Thuế TNCN đối với khoản phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi cogaitaydaivn, 6 Tháng tư 2011.

6,500 lượt xem

  1. cogaitaydaivn

    cogaitaydaivn Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    137
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TP HCM
    Các bạn cho mình hỏi có phải hiện nay theo quy định của Nhà nước thì khoản phụ cấp ưu đãi được quy định tại QĐ 244/2005/QĐ-TTg (là khoản phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập) được coi là khoản phụ cấp đặcthù của ngành giáo dục và không chịu thuế TNCN phải không? Mình làm QT năm xong rồi và đã trừ ra khi tính TNCN, mình vẩn cứ lo thế nào đó.
     
    #1
  2. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,303
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM

    Các khoản phu cấp có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước sẽ không chịu thuế TNCN
     
    #2
  3. cogaitaydaivn

    cogaitaydaivn Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    137
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TP HCM
    Chi xuantham oi! Trong QD 244 có ghi: "Các cơ sở giáo dục ngoài công lập căn cứ vào nguồn thu hợp pháp để vận dụng thực hiện các quy định tại Quyết định này". Vậy cở sở giáo dục bên em là ngoài công lập, các khoản phụ cấp ưu đãi trên vẫn được miễn thuế không chị?
     
    #3
  4. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,303
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Cái này đâu có nguồn gốc từ ngân sách nn đâu mà miễn thuế TNCN
     
    #4
  5. cogaitaydaivn

    cogaitaydaivn Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    137
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TP HCM
    Cám ơn chị!
    Em hiểu ý chị nói nhưng mong chị giải thích dùm em vì không em rõ lắm: theo quy định tại Khoản 3, Điều 1, TT 62 thì "các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công như sau:
    Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp,… thì các khoản phụ cấp, trợ cấp,… này không tính vào thu nhập chịu thuế.". Đoạn này không quy định là phụ cấp phải có nguồn gốc từ NSNN. Mà cũng lạ chị ah, bên em phải áp dụng mức lương tối thiểu chung của NN là 730.000, chứ không được áp dụng lương tối thiểu của DN là 1.350.000. Trong khi áp dụng phụ cấp tính thuế thì lại áp dụng cái của DN chứ không phải của NN?
     
    #5
  6. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,303
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Em xem lại điều 1 của QĐ 244, đối tượng áp dụng:
    . ==> nguồn gốc phụ cấp từ NSNN
    DN ngoài công lập không bát buộc áp dụng mà là" vận dụng"

    -TT62 nếu trên bạn có thể hiểu rằng : "lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp,…" . Đó là những khoản mà nhà nước" bắt buộc "NSD lao động phải trả cho NLĐ trong lĩnh vực công tác, ngành nghề nào đó.

    Như vậy để được miễn thuế TNCN cho phần phụ cấp mà bạn nêu thì bạn chứng minh đó là khoản phụ cấp, trợ cấp ngành nghề do nhà nước quy định ở văn bản nào? Trong trường hơp bạn nêu không áp dụng QĐ 244 được rồi

    Vấn đề kế tiếp:
    - Mức lương tối thiểu chung được sử dụng để tính BHXH, BHYT không được vượt quá mức 20 lần mức lương tối thiểu chung
    - Mức lương tối thiểu vùng được sử dụng để tính tiền lương và phụ cấp
     
    #6

Chia sẻ trang này