. Căn cứ để kê khai thuế GTGT của hàng nhập khẩu là chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu.

Thời gian kê khai thuế GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu ở thời điểm tháng 01/2005 là chính xác vì ngày 05/01/2005 công ty mới có chứng từ nộp thuế GTGT để có thể kê khai thuế. nomad hãy yên tâm vì thời gian kê khai như vậy là đúng rồi, không có chuyện bị truy thu 32 triệu tiền thuế đã nộp đâu.

N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
Chị Tú Anh đọc kô kĩ rôi` , cty em kê vào tháng 12-04 chứ kô phải tháng 1-05.
Em đã giải quyết được trường hợp này rồi cám ơn mọi người đã chỉ bảo cho em.
Mod close topic dum` em nhé thx

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA