Phân bổ chi phi công cụ dụng cụ...

• Thread starter huong_tsc
  • Ngày gửi
H

huong_tsc

Guest
29/11/05
5
0
1
Hanoi
Em chào các bác!
Các bác giúp e vớiii!!!

Có bác nào biết có văn bản nào hướng dẫn cụ thể về hạch toán phân bổ chi phí công cụ dụng cụ k ạ? Việc phân bổ CCDC nhiều lần có áp dung theo nguyên tắc "Tròn tháng" nhu đối với TSCD k ạ các bác?

E mong chờ tin các bác...
:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Văn bản mình không có nhưng mình có thể nói qua về cách phân bổ công cụ dung cụ :
Nếu phân bổ 1 lần tính thẳng vào chi phí.
Nếu phân bổ nhiều lần thì cho vào 1421( dưới 12 tháng ) , cho vào 2421 ( >= 12 tháng ). Các lần phân bổ 50%. Khi báo hỏng phân bổ lần cuối, giá trị phân bổ là số còn lại sau khi trừ đi giá trị thu hồi.

R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Bạn cho mình bảng phân bổ công cụ dụng cụ và mẫu báo hỏng với. Các thủ tục như thế nào?

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
Phân bổ công cụ dụng cụ thì tự căn cứ lấy theo nguyên tắc Chi phí với Doanh thu. Thường thì Cfì CCDC mình kết chuyển 1 lần cho hết luôn. Đỡ mất công phân bổ làm gì. Vì thực ra nó là chi phí đã PS, đằng nào thì " ếch đâu chẳng là thịt"

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn nào cũng nói đúng hết! Nhưng thôi thì có công văn hỏi bác thuế đi, nếu muốn làm vừa lòng thuế. Còn không thì cứ theo chuẩn mực kế toán mà mần, khi nào quyết toán thì thuế bóc tách ra thì bóc

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Công cụ dụng cụ phân bổ hết vào chi phí rồi vẫn phải làm thủ tục báo hỏng như TSCĐ hả mọi người

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
huytq nói:
Công cụ dụng cụ phân bổ hết vào chi phí rồi vẫn phải làm thủ tục báo hỏng như TSCĐ hả mọi người
Nó có hỏng đâu mà báo. Báo hỏng CCDC thì có mà báo cả ngày. Cứ hạchtoán nó là Chi phí Bthg thôi bạn ạ. chả báo biếc gì hết.:biggrin: nếu có báo thì báo co phòng hành chính đi mua cái khác dùng cho "mới"

H

huong_tsc

Guest
29/11/05
5
0
1
Hanoi
Tks các bác nhìu nhìu. Nhưng câu hỏi của e còn một ý nữa mừ: e phân bổ CCDC theo kiểu tròn tháng (tháng này mua nhưng sang tháng sau mới bắt đầu phân bổ vào chi phí). E làm như vậy có được không?

Help help...
Thanks thanks...

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Nguyên tắc tròn tháng của TSCD đã bị huỷ bỏ từ lâu rồi. Bạn đọc lại tt206 về việc trích khấu hao TSCD đi nhé. Còn về việc phân bổ CCDC, tớ chưa thấy có quy định gì cụ thể về thời gian trích khấu hao, vì vậy tớ vẫn làm là theo nguyên tắc tròn tháng (để phân bổ cho dễ.)

H

huong_tsc

Guest
29/11/05
5
0
1
Hanoi
Uah, to cung lam theo tron thang doi voi CCDC (va ca TSCD nua). Hic, chet that, to fai doc lai TT206 that roi.
Cam on ban nhieu nhe!

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Cty mình mới thành lập 3 tháng cuối năm (14/10) nên phải mất rất nhiều chi phí mua sắm ban đầu , mình không muốn cho vào hết 642 như vậy sẽ lỗ rất nhiều, nếu phân bổ từng tháng thì làm thế nào. Cty mình đang hạch toán hình thức nhật ký chung. Các bạn bảo giúp mình nhé.:wall:

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Chết thật, cái chi phí phân bổ này chờ phân bổ như thế nào rồi hạch toán ra làm sao có vẻ làm đau đầu các em mới bước chân vào nghề nhỉ. Chịu khó đọc lại các bài trước nhé antranport, em sẽ tìm thấy nhiều cái hay lắm chứ không chỉ vụ phân bổ chi phí này thôi đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA